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DIBAJI

Aliyeandika kitabu hiki cha ufafanuzi ni Sista Dorothy Almond aliyeishi
Tanzania kwa miaka 31, na sasa yu Uingereza hali amestaafu. Alikuwa
mwalimu katika Chuo cha Theologia, Kongwa kwa miaka 16 na katika
Shule ya Biblia, Morogoro kwa miaka 6 na katika Shule ya Biblia, Msalato
kwa miaka 4.

Mchoraji ni Peter Kasamba. Yeye ni Mwuganda anayeishi huko Kampala.
Kwa muda mrefu amechora picha zote kwa vitabu vya APF. Anaongoza
pia Kwaya ya AYF.

Kitabu hiki chatolewa kwa msaada wa African Pastors Fellowship. Lengo ni
kuwasaidia watumishi wa Kanisa wanaosoma katika Shule za Biblia na
Masomo ya Nyumbani
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UTANGULIZI
Injili ya Mathayo imewekwa kuwa ya kwanza katika orodha zote zilizopo za Injili
nne na za Agano Jipya lote. Ila si wataalamu wote wanaokubali kwamba ni ya
kwanza kuandikwa. Injili hiyo ilipendwa sana na kuhesabiwa kuwa ya muhimu
sana katika Kanisa, waandishi wa kwanza wa kikristo waliitumia zaidi ya zile
zingine katika maandishi yao.

(a) Utungaji
Mawazo yatofautiana jinsi Injili hiyo ilivyotungwa. Hatutaangalia habari hiyo kwa
kirefu sana, ila twatoa mawazo mbalimbali ya wataalamu. Vema tukumbuke ya
kuwa hao hubadili mawazo kufuatana na maendeleo ya uchunguzi wao. Kusudi
la kitabu hiki ni kutazama yaliyomo.

Baadhi ya wataalamu hufikiri kwamba Injili hiyo ni tafsiri kwa Kiyunani ya
Andiko la Kiebrania lililotangulia na hilo la Kiebrania liliandikwa kabla ya Injili
zingine tatu. Papia, mwandishi mmoja wa Kikristo katika karne ya pili alisema
hivi, na Eusebio, mwandishi wa historia ya Kikristo alitaja kwamba Papia
alisema hivyo. Ireneo aliyejulikana sana kwa maandishi yake ya Kikristo
alisema kwamba Mathayo aliandika hiyo Injili wakati Petro na Paulo
walipokuwapo Rumi wakiihubiri Injili na kabla ya Injili ya Marko kuandikwa.
Jerome aliyeishi baadaye ameshuhudia vivyo hivyo, ila aliongeza kusema
kwamba haijulikani ni nani aliyefanya tafsiri ya Kiyunani.

Ila wako wasioweza kukubali hayo kwa sababu ya hali ya Kiyunani cha Injili
tuliyo nayo sasa, ambayo haiwaruhusu kufikiri ni tafsiri bali ni andiko
ambalo kwa asili liliandikwa kwa Kiyunani. Injili ya Mathayo ina sehemu
kubwa ya Marko ndani yake, karibu yote isipokuwa vifungu kama 55 tu.
Mathayo amefupisha mengine kutoka Marko na kutengeneza kidogo kidogo
kulingana na lengo lake.

Kwa hiyo wataalamu wengine hufikiri kwamba Injili ya Marko ilitangulia
kuandikwa. Kama ni hivyo kwa nini Mathayo aliye Mtume aliitumia sana na
Marko hakuwa Mtume? Pengine Mathayo alitafsiri Andiko lake la Kiebrania
baada ya B.K.70 (Mt. 22:7).

Wazo lingine ni kwamba Mathayo aliandika "Misemo ya Yesu" (Sayings of
Jesus) na ndiyo hiyo iliyoingizwa katika Tafsiri ya Kiyunani na kusababisha iitwe
Injili ya Mathayo. Wanaoelekea kufikiri mwandishi ni Mathayo huona amejitaja
katika Mt. 9:9 na pengine ni nyumba yake ambayo imetajwa katika
Mt. 9:10; 10:3; 13:1; 17:25. Yawezekana amejieleza katika Mt.13:52. Twajua
aliweza kuandika kutokana na kazi yake ya hapo nyuma. Alizoea mambo ya
fedha na ameweka mifano miwili kuhusu fedha, isiyopatikana katika Injili
zingine. Alitaja walinzi kupewa fedha, pia alitoa habari ya Yuda kutupa vipande
vya fedha hekaluni.
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(b) Tarehe ya Kuandikwa
Katika neno hili la tarehe, tena wataalamu hutofautiana katika mawazo yao.
Baadhi yao wamependa kuipa tarehe ya baadaye, wakifikiri Injili ya Marko
iliandikwa kama B.K. 65 na kama Mathayo aliitumia, basi Mathayo aliandika
baada ya B.K.65. Wapendao tarehe kabla ya hiyo hufikiri kwamba ni vigumu
kuona kwa nini Mathayo ataja mambo ya hekalu, kama Yerusalemu umeisha
kuanguka (B.K. 70).

(c) Mtindo wake
Kama ambavyo tumekwishasema, Mababa wa kwanza waliipenda na kuitumia
sana hata ikajulikana kama “lnjili ya Kanisa". Kwa nini ikawa hivyo? Ni kwa
sababu ilisaidia Kanisa kwa njia tatu. Katika kuitetea Imani ya Kikristo
iliposhambuliwa na Wayahudi waliokataa kuamini. Katika kuwafundisha
waongofu maadili ya Kikristo. Katika kuwasaidia Wakristo kuishi maisha ya
pamoja kama jamii mpya ya watu wa Mungu, wakijenga maisha yao juu ya
maneno na matendo ya Bwana Yesu. Bila shaka walipokutana juma kwa juma
kwa ibada walisomewa kutoka Injili hiyo, mpango na utaratibu wake ukiwasaidia
kufanya hivyo.

Injili hiyo imekuwa msaada kwa Kanisa sikuzote kutokana na mtindo wake wa
kupanga pamoja mambo yanayofanana hasa kwa kukusanya mafundisho na
maadili pamoja. Ni vema tukumbuke ya kuwa watu hawakuwa na nakala zao
wenyewe, njia ya kujifunza ilikuwa kwa kusomewa na kukariri. Twaona kwamba
mwandishi alipanga mambo yaliyopatana kwa hesabu ya tatu, au tano, au
saba, ili watu wasaidiwe kukumbuka vizuri. Kwa mfano Petro alimkana Yesu
mara 3; Yusufu alipata ujumbe mara tatu. Katika sura ya 13 mifano 7; Sura 23
ole 7. Alikusanya miujiza kadha pamoja bila kujali mfuatano wa kutokea kwao.
Aliyaweka mafungu makubwa matano ya Mafundisho: Sura 5-7; 10; 13; 18; 24-
25. Kila baada ya kumaliza fungu fulani alitumia maneno yaliyofanana (7:28;
11:1; 13:53; 19:1; 26:1).

(d) Ujumbe wake
Injili hiyo ina mwelekeo wa Kiyahudi, lengo la mwandishi lilikuwa kuwathibitishia
Wayahudi kwamba Yesu ni Masihi wao wa kweli. Katika Yesu unabii wa Agano
la Kale umetimizwa, hivyo imani ya Kikristo si mpya bali ni utimizo wa kweli wa
imani iliyotangulia ya Kiyahudi. Katika Agano la Kale Mungu aliyafunua
mapenzi yake na makusudi yake ya kumleta Masihi, aliye Kristo.

Mwandishi ameonyesha kwamba Torati ya Kale imetiliwa maana mpya na
Kristo, viini vyake vimedhihirishwa wazi. Watu wa Mungu, Israeli wa zamani
wanaendelea katika jamii mpya ya Wakristo. Mara nyingi alitilia mkazo hayo
yote kwa kuweka vifungu vya Agano la Kale kuwa thibitisho lake. Mwandishi
anataka tumwone Yesu kuwa Masihi na Mfalme aletaye ufalme wa Mungu
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karibu nasi. Iwapo ameweka mafundisho mengi ya Yesu, yaliyo mazuri mno,
zaidi anataka tumwangalie Yeye aliyetoa mafundisho hayo na kufahamu Yesu
Mwenyewe ndiye Fundisho Kubwa ili tumzingatie Yeye ni nani na anadai nini.

Mara katika sura ya kwanza Yesu amewekwa wazi kuwa Masihi, Mwana wa
Daudi (1:6). Mama yake aliposwa na Yusufu wa uzao halisi wa Daudi (1:20)
kwa hiyo, kisheria Yesu ni mzao halali wa nyumba ya kifalme. Mara nyingi
ameitwa 'Mwana wa Daudi' (9:27; 12:23; 15:22; 20:30; 21:9, 15). Mamajusi
walipofika waliuliza "yuko wapi aliyezaliwa Mfalme". Pamoja na hayo Mathayo
alipambanua utofauti wa Mfalme huyo, atakuwa na tabia za kiuchungaji, na
hasa atajitoa kama Mtumishi; (12:19-20; 9:13; 12:7). Atakuwa mnyenyekevu na
mpole, atawashughulikia wanyonge, na walionewa, walioachwa kando na
wenzao, wajane na wageni, na wasiopendwa. Alipoujia Yerusalemu na kudai
kutawazwa kuwa Mfalme aliingia hali amepanda punda, dalili ya unyenyekevu
na upole wake. Wote watakao kumfuata na kuuingia ufalme wake budi
wazishiriki tabia zake (5:1-10 na 18:1ku). Ufalme wake haulindwi na upanga na
upanga hautaushinda. Mbele ya Kuhani Mkuu alikubali kabisa kuwa Masihi,
Mwana wa Mungu, ndipo akakubali kufa, kwa sababu ufalme wake sio wa hapa
duniani, utatimizwa baadaye atakaporudi mara ya pili.

Mwandishi hakueleza desturi za Kiyahudi, dalili ya wasomaji wengi watakuwa
Wayahudi waliozifahamu. Tena husema 'ufalme wa mbinguni' si ufalme wa
Mungu; Wayahudi hawakupenda kutaja jina la Mungu. Katika nasaba
mwandishi ameanzia kwa Abramu, baba wa taifa lao. Katika mazungumzo na
majadiliano mambo ya sabato, kufunga, hekalu, sadaka, kodi ya hekalu, n.k.
yalizungumzwa; mambo yaliyo kawaida ya Wayahudi. Yesu alipowatuma
wanafunzi aliwatuma "kwa waliopotea wa nyumba ya Israeli" na aliwakataza
Mitume wasiwaendee Wasamaria. Ni hapo tu Wasamaria wametajwa (10:5,6).

Katika majadiliano na viongozi na Mafarisayo aliwakemea vikali hata kiasi
cha kuonekana ni kinyume chao. Kwa hiyo iwapo amewalenga Wayahudi
ili awavute kumpokea Kristo ni dhahiri ni Mkristo halisi ambaye ameelewa
kabisa kwamba katika Injili mataifa yote wamekaribishwa kwenye ufalme
wa Mungu na ya kuwa Wayahudi waweza kupoteza nafasi yao
wasipomkubali Kristo (8:10-12; 21:43; 23:29-39; 27:24-25). Mwisho wa Injili
amemaliza na agizo kuu la Yesu kwa wafuasi wake kwenda ulimwenguni
mwote na kufanya watu kuwa wanafunzi. Injili hii iliwasaidia viongozi wa
Kanisa kuelimisha waumini juu ya uhusiano kati ya imani ya Kiyahudi na
ya Kikristo, hasa kuhusu mahali pa Torati, Sabato, Mapokeo, n.k. Myahudi
aliyeongoka kuwa Mkristo atapaswa kutazama hayo kwa macho yaliyotiwa
nuru ya Injili. Neno "kanisa" latokea mara mbili katika Injili hiyo, halipo katika
Injili tatu zingine.

Kwa kujumlisha twaona kwamba iwapo inaonekana kuwa mwandishi kama
ni Mathayo au mwingine ni Myahudi na lengo la kwanza ni kuwasaidia
Wayahudi wenzake, hata hivyo ni mtu aliyekolewa kabisa Injili.
Ameonyesha mizizi ya Ukristo kuwa katika dini ya Kiyahudi, hata hivyo
ametambua ya kwamba Injili yapaswa kuwa badala yake sawa na
matimizo kuwa badala ya matayarisho.
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KUZALIWA KWA YESU NA UTOTO WAKE 1:1 - 2:23

1 :1-17 Nasaba ya ukoo wa Yesu Kristo
Yesu yu nani? Yesu ametoka wapi? Kwa kuandika nasaba hiyo Mathayo
amelenga kujibu maswali hayo. Kwa Wayahudi nasaba ilikuwa jambo muhimu
sana (Mwanzo 2:4; 5:1; 10:1; 11:10, 27). Kwa nasaba hiyo Mathayo ametoboa
wazi kwamba Yesu ni Masihi aliyeahidiwa katika Agano la Kale. Kif.1 na k.17
vinaunganisha Yesu na Abramu, baba wa taifa la Israeli, aliyeahidiwa "katika
wewe jamaa zote za dunia watabarikiwa" (Mwa.12:3); hivyo Yesu ni Myahudi
halisi. Tena vifungu hivyo vimeunganisha Yesu na Daudi, Mfalme, ambaye
"mwana wake" atakuwa Masihi; (2 Sam. 7:12). Kwa hiyo mwandishi amemweka
Yesu katika historia ya Israeli ya Agano la Kale. Jina lafuata jina la watu
maarufu katika historia yao, historia iliyoendeleza makusudi ya Mungu ya
kuokoa kwa kumleta Mwana wake, Yesu Kristo. Ndiyo sababu katika sura ya
kwanza na ya pili mara tano mwandishi ameweka vifungu vya Agano la ·Kale.

Katika orodha Yesu ameonyeshwa kuwa ametoka katika ukoo wa Kifalme wa
Yuda, na kwa sheria ni mrithi halali wa ukoo wa Kifalme, ana haki ya kuitwa
Mfalme wa Wayahudi, na Mwana wa Daudi. Kwa hiyo lengo la mwandishi
kuonyesha Yesu ni TIMIZO la ahadi za Mungu katika Agano la Kale
limeonekana wazi. Yesu si mtu aliyesimama peke yake, bali ni mtu asiyeelezwa
nje ya historia iliyomtangulia. (Luka katika nasaba yake amerudi mpaka Adamu
na kumweka Yesu katika ukoo wa taifa zima la wanadamu - Lk. 3:23 ku.)
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Mpango wa nasaba

Katika mpango wa nasaba twaona tabia ya mwandishi kuweka mambo pamoja
kusudi watu wakariri bila shida. Amegawa historia tangu Abramu mpaka Kristo
kwa mafungu makubwa matatu. Kuanzia kwa Abramu, chanzo cha taifa hadi
Daudi, mfalme maarufu. (taz. iwapo orodha ni ya wafalme ni Daudi tu ambaye
ametajwa hasa kuwa mfalme k.6). Halafu tangu Daudi mpaka uhamisho wa
Babeli, wakati ambapo ufalme ulipotea. Ndipo tangu uhamisho hadi Kristo
kuzaliwa. Katika Kristo huo 'ufalme' hufikia upeo wake katika kutimiza shabaha
ya kweli ya Mungu.

k.17. Mpango ni wa mafungu matatu, kila fungu kuwa na vizazi kumi na vinne,
hata hivyo tukitazama tungu la kwanza na la tatu lina vizazi kumi na vitatu tu.
Inaonekana wafalme watatu wamerukwa k.8 na ametaja vizazi kumi na vitatu
katika muda wa miaka mia sita!. Viko vizazi 27 tangu Daudi na Luka katika
nasaba yake anavyo 42. Bila shaka alikusudia kufanya hivyo kupatana na
lengo lake la kusaidia watu kukumbuka na kukariri. Alipenda hesabu ya 3 na 7,
tazama k.17 ni 3 mara (7 x 2 =14). Pia herufi za Kiebrania zilikuwa takwimu pia
na Jina la Daudi hufikia 14 - D = 4; W = 6; D = 4; Jumla 14 .

Wanawake wanne wametajwa katika ukoo wa kifalme - Tamari (Mwa.38)
Rahabu (Yos.2:1-7) Ruthu (Kum.23:3) Bathsheba (2 Sam.12:24). Kuna mawili
juu yao; i. wengine si Wayahudi na wote isipokuwa Ruthu hawakuwa na sita
nzuri. Kwa nini watajwe? Pengine ni kupunguza nguvu ya wale waliosikia
mashaka juu ya Yesu na kuzaliwa kwake. Watu waliona ni vigumu kupokea
kwamba alizaliwa na bikira, jambo lisilowezekana kibinadamu. Tena alizaliwa
na mwanamke aliyetoka mji usiojulikana.

Habari hiyo iliwakumbusha kwamba Mungu katika historia yao ametumia watu
wasiokuwa na maisha mazuri ya ndoa kuendeleza makusudi yake ya kuleta
Masihi. Pia watu wasio Wayahudi. Mathayo ameingiza hayo ili ajenge picha ya
Yesu kuwa Masihi, Myahudi halisi, ambaye pia ni yule wa kuruka mipaka ya
Wayahudi na kuufungua ufalme wake kwa jamaa zote za dunia, ufalme wa
wenye dhambi walio tayari kutubu.

Mungu ndiye KIONGOZI wa HISTORIA yote ya wanadamu, iwapo vipingamizi
na uasi vyajaribu kuyazuia mapenzi yake, hata hivyo mapenzi yake yatimizwe -
alifaulu kumleta Kristo iwapo Israeli walimwasi kila wakati. YESU NI UFUNGUO
WA HISTORIA, amesimama kati ya yaliyotangulia, ya yaliyopo, na ya
yatakayokuwepo.

1: 16 lingana Lk. 3:23. Mathayo asema baba wa Yusufu alikuwa Yakobo na
Luka asema ni Eli. Eli ni baba yake kimwili ila Yusufu ni mwana wa Yakobo kwa
kufanyiwa, kama Yakobo hakuzaa mwana Yusufu alifanyiwa kuwa mwana na
mrithi wake. Tukumbuke amefuata ukoo wa Kifalme kwa kuonyesha Yesu kuwa
mrithi halisi kisheria wa ufalme. Luka alikuwa na kusudi tofauti, amefuata ukoo
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upande wa mwili, hivyo tofauti zipo k.16.Mathayo aliandika kifungu hicho kwa
uangalifu sana. Yesu si mwana wa Yusufu kimwili, ila kisheria ni mwana kwa
sababu amemposa Mariamu na v.18-25 vyaeleza hayo.

1 :18-25 Yesu Kristo kuzaliwa

Mathayo hatoi habari nyingi za Yesu kuzaliwa. Mkazo wake ni kuonyesha asili
yake kwa njia ya kuchukuliwa mimba na bikira, ametoka kwa Mungu, na jina
lake lasababishwa na unabii wa Agano la Kale. Ameeleza jinsi tukio hilo
lilivyomgusa Yusufu, kwa sababu tumekwisha kufahamishwa kwa njia ya
nasaba uhalali wa Yesu kisheria hutokana na Yusufu,ndipo uhusiano wake na
Mariamu umeelezwa. Yusufu alishtushwa na hali iliyoonekana kwa Mariamu na
malaika alimsaidia kufahamu kwamba Yesu ametoka kwa Mungu. Ni "malaika
wa Bwana" aliyemtokea, |tena katika ndoto.

k.18 Mariamu alichukua mimba wakati alipoposwa na Yusufu. Kwa mila ya
Kiyahudi uchumba ulifanyika kwa muda wa kama mwaka mmoja. Uchumba
ulihesabiwa kuwa patano lenye nguvu, patano lisilovunjwa ila kwa kifo,
mwanamke akifiwa aliitwa mjane. Hakuweza kuachwa bila kupewa talaka sawa
na kwa wale wenye ndoa. Mwanamume alihesabiwa ni "mume" k.19. Katika
muda huo mwanamke aliishi katika nyumba ya baba yake. Ndoa ilikamilika
wakati mwanamume alipomchukua mpaka nyumbani mwake kwa sherehe
maalum k.24. (25:1-13); ndipo walikaribiana na maisha ya ndoa yakaanza.

k.18,20 Roho Mtakatifu ndiye njia ambayo kwayo Mariamu alichukua
mimba.(Lk. 1:35) Twaona katika Agano la Kale ni Roho Mtakatifu aliyehusika
katika uumbaji na katika kutoa uzima. (Mwa.1:2; Eze.;7:1-14). Ni Mungu
aliyetangulia katika Yesu kuzaliwa. Pia katika Agano la Kale Roho Mtakatifu
alihusika na habari za Kuja kwa Masihi na dahari mpya. (lsa.11:2; 42:1; 61:1;
Yoe 2:28).

k.19 Adhabu kwa makosa kabla ya kufunga ndoa ilikuwa kumpiga mkosaji kwa
mawe (Kum. 22:13-21; 24:1). Yusufu alitaka kushika torati kama Myahudi
mzuri, ila hakutoka kumwaibisha Mariamu kwa kumfikisha mbele ya hakimu.
Iliyobaki amkatie talaka kwa siri mbele za mashahidi wawili.

k.20 Wakati huo wa mashaka ya kujua la kufanya, alipata msaada wa uongozi
kwa njia ya ndoto. Malaika alimwita Yusufu "Mwana wa Daudi" akamwambia
amchukue Mariamu nyumbani kwake ili akamilishe ndoa naye ili Yesu
athibitishwe kuwa wa ukoo wa Daudi mbele ya sheria.

k.21, 25 Kwa kumpa Jina Yusufu alimkiri kuwa mwana wake na hivyo kumfanya
kuwa "Mwana wa Daudi" pia. Katika habari hizo za Yesu kuzaliwa na kuhusu
utoto wake Mungu alimwongoza Yusufu kwa njia ya ndoto (2:12, 13, 19,22;) ila
baada ya hapo Mungu hakutumia njia hiyo tena ila kwa mke wa Pilato (27:19).
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Katika ndoto tatu "malaika wa Bwana" ametajwa, na tena 28:2. Mathayo alitaka
kukaza kwamba ni Mungu aliyemwongoza Yusufu ili Maandiko yatimizwe.

k.21,23,25 Jina la Yesu na Jina la Imanueli. Katika Agano la Kale majina
yalikuwa na maana kubwa. Yesu ni kama Yoshua, jina la watu wengi, maana
yake 'Yahweh ni wokovu' au 'Mungu okoa' "maana Yeye ndiye atakayewaokoa
watu na dhambi zao". Kwa hiyo Yesu ametumwa kuokoa na dhambi - neno hilo
ni rekebisho kwa mawazo ya wale waliofikiri Masihi atawaokoa na utawala wa
Kirumi. Yesu hakutumia jina la Imanueli hasa linaonyesha kazi yake ya Kumleta
Mungu kwa wanadamu. Dhambi hutenga wanadamu na Mungu, kwa hiyo, Yesu
atakapowaokoa na dhambi, Mungu atapatanishwa na wanadamu. Yesu
Mwenyewe ni Mungu pamoja nasi. Mathayo alifunga Injili na ahadi ya Yesu
kuwa pamoja na wafuasi wake (Mt. 28:20).

k:24, 25 Yusufu hakumkaribia Mariamu mpaka Yesu alipozaliwa. Yawezekana
baadaye walizaa watoto kama kawaida ya wanadamu.

2: 1-12 Kuja kwa mamajusi

Hao ni watu wa wapi na wa hali gani? Neno 'mamajusi' ni la Kiuajemi.
Yasemekana kwamba lilikuwepo kundi la watu ambao walikuwa makuhani huko
Uajemi. Baadaye neno lilitumika kwa watu walioshughulikia mambo ya nyota -
baadhi yao walikuwa wataalamu, watu wazuri; ila baadhi hawakuwa wazuri,
walitumia uchawi (Mdo.13:6). Walitoka mashariki, Arabuni au Babeli. Siku zile
wengi wa mahali pengi walivutwa na mambo hayo, wakifikiri nyota zinahusika
na matukio makuu ya historia. Nyakati zile wazo au uvumi ulikamata usikivu wa

Kuzaliwa kwa Yesu
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wengi kwamba Mfalme mkuu atatokea kwa Wayahudi, naye atatawala
ulimwengu na kuleta amani. Huenda tumaini la kupata Masihi lililisha wazo hilo
na kulisaidia kuenea.

2: 1-2 Wataalamu hufikiri tafsiri "tumeona nyota yake mashariki" si tafsiri nzuri,
bali badala ya 'mashariki' tusome 'ikizuka'. Kutokana na nyota hiyo na kuzuka
kwake mamajusi waliamini kwamba Mfalme amezaliwa kwa Wayahudi.
Wakaamua kufunga safari kwenda kumwabudu. Pengine nyota haikuwaongoza
wakati wote wa safari, yatosha waliiona ikizuka, nayo ni ya pekee. Baada ya
kumfikia Herode na kuondoka Yerusalemu ndipo ilionekana tena, nayo
ikawaongoza mpaka ikakaa juu ya nyumba alimokuwamo Yesu. Twasoma
walifurahi sana kuiona tena.

k.2 Ni dhahiri kwamba kitu kilichowaongoza kuja Yerusalemu ni imani yao kuwa
Mfalme amezaliwa kutokana na kuzuka kwa nyota 'yake'. Hawakuwa na
shabaha yoyote ila kumwona na kumsujudia. Bila shaka Mathayo mwandishi
alitaka kutilia mkazo lengo lake la kumwonyesha Yesu kuwa Mfalme ambaye
hata Wamataifa watampokea. Maneno ya swali lao “yuko wapi aliyezaliwa
Mfalme wa Wayahudi?" laonyesha uhakika wao.

k.3-4 Habari za Herode Mkuu. Swali la hao wageni pamoja na kufika kwao
kutoka mbali kungemtia mfalme yeyote wasiwasi nyingi, ila zaidi sana Herode.
Kwanza hakuwa Myahudi kamili, alikuwa nusu Mwedomu. Alikuwa amewekwa
na Warumi kuwa liwali K.K.47 ndipo kwa kuwasaidia katika vita vya nje na vya
ndani walimweka kuwa 'mfalme' wa Wayahudi K.K.40. Kwa hiyo Wayahudi
hawakumkubali moja kwa moja kuwa Mfalme wao halisi. Alipozaliwa Yesu
Herode amekuwa Mfalme kwa muda mrefu. Aliitwa Herode Mkuu, na katika
mengine alistahili kuitwa hivyo. Alifaulu kuleta amani, pia alikuwa mjenzi hodari,
na jengo moja lililowafurahisha Wayahudi ni hekalu lao. Alipotaka aliweza kuwa
mkarimu na wakati wa shida alitoa msaada kwa watu.

Kwa upande wa pili alikuwa na tabia ya wivu, alitawaliwa na mawazo ya
kuonea mashaka watu, akiogopa kupinduliwa. Alimwua mkewe, mwana wake
mkubwa,  na wana wawili  wengine;  hata mmoja  alisema  kwamba  “ni  afadhali
kuwa nguruwe wake kuliko kuwa mwana wake"!!! Kwa hiyo si vigumu kutambua
wasiwasi wake alipojiwa na mamajusi na kuulizwa habari za mfalme ambaye
tayari amezaliwa. Ni yeye na Yerusalemu yote iliyofadhaika - yawezekana watu
waliogopa itikio la Herode au pengine maana yake hata wakuu hawakutoka
kumpokea Huyo aliyezaliwa pasipo wao kujulishwa.

k.4 Ili apate jibu kwa mamajusi kuhusu mahali alipozaliwa, Herode
aliwakusanya viongozi wa dini akiwauliza “Kristo azaliwa wapi"?, kumbe mara
moja mawazo yamekwenda kwa Masihi; wakuu waliweza kumpa jibu sahihi
kutoka Maandiko - ni Bethlehemu, mji wa Daudi, alipozaliwa Daudi; (1
Sam.16:1. Ling. na Lk. 2:4).
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Mambo mawili ya kushangaza ni itikio la Herode na itikio la wakuu wa dini:
Herode hakujihoji itakuwaje nikimwua Masihi aliyetumwa na Mungu; na wakuu
hawakuonyesha nia yoyote kwenda kumwona Masihi wao, bila shaka kwa
sababu Mungu amepitia kando yao na kuwajulisha wachungaji na kwa njia ya
nyota hao wageni.

k.5-6 Mathayo amepambanisha 'ufalme wa hapa duniani' na 'ufalme wa
Mbinguni'. Yesu atakuwa Mfalme Mchungaji atakayelisha na kutunza watu;
mpole, mnyenyekevu, wa amani.

k.7 Herode alitumia hilo ili apange njia ya kumwua Kristo. Aliwapeleleza juu ya
muda tangu nyota ilipozuka. Alitumia uongo akiwaomba wampitie ili apate
habari kamili juu ya mahali alipo. Alificha mpango wa kumwua Kristo kwa
kuwaambia anataka kumwendea na kumsujudia.

k.9-11 Walipofika Bethlehemu muda umepita, Yesu ni mtoto, si mchanga, yu
katika nyumba si kibanda cha wanyama. Walimtolea vipawa vya thamani
vilivyolingana na umaarufu wake - dhahabu kwa Mfalme, uvumba kwa Kuhani,
na manemane kwa Mwokozi atakayekufa. (Zab. 45:8 72:15; Isa. 60:6; Mk.
15:23;- na Yn. 19:39), Walikuwa wangapi? Biblia haisemi, ila watu wamezoea
kuwaza walikuwa watatu kwa sababu ya vipawa vitatu.

Baadaye walidhaniwa kuwa wafalme na kupewa majina ila hamna msingi kwa
mawazo hayo. Kuja kwa Mamajusi ni ukumbusho wa Malkia wa Sheba
aliyemjia Mfalme Sulemani, mwana wa Daudi.

Tarehe Ya Kuzaliwa Kwa Yesu
Wataalamu wa historia wameweka Kufa kwa Herode Mkuu K.K.4. Yesu
alizaliwa kabla ya Herode kufa kwa hiyo tarehe itakuwa K.K.4 au kabla yake
K.K.5 au 6. Kweli ni shida kusema Kristo alizaliwa kabla ya Kristo K.K.4-6.
Sababu ni kwamba mpango wa kugawa historia kwa Kabla ya Kristo (K.K.) na
Baada ya Kristo (B.K.) ulifanyika miaka mamia baada ya Kristo kuzaliwa.
Ushuhuda mbalimbali ulitokea uliowapasa kurudisha miaka nyuma kidogo, wala
si ajabu kwa sababu zamani zile hamna maandishi mengi ya kuwasaidia kama
vitabu, mawe, n.k., na tofauti ni kidogo sana.

2:13-15 Kukimbilia Misri

Tangu alipozaliwa Yesu alipingwa na kukataliwa, ila mipango ya wanadamu
haimzuii Mungu na makusudi yake ya milele.

k.13-14 Twaona Yesu amewekwa kabla ya mama yake kwa mfuatano wa
maneno.

k.15 Kama desturi yake Mathayo ametia kifungu cha Maandiko kutoka Hosea
11: 1. Masihi ni Israeli ya kweli, naye ataonja mambo kama Israeli ya zamani.
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Iwapo mwandishi hasemi wazi inaonekana anamkumbuka Musa na kumwona
Yesu kama Musa wa pili, mkuu kuliko wa kwanza, atakayefanya wokovu ulio
mkubwa kuliko ule wa Musa. Katika mambo mbalimbali Yesu na Musa
hufanana - wote waliokolewa kwa ajabu wakati wa utoto wao; wote walikimbia
makwao; wote walirudi makwao ili wafanye ukombozi. Musa alipatwa na hasira
ya Farao na Yesu ya Herode. Katika historia ya watu wa Mungu nchi ya Misri
imekuwa msaada wakati wa njaa pia nchi ya mateso na utumwa.
Neno kuu la kujifunza ni kuona jinsi awezavyo Mungu kwa upendo mkubwa
kuuendeleza mpango wake wa wokovu bila kukata tamaa na bila kuudhika kati
ya chuki na upinzani wa wanadamu.

Yusufu aliushiriki mpango wa Mungu kumsalimisha Yesu kwa kuongozwa naye
kwa ndoto; naye akamtii. Mpango wa Herode, na nyuma yake wa Shetani,
ulishindwa. Ilikuwa lazima wakati huo Kristo aishi ili baadaye, wakati ulioamriwa
na Mungu, Kristo afe ili awakomboe wanadamu. Kwa Mathayo Maandiko
yalitimizwa.

2:16-18 Kuuawa kwa watoto wa Bethlehemu

Herode alipotambua mamajusi wamerudi makwao bila kumpitia aliutekeleza
mpango wa kuwaua watoto wa kiume wa Bethlehemu kulingana na muda
ambao ndani yake alikuwa na uhakika Yesu atapatikana. Watoto waliouawa ni
kama 'wafia dini' 'mashahidi' walitoa maisha yao iwapo hawakunia wala
kufahamu wenyewe. Waligharimiwa maisha yao katika vita ambayo daima ipo
kati ya Kristo na Shetani, kati ya nuru na giza, na kati ya utu wema na uovu.
Mathayo alitumia Maandiko kuonyesha kutimizwa kwake (Yer.31:15-16).
Maneno ya Yeremia yalihusu wakati watu wazuri walipopelekwa utumwani huko
Babeli - nafsini mwake alisikia kama Raheli wa zamani bado alikuwa akilia-lia
walipopitia karibu na kaburi lake huko Rama. Mungu alimshauri Yeremia asilie
kwa sababu Raheli hakufa bure - katika kufa kwake Raheli alimzaa Benyamini.
Mateso ya Babeli hayatakuwa bure - watarudi kutoka utumwani. Mateso ya hao
watoto hayatakuwa bure, Kristo ataishi ili baadaye afe kwa wote. Hata mateso
ya Kristo hayatakuwa bure, ulimwengu utakombolewa. Bila kutoka na bila
kufahamu watoto wameingizwa katika vita, ambayo lengo la Shetani ni Kristo
afe mapema ili asifanye kazi ya ukombozi.

2:19-23 Kurudi kutoka Misri na kuishi Nazareti
Yusufu aliongozwa na Mungu kwa njia ya ndoto kuondoka Misri. Sababu ni
kwamba Herode Mkuu amekwisha fariki dunia. Walirudi Nazareti badala ya
Bethlehemu kwa sababu Arkelau, mkali kuliko babaye ameshika utawala
sehemu ya kusini; hakupewa yote aliyetawala babaye. Pia Nazareti ni mahali
pao (Lk. 2:4). Mathayo aliona Maandiko yametimizwa katika habari hiyo ya
Nazareti, shida ni kwamba hamna kifungu cha Agano la Kale kinachosema hivi,
ila amesema "manabii" kama amejumlisha wazo lililowaelekeza watu kujua
Masihi atakuwa mnyenyekevu, asiyetaka makubwa. Nazareti haukutajwa katika
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Agano la Kale, haukuwa na sifa yoyote, ndani yake Wamataifa waliishi pamoja
na Wayahudi.

MASWALI: KUZALIWA KWA YESU
1. Mt.1:18-25. Utawafundisha Wakristo nini kuhusu uhusiano kati ya

mwanaume na mwanamke kabla ya ndoa kufuatana na kielelezo cha
Mariamu na Yusufu?

2. Je! wafikiri ni jambo muhimu kukaza usafi wa maisha hasa kwa sababu
siku hizi mambo yamelegea sana?

3. Utawasaidiaje vijana wa siku hizi?
4. Mungu aliwaleta wachungaji wa karibu kuja kumwabudu Yesu alipokuwa

angali mdogo, vilevile aliwaleta mamajusi wa mbali kuja kumwabudu
Yesu. Neno hilo lakusaidia kufahamu nini juu ya shabaha ya Mungu
kuhusu wokovu wa watu? Neno hilo lagusaje huduma yako kwa watu
mbalimbali?

MATAYARISHO KWA HUDUMA YAKE 3:1 -4:16

3: 1-12 Huduma ya Yohana Mbatizaji
Kabla ya Yesu kujidhihirisha kwa watu alipokuwa na umri wa miaka 30 (Lk.
3:23); aliishi Nazareti na wazazi wake. Kwa muda huo wote tunayo habari moja
tu juu yake (Lk. 2:41-45). Yesu alipokuwa angali Nazareti Yohana Mbatizaji
alitokea katika jangwa la Yudea. Watu walishtuka sana kwa sababu kwa miaka
mia nne walikuwa hawajapata kuona nabii. Nabii Amosi aliyeishi miaka mia
minane kabla ya Yesu na miaka mia nne kabla ya Malaki alitabiri kwamba
Israeli itakosa nabii (Amo. 8: 11); na kweli neno hilo lilitimia. Malaki alitabiri
kwamba 'Eliya' atakuja kabla ya Masihi (Mal.4:5).

Yohana aliitwa na kutumwa na Mungu, hata kuzaliwa kwake kwaonyesha kazi
ya Mungu (Lk. 1: 15-25; 57-80). Alitokea jangwani katika mpango wa Mungu na
ujumbe wake ulilenga mapenzi ya Mungu katika kuwatayarisha watu kwa
Masihi.

Alitangaza kwa nguvu "tubuni, ufalme wa mbinguni umekaribia" maana yake
yule mwenye ufalme yu mlangoni. Mathayo aliona Maandiko yametimia
(lsa.40:3). Maisha yake magumu na maneno yake ya mamlaka na nguvu
yalifanana na manabii wa kale (2 Waf. 1:8). Shabaha ya Yohana ilikuwa
kuamsha taifa zima na kugusa watu maishani mwao ili watubu kwa kweli na
kuonyesha toba lao kwa kubatizwa hadharani hali wakiziungama dhambi zao.
Aliihukumu dhambi popote alipoikuta, kwa mfalme, kwa wakuu, na kwa watu.
Ila hayo yote yalikuwa matayarisho tu. Atakapotokea Kristo Yeye atabatiza kwa
Roho, Roho atawagusa watu kwa ndani na kwa uwezo tofauti na maji. Huduma
ya Yohana na baadaye huduma ya Yesu zitasababisha utengano katika Israeli,
Myahudi wa kweli atadhihirika na asiye wa kweli pia. Kudai kuwa "wa Abramu"
haitoshi (Rum. 2:28-29).
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Watu wengi walimwendea Yohana na kubatizwa naye. Hata Mafarisayo
walimwendea, ila Yohana hakudanganywa na kuja kwao, aliwafananisha na
nyoka wanaokimbia moto unaowaka vichakani. Aliwaonya kwa ukali sana.
Wengine walimdhani Yohana kuwa Masihi, ila yeye alikataa kwa nguvu (Yn.1:
19ku). Wakati wote aliwaelekeza watu kwa "yule ajaye". Kweli Yohana alifanya
kazi kubwa ya maana sana na kazi iliyo ngumu. Kuamsha watu si kazi rahisi na
kuwakabidhi kwa mwingine baadaye si rahisi, lakini hayo yote alifanya kwa
moyo, kwa furaha, na kwa kuvumilia magumu mengi.

27 -30 Alifaulu na Yesu alipotokea aliwakuta wengi waliokuwa na hamu sana
kumsikia na kumfuata. Yohana aliamsha taifa zima na kulileta kwenye njia
panda, kutokea kwa Masihi, na itikio lao kwa Masihi litasababisha matokeo
makubwa, ama wataendelea kuwa taifa na kuwa watu wa Mungu, au
watawekwa kando na Mungu na Wamataifa watapandikizwa mahali pao, (Mt.
8:10-13; Rum.1:11-24). Shoka limewekwa kwenye shina la mti, hukumu kuu
itafanyika. Huduma ya Yohana ilianza kupungua na ya Yesu kuzidi. (Mengine
kuhusu Yohana na huduma yake yapatikana katika Yn. 1:6-8; 19-37; 3:22-36.
Kuzaliwa kwake Lk. 1:5-25, 57-80 na Kifo chake Mt. 14:3-12)

3:13-17 Yesu kubatizwa
Tumeona kwamba taifa zima waliuitika wito wa Yohana, walimwendea na
kubatizwa naye katika Mto Yordani - ubatizo wa maji, wa toba.

Baadaye Yesu naye alimwendea ili abatizwe naye. Yesu hakuwa na dhambi za
kutubia, kwa hiyo, Yesu binafsi hakuwa na haja ya ubatizo huo. Kama ni hivyo,
kwa nini amwendee Yohana? Kwanza kwa sababu ya uhusiano mkubwa kati
yao, huduma ya Yohana ilikuwa ya maana sana katika kutayarisha njia ya
Masihi. Yesu amekuja ili awaokoe watu na dhambi zao, kwa hiyo tangu
mwanzo wa huduma yake alijiweka mahali pao, na njia mojawapo ya kufanya
hivyo ni kuupokea ubatizo wa toba, ili baadaye afe mahali pao, akiwa fidia ya
dhambi zao. Mapema sana amekubali kutwisha dhambi zao na humo kwa
ubatizo huo wa toba amezikataa, akijitoa kuwa mpatanishi wa dhambi. Pia ni
wakati wa kumpokea Yohana kikazi na kuchukua hatua maalumu katika
kukubali mapenzi ya Mungu kuwa Mwokozi wa ulimwengu. Miaka ya kimya
huko Nazareti imekwisha, tangu sasa atajidhihirisha kwa watu.

k.14 Yesu alipofika mbele ya Yohana, Yohana hakupenda kumbatiza. Si wazi
sababu yake. Huenda alimtambua kuwa na mamlaka na tofauti na wengine na
alijua Masihi atamzidi (k.11). Tukisoma Yn. 1:32-34 inaonekana hakujua Yesu
ni Masihi mpaka Roho alipomshukia. Yesu alimjibu kwa kumwambia kwamba
walihitaji kufanya alivyotaka Mungu, ni hatua iliyopo katika kutekeleza mpango
wa Mungu, "kutimiza haki" yawezekana maana yake ni kutunza uhusiano wao
mwema na Mungu.

k.16 "mbingu zikamfunukia, akamwona Roho wa Mungu akishuka kama hua
juu yake" (Isa. 64:1). Tukijumlisha twaweza kusema kwamba Yesu alijiweka
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mahali pa wenye dhambi; Yesu alimpokea Yohana kikazi; Yesu alijiweka wakfu
kwa huduma iliyo mbele yake; na Yesu aliwekwa rasmi kwa kazi yake kwa
Roho kushuka juu yake na Baba kumtangaza kuwa Mwana wake, mpendwa
wake. Si kwamba hakuwa na Roho kabla ya hapa, alikuwa naye, ila alipewa
Roho ili awezeshwe kutimiza wito wa kuwa Masihi, na kusimikwa kuwa Mfalme
wa Israeli (zamani Wafalme walipakwa mafuta). Si kwamba Yesu hakuwa
Mwana wa Mungu, ila tangu sasa atadhihirika kuwa hivyo na Roho ni thibitisho
la Umasihi wake Isa. 41:2; 42:1; 61:1 - hayo Maandiko yalikubalika kuwa
yamhusu Masihi.

Sauti ya Baba yake: Bila shaka katika hatua kubwa, nzito, ya kujitwika
wito/utume wa kuwa Masihi alifarijika sana na kutiwa moyo kwa sauti hiyo ya
Babaye. Ndani ya maneno aliyosema Baba upo ufunuo wa aina ya Umasihi
wake. Maneno yenyewe yalitoka Zab. 2:7 na Isa. 42:1. Katika Zab. 2:7 Bwana
wa Israeli ameonekana kama anamvika taji Mwana wa Daudi kuwa Masihi.
Katika Isa. 42: 1 kuna picha ya Mtumishi Mzuri atakayefanya mapenzi ya
Mungu kwa njia ya kutumika na kutii. Atakuwa Mtumishi atakayeteswa kwa ajili
ya watu wake (Isa. 53). Kwa hiyo, kwa maneno hayo aina ya Umasihi wake
ilifunuliwa. Kwa hiyo Yesu ni Masihi - ni Mwana wa Daudi, ni Mwana wa Mungu,
na ni Mtumishi atakayeteswa.

Sasa Yesu yu tayari kuanza Huduma yake, ila bado liko jambo moja mbele
yake la kujaribiwa, yaani wito wake upimwe, Shetani apewe nafasi ya
kumshambulia, na Yeye asimame imara tofauti na Adamu wa kwanza
aliyeanguka.

Yawezekana Mathayo amewaza Wayahudi ambao, baada ya kutoka Misri,
walipitia Bahari ya Shamu, mfano wa ubatizo, ndipo walipitia jangwani, mahali
pa majaribu, mahali pa kupimwa. Yesu amebatizwa, sasa atakwenda jangwani
ili ajaribiwe.

MASWALI: YOHANA MBATIZAJI
Kuhusu huduma ya Yohana Mbatizaji bila shaka kuna mengi ya kujifunza.
Kielelezo chake cha kumwachia Yesu uwanja wa kazi baada ya kufanya
shughuli nyingi zilizo ngumu chakusaidiaje? Ikiwa utaitwa kumwachia mwingine
kazi fulani baada ya wewe kuwa umejitoa kwelikweli katika ile kazi - kiutendaji
utamkabidhi kwa hali gani? Pia utasema nini kwa watu?

4: 1-11 Yesu kujaribiwa
Habari hii ilitoka kwa Yesu Mwenyewe, maana alikuwa peke yake jangwani.
Kabla ya kuchunguza habari hiyo ni vema tuchunguze mazingira yake. Neno
'jaribu' lina maana ya 'kupimwa'. Yesu ametoka kwa ubatizo - katika ubatizo
huo Roho amemshukia na Baba amemshuhudia. Amehakikishiwa kabisa kuwa
Mwana wa Mungu, Mpendwa wake, ambaye juu yake mpango wa kuokoa
wanadamu utatimizwa. Yu katika hali ya kujua ni Mwana wa Mungu, pia ni
Masihi, na Mtumishi wa kuteswa.
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Hivyo yampasa apimwe ili aonekane kuwa Mwana Mtiifu wa Baba, ndiyo
maana ya k.1 "alipandishwa na Roho ili ajaribiwe na Shetani". Ni mapenzi ya

Mungu apimwe kuhusu Uana wake na Umasihi wake. Shetani ni chombo
ambacho Mungu alikitumia akimruhusu kumpima Mwana wake - nia ya Shetani
ni kumpinga. Twaona unyenyekevu mkuu wa Mungu katika kumruhusu Shetani
ampime Mwana wake mpendwa.

Alipandishwa nyikani, mahali pagumu, pa ukimya, pa upweke, pa shida kwa
mahitaji ya kimwili, ila pazuri kwa kutafakari juu ya ubatizo wake, Uana wake,
na umasihi wake. Sehemu hiyo inatukumbusha sana Israeli ya zamani na
'kupimwa kwao' jangwani (Kum. 8:2-3). Ni msaada sana kusoma Kum. 6-8
majibu yote ya Yesu yalitoka humo. Yesu ni Israeli wa kweli (Mt. 2:15). Yesu
amekuja kumshambulia Shetani juu ya mamlaka yake na vita kali itatokea kati
yao Yesu anapouleta Ufalme wake kati ya wanadamu (Mt. 12:24ku. 13:19, 39;
16:23). k.2 Yesu alifunga siku 40: Yawezekana alikula kile kilichopatikana
jangwani, hivyo, baada ya siku 40 alisikia njaa kali. (Musa - Kut.34:28; Kum.
9:9,18; Eliya-1 Waf.19:8, na Israeli miaka 40 jangwani wakilishwa na mana
Kum.8:2-3). Yesu hakuepa shida za kimwili, alikuwa na ubinadamu kama wetu,
alisikia njaa.

4:3-4 Jaribu la kwanza
Shetani alimjia Yesu aliposikia njaa, na kumshambulia katika "Uana wake", Je!
ana haja ya kusikia njaa kama ni Mwana mwenye uwezo wa kutosheleza
mahitaji yake? (Mt. 14:15-21; 15:32-38) Yesu alikumbuka funzo la Mungu kwa
Israeli jangwani (Kum. 8:3), njaa ni kitu cha kumfundisha mtu kumtegemea
Baba. Katika huduma yake ya Neno la Mungu atapatikana na magumu mengi
ya kimwili (Mt. 8:20). Akiepa magumu hayo atashindwa kuutimiza wito wake.
Hana budi kumtii Baba kikamilifu. Pengine Shetani alitaka kumtilia mashaka
kuhusu Uana wake ila zaidi alitaka na kumshawishi asionyeshe utayari wa
kumtii Babaye, utii ulio halali kwa Mwana wa kweli.

Pamoja na hayo apaswa kuishi kama wanadamu wasio na uwezo wa kubadili
mawe kuwa mkate. Baadaye aliwafundisha wanafunzi kuomba "Baba yetu ....
utupe leo riziki zetu". Kwa njia hiyo astahili kuwa Mwokozi na Bwana wetu.
Mungu alitunza Israeli jangwani. Shetani alitaka kuutikisa uhusiano wake na
Baba kwa kutumia maneno ‘ukiwa ndiye' na kwa shauri lake.

"Si kwa mkate tu" Yesu hakusema "si kwa mkate" aliongeza neno la maana "tu"
maisha yetu ni ya kimwili, twahitaji chakula ila pia ni ya kiroho, ya kushirikiana
na Mungu. Twahitaji kulitii Neno la Mungu "tafuteni kwanza" (Mt. 6:33).

4:5-7 Jaribu la pili
"Ibilisi akamchukua mpaka mji mtakatifu ..... " kama alimchukua kwa kweli au ni
katika maono au mawazo, hatujui, (Eze.8:1-3; 11:24). Yesu kama Mwana wa
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Mungu aweza kuudai ulinzi ulioahidiwa katika Zab.91. Shetani alidaka k.11 na
12 katika ahadi za Zab.91. Shetani alitaka Yesu amlazimishe Baba kuuonyesha
ulinzi si katika mambo yatakayomjia siku kwa siku bali kwa njia ya pekee; akiwa
juu ya kinara cha hekalu ajitupe chini. Kwa njia ya kujitupa chini na Baba
kumsalimisha hatakuwa na mashaka tena juu ya Uana wake.

Lakini Yesu alikumbuka jinsi Israeli zamani walivyomjaribu Mungu huko Massa
(Kut.17:2-7 hasa k.7). Yesu kama Mwana budi aishi kwa kumwamini Babaye
bila kujitia mahali pagumu halafu amlazimishe amwokoe. Katika kuyatumia
Maandiko Shetani aliachia maneno machache ya maana "atakulinda katika njia
zako zote", kwa kweli Yesu atahitaji kulindwa na Baba mara nyingi kutokana na
upinzani na ukali wa adui zake, na kwa sababu ya ugumu wa watu kumwamini,
watu waliodai ishara daima. Kwa hiyo twaona shabaha kuu ya Shetani ilikuwa
kuutikisa uhusiano wake na Baba, na kwa ujanja alilitumia Neno la Mungu
isivyo halali. Kuna ukumbusho wa Mal. 3:1-2 wengi walifikiri kwamba Masihi
atatokea hekaluni na ishara kubwa zitafanyika, (lsa.35). Kweli Yesu atafanya
ishara, ila hazitalenga faida yake wala hazitapinga mapenzi ya Baba yake

4:8-10 Jaribu la tatu
Yesu alikuja kufanya vita na Shetani juu ya "mamlaka yake ulimwenguni" (Lk.
4:6; Yn. 12:31; 1Yoh. 3:8; 5:19). Vita hiyo itakuwa kali mno. Shetani alitaka
kumpa Yesu milki yake bila vita, mradi Yesu aridhiane naye. Amwasi Baba
yake, asipitie njia ya msalaba, aiache njia ngumu, afuate njia ya mkato isiyo na
maumivu na machozi. Yesu alikuwa amekuja ili atawale yote mbinguni na
duniani (Dan. 7:14; Mt. 28:18). Zaburi 2 iliyomhusu Masihi ilitoa ahadi ya kurithi
mataifa yote (Zab. 2:8) (tukumbuke kwamba Baba yake alitumia maneno ya
Zaburi hiyo alipobatizwa) Israeli ya zamani hawakuwa tayari kujitenga na watu
na miungu ya Kanaani (Kum. 6:10-15 hasa k13 Kut.32:1-6). Daima Shetani
hutafuta kujiweka mahali pa Mungu pa kusujudiwa, na kuuondoa utiifu wetu
kwa Mungu na kujichukulia kwake. Hapo Yesu alichoka na hilo na udanganyifu
wa Shetani, alitambua hilo yake ya kutenganisha Uana wake na Umasihi wake
wa kuwa Mtumishi atakayeteswa, akamfukuza kwa nguvu.
k.11 Kipindi hicho cha kuwa jangwani kilimgharimia Yesu nguvu, na malaika
walikuja kumhudumia, hatujui kama walimletea chakula na kumtia nguvu au
vipi. Neno la kuona ni kwamba Mungu alituma msaada, kweli Mungu atamlinda
katika njia zake zote, hata za njaa na magumu yote.

Iwapo tumeangalia majaribu hayo kwa kulinganisha na Israeli jangwani, vilevile
twaweza kuyalinganisha na ya Adamu na Hawa bustanini (Mwa. 3). Yesu kama
mwanadamu alijaribiwa sawasawa na sisi katika mambo yote (Ebr. 2: 14ku. 4:
15-16). Adamu na Hawa walijaribiwa kuhusu chakula Mwa. 3:6 na kwa
kujifurahisha Mwa. 3:6 na kwa kutoka kuwa kama Mungu: Mwa. 3:5. (Ling.na 1
Yoh. 2:15-17).
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Twajifunza kwamba sisi kama watoto wa Mungu twapaswa kumtii Baba na
kumtegemea. Magumu na shida ni njia ya kuupima utii wetu, ahadi yake
husimama, atatulinda katika njia zetu zote. Lazima tumfukuze Shetani kwa
kutumia Neno la Mungu hali tumelikolewa sana na kulifahamu kwa ndani si kwa
juujuu. Tufuate kielelezo cha Yesu, hakuingia majadiliano na Shetani,
hakuonyesha 'hekima' au 'kiburi' cha kujitegemea.

Ilikuwa lazima Yesu ayashinde majaribu, ilikuwa kazi ya Roho kumshindia, na
kwa kuyapitia salama alikuwa amepiga hatua kubwa katika kumtii Baba, ambao
upeo utafika atakapoitwa kutoa maisha yake msalabani. (Flp. 2:8 na Ebr. 5:7-
8). Tutashinda tukitaka na tukitafuta kufanya mapenzi ya Mungu.

4:12-16 Yesu kwenda Galilaya

Yohana Mbatizaji alifungwa gerezani ndipo Yesu akaondoka kwenda Galilaya.
Alibadili mahali pa kufanyia kazi na kubadili kazi yenyewe. Kusini alikuwa
akibatiza watu (Yn.3:22ku. 4:1-2). Alipofika kaskazini alianza kutembea huko na
huko akihubiri na kuponya wagonjwa, kutoa pepo, na kufundisha (Mt. 4:23-25).
Huduma ya Yohana itapungua na ya Kwake itazidi.

k.13 Yesu aliweka makao yake Kapernaumu (9:1 na 17:24-25). Si kwamba
aliishi pale moja kwa moja (8:20) ila alirudi pale kila baada ya safari.
Kapernaumu ulikuwa mji wa pwani, mji ulio hai, wa watu waliofuata shughuli
mbalimbali. Hapa alikutana na watu wengi na habari zake zilienea kwa upesi,
watu wa Nazareti walikuwa wamemkataa (Lk. 4: 28-30).

Kwa nini Yesu aliye Masihi wa Wayahudi aanze huduma yake Galilaya penye
wengi wasio Wayahudi? kumbe kama desturi ya Mathayo ilivyo aliona jibu
lapatikana katika unabii wa Isa. 8: 23-9:1. WaMataifa wataangaziwa mwanga
mkuu, katika maeneo yaliyodharauliwa Masihi ataanza huduma yake.
Sehemu hii kubwa inahusu Huduma ya Yesu kati ya watu huko Galilaya,
inafuatwa na Huduma katika Yudea. Ilianza Yesu alipotokea akihubiri na
iliendelea mpaka wanafunzi walipomkiri kuwa Mwana wa Mungu na Masihi
(16:21). Hatujui ilichukua muda gani. Mathayo hakupanga mambo katika
mfuatano wa kutokea kwake, ila alikusanya mambo yaliyofanana pamoja, k.m.
mafundisho 5-7; miujiza 8-9; mifano 13; n.k. Imani ya wanafunzi ilizidi kukua
katika muda huo na upinzani wa wakuu wa dini ulizidi pia.

MASWALI: MAJARIBU YA YESU:

Twajua majaribu ya Bwana Yesu yalikuwa ya pekee, yakihusu Wito na Utume
wake.

Mapasta na wainjilisti n.k. wameitwa na Mungu na kupewa Utume wa Kuhubiri
na Kufundisha n.k. Katika huduma yako Shetani hukuwekea mitego gani na
kukushambulia kwa mambo gani hasa? Yesu alishinda kwa kumtii Baba na kwa
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kuyafahamu Maandiko na kuyatii. Wewe utashindaje majaribu yako? Una
mpango gani wa maombi na ya kufahamu Maandiko? Unabahatisha nafasi za
kuomba na kutafakari Neno la Mungu? au una mpango maalumu? Eleza.

UTANGULIZI WA HUDUMA 4:17-25

4:17 Yesu alianza kuhubiri
"kutokea wakati huo Yesu alianza kuhubiri .. tubuni kwa maana ufalme wa
mbinguni umekaribia". Ni jambo jipya, Yesu alianza kuhubiri; na ujumbe ni
uleule wa Yohana Mbatizaji (3:2); na wa wanafunzi waliotumwa naye baadaye
(10:7).

Yesu aliita watu wakate shauri la kutubu, maana yake wamrudie Mungu na
sababu ni kwamba hali mpya imetokea kutokana na Kuja Kwake - Ufalme wa
Mbinguni umekaribia, upo katika Yeye, nao wataziona baraka zake katika
kuponya watu, kufukuza pepo, kusamehe dhambi na kuweka watu huru.
'ufalme wa mbinguni' ni nini? - ni Mungu kumiliki, mapenzi yake kutendeka, na
makusudi yake kutimizwa. Hayo yote yawezekana kwa njia ya Yesu Mfalme.
Kwa hiyo wito ni "tubuni" watu wamtangulize Mungu maishani mwao. Hayo yote
yalingana na Sala ambayo Yesu aliwafundisha wanafunzi wake "Ufalme wako
uje, mapenzi yako yafanyike". Katika kumiliki, sehemu moja ni kuhukumu
(13:41, 16:27, 19:28, 25:3Iku). Watu watahukumiwa kulingana na jinsi
walivyouitika wito wa Yesu (7:21-23; 25:24ku), - kwa hiyo 'tubuni' ni jambo
muhimu sana.

4:18-22 Wanafunzi wanne kuitwa
Simoni Petro na Andrea walikuwa ndugu, na Yakobo na Yohana vilevile, na
wote wanne washirika kikazi, (Lk. 5:10). Simoni na Andrea walitoka Bethsaida
(Yn. 1:44) halafu walikuja kuishi Kapernaumu (8:5,14). Petro, Yakobo, na
Yohana walishirikiana na Yesu kwa ukaribu sana (Mk. 5:37; Mt. 17:1, 26:37).
Mathayo hakutoa habari jinsi Mitume wengine walivyoitwa isipokuwa ya yeye
mwenyewe (9:9); huenda shabaha yake ilikuwa kuonyesha kuwa wanafunzi
walishirikiana na Yesu katika huduma yake. Bahari ya Galilaya ni kama maili 13
kwa 7 (kilometa 21 kwa 11). Biashara ya samaki ilisitawi, wavuvi wengine
walikuwa na vyombo vyao wenyewe na uwezo wa kuajiri watumishi.

k.19 "nifuateni" yaani njooni nyuma yangu. Marabi walikuwa na wafuasi
walioandamana nao na kusikiliza mafundisho yao, ila hawakuwaita watu, tofauti
na Yesu aliyewaita watu, pia aliwashirikisha kazi "nitawafanya kuwa wavuvi wa
watu".

k.20-22 "mara wakaziacha nyavu zao" na "mara wakakiacha chombo na baba
yao". Neno 'mara' ni ishara ya mamlaka ya wito wa Yesu. Si mara ya kwanza
wamekutana naye (taz. Yn. 1:35-42 Lk. 5:1 ku) ila ni mara ya kwanza kuitwa
naye kuondoka nyumbani na kazini. Si wauze mali wala kuvunja uhusiano wao
wa nyumbani (8:5,14 na Yn.21:3) ila tangu hapo maisha yao ya kila siku
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yameingiliwa (Ling. Mt. 19:27-29).
4:23-25 Kujumlisha Huduma ya Yesu

Kila mara Mathayo alipenda kujumlisha mambo (8:16, 9:35, 12:15, 14:35-36,
15:30-31, 19:1-2) Hapo amejumlisha shughuli za Yesu kuwa:
i. Kufundisha katika masinagogi ya Wayahudi;
ii. Kutangaza habari njema ya Ufalme hadharani;
iii. Kuonyesha uwezo wa Ufalme kwa kuwaponya wagonjwa wa kila aina, kutoa
pepo, n.k. dalili na uthibitisho wa Kufika kwa Ufalme katika Yeye.

Mathayo alionyesha upana wa kazi yake - k.23 Galilaya; k.24 sifa zake kufika
mpaka Shamu; k.25 watu kumwendea kutoka kusini, mashariki, na WaMataifa
kumjia. Wanafunzi walikuwa naye na baadaye atawatuma kufanya kama Yeye,
sura ya kumi.

MASWALI: YESU ALIWAITA WANAFUNZI WA KWANZA

Yesu aliwaita watu kadha kuwa Naye ili awatayarishe kwa kazi ya Kuhubiri Injili
baada ya Yeye kuondoka.

"kuwa Naye" kweli hatuwezi kuwa Naye kama hao walivyokuwa. Utawezaje
kuwa Naye? Utajengaje uhusiano wako na Bwana Yesu? Je! unafikiri ni hao
walio na wito tu ambao wangeruhusiwa kuwa mapasta n.k? Kanisa Iifanye nini
kuhakikishia kwamba watumishi wake wameitwa kweli? Vilevile Kanisa likaze
nini kuhusu maandalio yao kikazi? Wa kwanza walijifunza kwa Yesu
Mwenyewe, mara nyingi wa siku hizi wapelekwe masomoni ndipo wawekwa.
Je! waonaje njia hii? ni nzuri? ina upungufu? Eleza.

Wewe una mawazo gani kuhusu matayarisho ya watumishi wa Kanisa?

MAFUNDISHO YA YESU KWA WANAFUNZI WAKE
5:1 - 7:29

Sura ya 5 hadi 7 ni mkusanyo wa mafundisho ya Yesu, mara nyingi imeitwa
'Hotuba ya Mlimani'. Katika sehemu hiyo twaona ufundi wa Mathayo katika
kukusanya na kupanga mafundisho ya Yesu juu ya 'uanafunzi'. Yawezekana
Yesu hakutoa yote yaliyomo mara moja katika hotuba moja. Karibu nusu yake
yamo katika Luka 6:20-49 'Hotuba ya Bondeni' inaanza na 'heri' na kumalizika
na Mfano wa wajenzi wawili ila haifanani sana, Luka ameingiza 'ole' kadha na
kuweka mikazo tofauti. Katika Luka sehemu za hotuba zapatikana hapa na
pale.

Kwa sababu Mathayo ametaja mlimani watu wamefikiri kwamba alitaka
kumwonyesha Yesu kuwa Musa wa pili, mwenye mamlaka mpya na mwenye
kuleta torati mpya. Ila kwa vyovyote tofauti ni kubwa kati ya torati ya Yesu na
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ile ya Musa, hata ni vigumu kuiwaza kuwa torati. Kama si torati mpya ni nini
basi? Ni mwongozo wa maisha kwa yule anayeitika wito wa Yesu wa kuingia
Ufalme wake na kumfuata Yeye. Maisha hayo si katika kuzishika sheria kadha
na kufanya matendo kadha za nje; La! hasa ni mwongozo kuhusu hali za ndani,
tabia na mawazo mwa moyoni, ni kugusa nia na sababu za mtu.

Ni kwa 'wafuasi wake', ni itikio lao la upendo kwa Bwana wao kwa sababu ya
'neema' waliyotendewa walipopokelewa naye na kusamehewa mbali na 'sheria'.
Ni sheria mpya ya Agano Jipya kama Yeremia alivyotabiri (Yer.31:33) "nitatia
sheria yangu ndani yao, na katika mioyo yao nitaiandika".

Yesu alipotoa mwongozo huo alikuwa akipinga hali ya Mafarisayo na waandishi
walioweka visheria vingi vya kushikiliwa jinsi zilivyoandikwa. Sheria mpya, yaani
mwongozo alioutoa Yesu haina shabaha ya kushikiliwa kila neno kama
lilivyoandikwa. Madai yake huzidi sheria yoyote iwezayo kutungwa, na huzidi
uwezo wa mwanadamu awaye yote kutimiza, maana lengo ni 'ukamilifu' (5:48).
Ni kutuongoza katika maisha ya kumpenda na kumtii Mungu kama Baba, na
mengi yahusu uhusiano wetu kibinafsi na Mungu na watu. Yesu yu kati ya
Hotuba hiyo, wanafunzi watateswa kwa ajili yake (5:11). Alionyesha mamlaka
yake Mwenyewe aliposema "bali Mimi nawaambieni" (k.22, 28, 32, 34, 39, 44).
Taz. 17-20 alipotoa maelezo juu ya sheria za zamani na juu ya mafunzo ya
marabi, yaani mapokeo - alichimba chini kwenye viini vya sheria ili afunue
mapenzi ya Mungu kuwa nini hasa. 'Mwisho' wa mtu utategemea itikio lake kwa
Yesu na mafundisho yake (7:24-27).

5: 1-2 Utangulizi

k.1 Yesu aliketi kama marabi walivyofanya walipowafundisha watu wao.
"wanafunzi walimjia" hasa hotuba ni kwao, ila si wanafunzi tu waliosikiliza,
Mathayo ametaja 'makutano' (7:28-29).

5:3·10 Wanafunzi - baraka zao
Heri hizi zimepangwa kwa mfuatano ili zikumbukwe kwa urahisi. Ni katika
mtindo wa shairi zikitaja aliye 'heri' ndipo thawabu yake. Neno 'heri' lina maana
gani? ni kama pongezi, baraka, furaha.

Walio heri ni watu wa kupongezwa, watu wa furaha na baraka, watu wa
kuonewa 'wivu mwema' kwa sababu ya uheri wao. Heri hizo zaonyesha njia
bora ya kuishi, yenye sifa, yaliyo na baraka wakati huo na kuwa na thawabu

baadaye. Katika Agano la Kale heri zilitajwa (Zab. 1:1; Isa. 61:1, n.k) ila ni Yesu
aliyeziweka pamoja akionyesha furaha na baraka za ufalme wake na za wale
wajiwekao chini ya milki ya Mungu. Ila ni kinyume kabisa cha mawazo ya
wanadamu, zinapindua kabisa jinsi wanadamu wanavyoziwaza baraka;
wanadamu wa kawaida wasingalithubutu kumpongeza mtu kwa hali hizo.
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5:3. "heri walio maskini wa roho" mtu maskini huwa na hali gani? ni mtu asiye
na kitu, mtu aliyefilisika. Maskini wa roho ni akina nani? ni wale wanaojitambua
kuwa 'hawana kitu kiroho' hawawezi kufanya lolote jema bila msaada wa
Mungu; wenyewe hawawezi kufanya kama Mungu anavyowataka. Ni watu
wanaojiona ni 'watupu' mbele za Mungu, na kwa sababu hiyo wako tayari
kumtegemea Mungu kabisa, na katika uaminifu wao wako tayari kupata 'hasara'
ya vitu vyao kwa ajili yake. "Ufalme wa mbinguni ni wao" hao ndio watu wa
Mungu, milki yake, na raia wa urithi wake.

Heri hii ya kwanza ni msingi, kwa sababu bila hali hiyo mtu hawezi kuingia
ufalme wa Mungu. Sharti moja ya kuingia ni kutambua kwamba kwa vyovyote
hakuna hata kitu kimoja, au hali yoyote, au jema lolote, litakalomfanya mtu
akubalike mbele za Mungu (Yn.15:5) "sina cha mkononi, naja msalabani" ni njia
ya kumwendea Yesu, tumeokolewa kwa neema (Lk 18:13; 1 Kor.1:28-29;
Efe.2:8-9).

Heri hii ni kinyume kabisa cha mawazo ya wanadamu, ni nani apendaye kuwa
maskini? Wenye kiburi, na wanaojiona na kujitegemea, hata katika mambo ya
Mungu hawana sehemu katika ufalme wa Mungu. Ukoo, ukabila, elimu, kisomo,
mali na vitu, na uzuri wowote si kitu mbele za Mungu.

5:4 "heri wenye huzuni" Ni nani apendaye huzuni? Kwa kawaida watu
hawapendi kuwa na huzuni, maombolezo, kilio, n.k. afadhali kufurahi na
kucheka. Yesu alisema "ole wenu wenye kucheka sasa" (Lk 7:25). Yesu
Mwenyewe aliitwa "mtu wa huzuni" (lsa.52:2). Alilia kwa ajili ya Yerusalemu (Lk
19:1 na penye kaburi la Lazaro Yn.11:35). Ni huzuni kwa ajili ya nini? Ni aina
gani ya huzuni ambayo Yesu amesema ni "heri"? Pengine ni kwa wale wasio
na maisha ya raha, waliopatwa na shida, huenda kutokana na uaminifu wao
kwa Mungu, wale wanaopingwa nyumbani, kazini. n.k. (lsa.61:2). Yawezekana
ni wenye huzuni juu ya dhambi zao na za wengine, wakifahamu kwamba ni
dhambi iliyosababisha Yesu afe, na mtu akiendelea katika dhambi Kristo
asulibishwe tena (Ebr 6:6; 10:28-29). Pia walio na huzuni kwa ajili ya uovu
usababishao shida nyingi zilizomo duniani. Uheri wao ni katika wokovu wa
Bwana Yesu, raha yao yatoka kwa Yesu, nayo yapita raha zote za dunia hii
(Mt.11:28-29). "watafarijika" Mungu atawafariji, atayafuta machozi yao, atawatia
mafuta ya kulainisha majeraha na majonzi yao ya rohoni. Twaona kwamba hali
hii ni kinyume cha mawazo ya wanadamu. Kwa kawaida ni vigumu
kumpongeza mtu mwenye huzuni na kumwita heri, maana atawezaje kusikia
baraka na furaha?

5:5 "heri wenye upole" Kwa kawaida watu huvutwa na uwezo, ushupavu,
uhodari, ushujaa. Mara nyingi watu watumiao mabavu na kujisukuma mbele
hufanikiwa. Wayahudi walitamani kupata Masihi atakayewafanya kuwa taifa la
mbele, wa kufukuza Warumi, mtu wa fahari. Kumbe Yesu alikuja kwa upole,
bila fahari, bila kutumia nguvu, bila kujitafutia makuu ya dunia hii, aIidharauliwa
(11:29,12:15-21,21:5). Upole ni hali ya watu wa Mungu tangu awali; Abramu,
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Musa n.k. Upole ni nini hasa? Upole si udhaifu. Mpole aweza kuwa imara, si
mtu wa kukubali mambo yote, si mtu wa kuridhiana na mabaya, la! Mpole ana
nguvu ya ndani, anatawala mapenzi yake na hasira yake. Hasa mpole
huushangaa upendo wa Mungu katika kumpokea, huwa tayari kujifunza kwa
wengine, aweza kushauriwa, haoni kana kwamba anajua yote. Upole ni hali ya
ndani ya kutokujiona na kutokujitanguliza (Zab. 37 hasa k11). "hao watairithi
nchi" Mpole atapata haki yake kwa sababu Mungu yu upande wake wa
kumpigania, atampatia lile ambalo mwenyewe hakuthubutu kulishindania.
Mungu atakapowaondoa wenye kiburi waliompinga ndipo wapole watabaki na
kurithi nchi.

5:6 "heri wenye njaa na kiu ya haki". Njaa na kiu ni vitu vikali vinavyomwuma
mtu sana. Anayesikia hawezi kutulia mpaka amepata kula au kunywa, wala
hatoshelezwi na kubembelezwa na kitu kingine. Mwenye njaa na kiu ya haki ni
mtu wa aina gani? Ni mtu anayetamani sana kutunza uhusiano wake na Mungu
kwa kumwamini na kumtii na kumpendeza. Anataka kuona ushindi wa Mungu
juu ya uovu na ufalme wake kusimamishwa (Zab. 42:1-2) "atashibishwa".
Atafurahi kuona makusudi ya Mungu yakitekelezwa na kusikia raha ya ndani
anaposhirikiana na Mungu wake na kufanya mapenzi yake.

5:7 "heri mwenye rehema" Rehema hasa inahusu uhusiano wetu na wengine,
jinsi tunavyowawaza na kuwafanyia. Mungu wetu ni wa 'rehema' na kwa
rehema tumejaliwa kuwa watoto wake, ametuhurumia. Kurehemu ni kufanya
nini? ni kuwafadhili wengine, kuwasaidia, kuwatakia heri na mafanikio. Mungu
kwa rehema zake alitupenda sisi wenye dhambi kwa kumtuma Yesu ili
atukomboe. Vilevile sisi nasi katika kurehemu watu twatambua ni dhambi iliyo
shida ya mtu, wajibu wetu ni kumpenda na kumhurumia siyo kumlaumu. Sote tu
wenye dhambi, tunahitaji rehema za Mungu, tunaporehemu mtu twamshirikisha
kile tulichopata kwa Mungu (2Tim.1 : 16-18; 1 Tim.1 : 15-16). 'hao watapata
rehema' kadiri tunavyowarehemu watu ndivyo na Mungu atakavyoendelea
kuturehemu, wala hakuna wakati ambapo hatutahitaji rehema zake.

5:8 "heri wenye moyo safi" (Zab.24:3-4). Yesu alisema sana juu ya usafi wa
ndani, kinyume cha Mafarisayo waliokaza usafi wa nje (15:2,8,18-20; 23:25-26).
Yesu alifahamu kwamba shida kubwa ya wanadamu ni dhambi katika utu wa
ndani na ni dhambi inayotupofusha tusimwone Mungu. Moyo ni kiini cha mtu.
Adamu wa kwanza aliishi penye mazingara mazuri ya Bustani ya Adeni, lakini
alianguka! Adamu wa mwisho, yaani Yesu aliishi katikati ya dunia mbovu,
hakuanguka! kwa sababu alikuwa na moyo safi, hakuwa na dhambi. Moyo safi
ni nini hasa? ni kuwa na nia moja na lengo moja la kumpendeza Mungu, ni
kuwa mwaminifu Kwake. Ya ndani na ya nje kulingana, kuwa wa kweli. Mwenye
moyo safi halengi mawili, hana unafiki wala maficho. Moyo umetakaswa na
damu ya Kristo, na kwa Neno la Mungu anazidi kujitakasa (Ebr. 11:27).

"hao watamwona Mungu" Musa alimtii Mungu kama mtu amwonaye Yeye
asiyeonekana. Bila utakatifu mtu hatamwona Bwana (Ebr. 12:14; Ufu. 21:27;
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22:14). Kumwona Mungu na kutambua mapenzi yake na kushirikiana naye
kiroho katika upendo usiogawanyika. Zaidi tutamwona Mungu mbinguni
(1Yoh.3:2).

5:9 "heri wapatanishi" Mungu wetu ni 'wa amani' na Yesu aliondoka mahali pa
juu, akaja duniani, kusudi afanye upatanisho iwapo uasi wote na makosa
yalikuwa upande wetu. 'alifanya amani' Wayahudi walitaka Masihi wa kufanya
vita ya kuwaondoa Warumi, lakini Yesu alikuja kwa upole ili afanye upatanisho
kati ya Mungu na wanadamu, na kuleta uwezekano wa watu kuishi kwa amani
wao kwa wao kwa kuondoa dhambi iliyo asili ya chuki, vita, wivu, kiburi,
udhalimu na vitu vyote viletavyo uadui kati ya watu. Kuishi kwa amani si
kuridhiana na mabaya wala kuhesabu mema na mabaya kuwa mamoja, La!
Mpatanishi atajitahidi kutengeneza mabaya kwa upole na kwa haki, atajihadhari
asilete vikwazo. Mtu wa amani ni mwepesi wa kusikia na kusikiliza; si mwepesi
wa kusema wala kukasirika (Yak.1:19). Atatafuta ukweli kwa kuchunguza bila
upendeleo. Kwa vyovyote atapenda amani na kuchukia na kuepukana na
ugomvi na majadiliano yasiyo ya maana. Atawasaidia watu ili wapate kupatana.

"Wataitwa wana wa Mungu" kwa nini? kwa sababu kwa tabia wamefanana na
Baba na Bwana Yesu, wakiishi kama wana wao.

5:10 "heri wenye kuudhiwa kwa ajili ya haki"; Wakristo wa kweli wataudhiwa
kama Bwana wao alivyoudhiwa. Yesu aliwaonya wanafunzi wake itakuwa
hivyo, na Paulo vilevile aliwaonya waumini wapya (Mdo.14:22; 1The.33; Lk
6:26). Maisha ya tofauti ya Wakristo wa kweli ni hukumu kali juu ya maisha
mabovu ya wengine. Hawana udhuru tena kwa maisha yao mabovu. Ila sharti
maudhi yawe kwa ajili ya haki (1 Pet. 4:15) kwa kusimama upande wa ukweli,
haki, na utakatifu unaodaiwa na Mungu na kwa kukataa kuridhiana na hali za
dunia; (2Tim.3:12). "maana ufalme wa mbinguni ni wao" wanamiliki pamoja na
Mungu kwa kuwa wamekubali kufuata kanuni za ufalme kiasi cha kukubali
maudhi. Watazidi kumiliki pamoja na Mungu.

Heri ya kwanza ilikuwa na baraka 'ufalme wa mbinguni ni wao’ na hiyo ya 8
vivyo-hivyo

5:11-16 Wanafunzi - upekee wao
'heri ninyi' hapo Yesu asema moja kwa moja kwa wanafunzi wake walioketi na
kumsikiliza. Yesu alijua kwamba wao watateswa sana kwa ajili yake, baadhi
watauawa, wengine watafungwa, na kupigwa na kushutumiwa. Atakapoondoka
Yeye ulimwengu utawageukia watu wake na kuwashambulia. Wanafunzi
wameitwa kufurahi na kushangilia, siyo kuvumilia tu. Kwa nini? Kwanza, kwa
sababu thawabu yao ni kubwa mbinguni; pili, kwa sababu wamo katika
mfuatano mwema wa watu wa Mungu wa tangu zamani, ambaye Yesu ni
kiongozi mkuu na kielelezo chema. Watahakikishiwa ukweli wa imani yao.
Wakristo wameingizwa katika vita kuu iliyo kati ya Yesu na Shetani, na kati ya
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utu wema na uovu, na nuru na giza. Katika vita haikosi watu kujeruhiwa na
kuuawa. Mkristo hafurahi eti! ameteswa! La! ila afurahi kwa sababu
amedhihirishwa kuwa mfuasi wa kweli wa Kristo (2Kor. 4: 17 -18).

Katika neno hilo twaona jinsi Yesu anavyopindua kawaida za watu kuwaza. Mtu
hawezi kuona ni 'heri' anapopata shida na upinzani, kawaida atataka 'pole' si
'pongezi !!

5:13-15 "ninyi ni chumvi ya dunia" "ninyi ni nuru ya ulimwengu". Kwa mifano ya
chumvi na nuru Yesu alitaka kufundisha wanafunzi wake juu ya uhusiano wao
na dunia na kazi yao katika dunia. Wakristo wamo duniani, ila si wa dunia.
Chumvi si chakula, ila inawekwa katika chakula kuleta 'Iadha' zuri, kazi yake ni
kukolea chakula. Tena kazi nyingine ya chumvi ni kuzuia maozo. Vivyo hivyo
Wakristo kwa wito wao hufanya dunia kuwa mahali pazuri na safi. Waleta
'Iadha' na tukichunguza historia twaona ya kuwa mengi mema yametokana na
bidii zao. Pia maovu mengi yamezuiliwa kwa Wakristo kupigana ki-ushujaa na
mabaya. Ila wapaswa kuwa tofauti na wengine ili waitimize shabaha ya kuwa
'chumvi', tofauti katika kanuni za kuishi kwao, katika mienendo yao ya kila siku,
katika tabia zao, na kwa jinsi wanavyokabili matatizo mbalimbali. Wamo duniani
ili 'wamdhihirishe Kristo'.

Hao walioambiwa "ninyi ni chumvi" ni watu gani? wa pekee? la! ni wa kawaida
tu, wavuvi n.k. ambao wameitika wito wa Yesu na kumfuata. "nuru ya
ulimwengu" ulimwengu umo gizani iwapo watu hujiona kuwa na ujuzi na elimu,
hata hivyo, hawamjui Mungu wala kuelewa shabaha ya kweli ya kuumbwa
kwao na kuishi kwao. Wakristo hufahamu kwamba wamo duniani kwa kusudi la
kufanya mapenzi ya Mungu, wanayo shabaha ya kuishi. Yesu Mwenyewe alidai
kuwa 'nuru ya ulimwengu' (Yoh. 8:12). Kazi ya nuru ni kuangaza, kutoa
mwanga, kuonyesha njia. Mkristo huangaza kwa njia ipi? kwa matendo yake
mema, kwa tabia njema zilizotajwa katika 'heri', anapoishi tofauti na kawaida za
ulimwengu huu. Lengo lake ni Baba yake atukuzwe, si yeye. Kwa tofauti ya
maisha yake watu watatambua amewezeshwa kuishi hivyo na Mungu. Mkristo
asijifiche, asiwe mfuasi wa siri, apaswa kumshuhudia Kristo na kuwa nuru.
Wengine watasaidiwa kuona vizuri, na kupata lengo la kuishi na shabaha ya
kweli tutakapowaelekeza kwa Kristo mwenye msaada.

5:17-20 Yesu: mawazo yake juu va Agano la Kale
Sehemu hii inaanza na maneno "msidhani" kwa hiyo ni nini iliyofanya watu
'kudhani' kwamba Yesu anatangua torati na manabii? Alikuwa akiwaponya watu
siku ya Sabato, alionekana mlegevu juu ya Sabato, ila hasa alikuwa akivunja
sheria ndogondogo za mapokeo yao, si sheria ya Mungu. Ulegevu ulihusu jinsi
alivyokubali "watoza ushuru na wenye dhambi" watu wasiojali mapokeo ya
wazee. Alikula nao bila shida. Mara nyingi aliwapinga Mafarisayo na waandishi
pamoja na mafundisho yao. Kwa hiyo swali lilizuka, Je! amekuja kutangua torati
na manabii au vipi? "Nalikuja" mara nyingi ametajwa kuwa "yule ajaye"
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kutokana na ahadi ya Masihi iliyomo katika Agano la Kale. Kwa maneno
"nalikuja" ni kama anadai kuwa Masihi.

Neno "amina" ni sahihi ya Yesu, lafanana na usemi wa manabii waliopenda
kusema "Bwana asema hivi". Hatuna habari kwamba marabi walitumia lugha ya
aina hiyo. Katika Mathayo neno limetokea mara 31; na Yohana mara 25, pia
"amina amina".
Swali kubwa linalotokana na maneno ya Yesu "sikuja kuitangua bali kuitimiliza"
ni kuhusu Agano la Kale na kiasi cha mamlaka yake katika maisha ya Mkristo.
Ni "Neno la Mungu" kwa njia gani? Je! Kila neno na sheria ni kwa muda wote?
au lina mamlaka kwa jumla tu? Hivyo yatupasa kuwaza maana ya "kutimiliza".
Yawezekana maana ni mpaka Yesu ameitimiza kwa kuitii kikamilifu, na ndivyo
alivyofanya alipoishi bila kufanya dhambi na kwa kufanya mapenzi ya Mungu
kwa moyo.
Maana nyingine yaweza kuwa ametimiza kwa kudhihirisha maana yake ya
ndani kama afanyavyo katika mabeti yafuatayo. Tena maana nyingine yaweza
kuwa kufikisha torati na manabii kwa 'mwisho' kwa njia ya Huduma yake na,
kazi yake. Maana hiyo huenda ndiyo hasa maana yake, maana Yesu alitimiza
Manabii pamoja na Torati na haki yake kwa Kuja Kwake. Ahadi za Agano la
Kale zilitimizwa. Wayahudi walitazamia kwamba Masihi atatoa mafundisho
kamili juu ya Torati. Kwa hiyo badala ya kuitangua ataileta kwenye upeo wake
na kwa kufanya hivyo itafikia mwisho wa kuwa njia ya kupata haki (Rum. 3:19-
31). Kwa hiyo Agano la Kale lina mamlaka kuwa Neno la Mungu, hata hivyo
mafundisho ya Yesu yana mamlaka idumuyo. Mara sita katika vifungu vifuatayo
maneno hayo yameandikwa "mmesikia watu wa kale walivyoambiwa" na
"imenenwa" bali "Mimi nawaambieni". Yesu alionyesha kwamba Mungu hudai
zaidi ya ilivyoandikwa na walivyoelezwa. Kwa kuwa Yesu ni Masihi anayo
mamlaka ya kuchimba chini na kufunua wazi viini vya sheria za kale na
kuonyesha mapenzi makamilifu ya Mungu.

k.18 'yodi' 'nukta' yodi ni herufi ndogo sana katika alfabeti ya Kiebrania, si
lazima iwekwe kila mara; nukta ni kama 'mkia' iliyowekwa kutofautisha herufi
zilizofanana.

Kujumlisha twaweza kufikiri kwamba maana ya sehemu hiyo ni kwamba Torati
yadumu mpaka ifikie matimizo yake ambayo yatatokea hivi karibuni katika
Huduma na Mafundisho ya Yesu. Iwapo Torati haibadiliki, siyo kusema
iendelee baada ya kusudi lake kutimia. (Gal. 2:21; 3:19,21,24,25; Rum. 10:4).

k.19 Yesu aliwaonya wanafunzi juu ya kulegeza au kubadilisha sehemu yoyote
ya Torati. Waiheshimu na kuitii, ila si katika hali ya kuifuata moja kwa moja
kama ilivyoandikwa (legalistically) kama Mafarisayo walivyojaribu kufanya,
maana hao hawakustahili Ufalme wa Mungu (2Kor. 3:6) bali kwa "haki izidiyo"
ya kumpenda Mungu na kwa kutoka kwa moyo kufanya mapenzi yake. Kitu
kikubwa ni uhusiano wao na Mungu.
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5:21-48 Mafundisho ya kina kuhusu maadili

Hapo Yesu amechagua mambo sita kuhusu maadili na sheria za Agano la Kale
na kutoa mafundisho makubwa juu yake. Kila mara amesema kwa mamlaka ya
hali ya juu akitumia maneno "bali Mimi nawaambieni". Madai kimaisha ni
makubwa, yagusa 'undani' wa mtu, nia na sababu zake, tena huweka tofauti
kubwa na maadili ya watu wanaoishi bila Mungu. Ni tangazo la mapenzi ya
Mungu, na mwishowe watu walishangaa mno (7:28-29). Bila
shaka Mathayo alitaka kuleta mbele ya watu Umasihi wa Yesu mwenye
mamlaka ya kutoa mafundisho yapitayo ya Agano la Kale.

5:21-26 Uuaji na Hasira
Katika Amri 10 moja ilisema "usiue". Yesu alichukua amri hiyo na kuchimba
chini yake na kuweka 'hasira' 'kufyolea' 'kuapiza' na bila shaka hali zote
zinazosababisha uuaji kuwa sawa na tendo lenyewe la kuua. Si tendo la nje tu
ambalo lapaswa hukumu, hata hali ya ndani ya chuki n.k itahukumiwa potelea
mbali tendo lenyewe limetendeka au siyo. Mbegu za uuaji ndizo za hatari nazo
haziletwi kwenye baraza duniani, ila kwa Mungu zitahukumiwa. Kwa hiyo licha
ya kuondoa amri ya zamani, na licha ya kupunguza madai ya torati, Yesu
aliisimamisha amri ya 'usiue', aliinoa vikali sana, mpaka shabaha ya ndani
ilipata kudhihirika, na mapenzi ya Mungu kufunuliwa, ambayo ni wanadamu
waishi kwa upendano na amani; badala ya 'usiue' katika Ufalme wa Yesu hewa
yake ni "mpende jirani yako hata adui yako kama nafsi yako". Mawazo na nia
na sababu viletwe mbele za Mungu.

k.23-24 Kwa sababu Mungu atahukumu hasira n.k. hatuwezi kumwabudu ikiwa
tunavyo vitu vya namna hiyo moyoni. Likiwepo neno lolote kati ya mtu na
mwenzake ni vema litengenezwe haraka iwezekanavyo, hata ikiwa ni kwa
kuondoka katikati ya ibada na kulitengeneza. Kuutafuta upatanisho ni bora
kuliko kuendelea na ibada.

k.25-26 Kwa nini haraka ni jambo muhimu katika upatanisho? Ni kwa sababu
jambo laweza kuiva haraka, mtu asipojali aweza kujikuta yu barazani au
kifungoni. Uhusiano wetu na watu ni wa maana sana machoni pa Mungu.
Uhusiano huo umefumana na uhusiano wetu na Mungu. Vilevile tumo njiani
kumwendea Mungu na hukumu, vema tuwe tayari. "senti ya mwisho" ni fedha
ndogo katika fedha za Kirumi. Hukumu ya Mungu itakuwa kubwa isipozuiliwa
na toba na kupatana. Yesu amekataa kufuata neno la andiko tu, kama
limetosha. La! halitoshi kutimiza mapenzi ya Mungu. Jinsi tumwazavyo na
kumtendea mtu Mungu huangalia.

5:27 -32 Kuzini na kutamani
Kama alivyofanya na amri ya "usiue" ndivyo Yesu alivyofanya kwa amri ya
"usizini". Alifunua mapenzi ya Mungu kuwa usafi wa mawazo ya ndani na usafi
wa maisha kimatendo. Mawazo ya ndani, nia ya mtu na tamaa zake zitaletwa
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hukumuni hata ikiwa tendo la nje halikutendeka. Mbegu za dhambi ya uzinifu na
uasherati zimo moyoni mwa mtu na chanzo cha tendo la nje ni ndani. Kwa
macho yetu twasaidiwa tusijikwae na kuanguka, kumbe macho hayo yaweza
kutuingiza katika majaribu. Jicho laweza kutumiwa kwa kulisha mawazo ya
ndani, ndipo viungo vingine vyatekeleza tendo la nje. Mtu apaswa kujizuia kwa
ukali anapojaribiwa - auvunje uhusiano na mwingine, au aache kuhudhuria
mahali fulani, asisome vitabu au kutazama picha zinazoamsha mawazo
mabaya - ndiyo maana ya kung'oa jicho na kukata mkono. Kwa nini? kwa
sababu Yesu alifahamu kwamba tamaa hizo zina nguvu sana. Afadhali mtu
aishi maisha "membamba" kuliko maisha "mapana" yatakayomfikisha kwenye
jehanumu ambapo atapoteza maisha yote .

5:31-32 Talaka
Ling. na 19:3-9 Kum.24:1-4. Hapo tena Yesu alisema juu ya kusudi la Mungu
alipowaumba wanadamu mwanzoni. Wayahudi walijadiliana sana juu ya
'sababu' za mtu kupata talaka, kwa kuwa maneno ya Kum. 24: 1 "ameona neno
ovu kwake" si wazi, "neno ovu" ni neno gani? Walegevu waliona hata mke
akiharibu chakula ni sababu ya kutosha apewe talaka. Wengine waliona neno
ovu ni uzinifu tu. Yesu alikataa talaka kabisa isipokuwa kwa "uasherati", kwa
kuzini mtu tayari ameivunja ndoa yake. Mafundisho ya Yesu ni magumu ila
yafuata aliyoyasema juu ya "usafi wa ndani", yampasa mtu azizuie kwa ukali
tamaa zake. Mungu alifunua wazi mapenzi yake alipowaumba wanadamu,
mapenzi hayo ni kwa wanadamu wote, ila ni wafuasi wa Yesu ambao kwa
neema yake wataweza kutunza ndoa zao.

5:33-37 Viapo na kusema kweli
Katika Agano la Kale viapo viliruhusiwa na mtu alifungwa na kiapo chake
(Hes.30:2). Viapo vya uongo vilikatazwa pamoja na ahadi na viapo
visivyotimizwa (Kum. 23:21; Law 19:12; Kut. 20:7; Zab. 15:4).

Tukilinganisha na Mt. 23:16ku. marabi wakati wa Yesu walitoa mafundisho
yaliyolegeza nguvu ya viapo, wakiruhusu watu wasifungwe na viapo vyao kama
wameapa kwa vitu fulani. Yesu alihesabu kwamba, potelea mbali wameapa
kwa kitu gani, hata hivyo wamefungwa macho, maana kila kitu chatoka kwa
Mungu. Ila Yesu hakuona kuna haja ya viapo, mapenzi ya Mungu ni mtu aseme
kweli wakati wote bila nyongezo ya maneno. Ukweli ukisemwa hamna haja ya
kutumia maneno kama 'haki ya Mungu'. Katika ufalme wake kweli itasemwa
wakati wote, hivyo wafuasi wake wazoee kusema kweli (Yak. 5:12). Twaona
mafundisho ya Yesu juu ya talaka na viapo yalipita mafundisho ya Agano la
Kale. Aliziondoa ruhusa zilizotolewa na kuhesabu hazitakiwi kwa wafuasi wake.
Viapo hushuhudia ukosefu wa watu kusema kweli na udhaifu wao katika
matumizi ya maneno (Mt. 12:36).

5:38-42 Kisasi na kutokushindana
Agano la Kale lilitoa mwongozo katika kulipiza kisasi (Law 24: 19-20). Shabaha
ilikuwa kuweka mpaka ili watu wasizidi, maana ni vigumu mtu ajitawale katika
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kujitafutia haki. Kawaida, akipigwa atajibu kwa kutoa pigo lililozidi. Hivyo 'jicho
kwa jicho' ilileta 'usawa' ni kama 'haki' na sheria hiyo ilileta nafuu. Inakubalika
kwamba adhabu ilingane na kosa, na ndiyo msingi katika mambo ya hukumu.
Ila Yesu alikataa kabisa - Yeye alisema "msishindane" yaani mtu asijitafutie
haki, asipeleke kesi yake barazani, aiachilie kabisa. Akubali mashutumu, asijali
mali yake, awe tayari kwenda maili ya pili. Siku zile Warumi walitawala nchi nao
waliweza kumlazimisha mtu waliyemkuta njiani abebe kitu fulani kiasi cha maili
moja. Watu waliichukia desturi hiyo na kuinung'unikia, ila Yesu alisema
kwamba badala ya kunung'unikia maili moja, wajitoe kwa maili ya pili!
(Mt.27:32).

Yesu alitaka kufundisha nini? Tusishikilie kila neno kama lilivyoandikwa,
tukifanya hivyo tutafanana na Mafarisayo walioshika maneno yaliyoandikwa bila
upendo wa ndani. Yesu apenda tuweke haja za wengine kabla ya matakwa
yetu wenyewe, tuachilie kabisa kudai haki yetu, tusishikilie kwa nguvu mali
yetu, kwa kufanya hivyo tutavunja mzunguko wa kutafutana. Tuwe na mzigo juu
ya wengine. Hayo yahusu mambo ya 'binafsi'. Kuhusu 'haki za kibinadamu' na
kuzipigania si neno linalozungumzwa hapo.

5:43-48 Kupenda jirani na kuchukia adui - kuwa wakamilifu
Yesu alikaza sana neno la 'kupenda' na katika sehemu hii ameonyesha upana
wake. Katika Agano la Kale (Law 19:18) 'kupenda jirani' ni kupenda Mwisraeli
mwenzake - maneno 'kuchukia adui' hayamo, ila ilikuwa rahisi kuwaza hivyo
kwa sababu ya ubaguzi uliowekwa kati ya Waisraeli na wasio Waisraeli. Aliye
adui wa binafsi afanyiwe vema (Kut 23: 4-5; 1Sam. 24:18-19; Mit. 25:21). Asiye
Mwisraeli mmoja mmoja akaribishwe (Law 19:34; Kum. 10:19). Neno
"kuchukia" halikuwa na maana ya kuchukia hasa, ni kama 'hakuna haja ya
kumpenda' Yesu alikataa kufuata ubaguzi huo, hamna hata mmoja ambaye
mwanafunzi asimpende, hata ikiwa huyo amemwudhi na kumtesa.

Kumpenda ni zaidi ya kutokumrudishia mabaya au kuachilia mambo. Ni upendo
wa kumtafutia mema na kumwombea.

Upendo usio na ubaguzi utawathibitisha wanafunzi kuwa "wana wa Baba"
wenye tabia moja naye. Tabia ya kuwashirikisha wote baraka zake bila
ubaguzi, wakimpenda, wasimpende, awape mvua na jua na mahitaji ya lazima.
Ni fadhili zake kwa wanadamu wote. Ila si baraka za kiroho, hizo ni kwa wale
wanaotubu na kumwamini Kristo, wala hakuna maana kwamba wote
wataokolewa, la!.

k.46-47. Kwa kawaida mtu huangalia mambo yake mwenyewe tu, ila
mwanafunzi wa Yesu apaswa apite mipaka ya kawaida za watu, budi
awaangalie haja za wasio ndugu wala rafiki.

k.48. ling. na k.20 "haki yenu isipozidi" tangu k.21 hadi k.48 haki hiyo
imeonyeshwa, lengo ni 'ukamilifu' ni kutimiza matakwa ya Mungu ambayo
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huzidi sheria zilizoandikwa. Mkamilifu ni mtu aliyehitimu, aliyeweka maisha
yake yote chini ya mapenzi ya Mungu, ili apate kufanana na Baba kwa tabia, na
katika kuwa na moyo safi, nia na sababu zake kuwa safi, na maisha kiutendaji
ni ya kumpendeza Mungu.

Hilo ndilo lengo ambalo Yesu aliliweka mbele za wafuasi wake katika hotuba
hiyo. Ni lengo lisilowezekana nje ya neema yake.

6:1-18 Mafundisho juu va kutoa, kufunga, na kusali

Katika 5:21-48 Yesu alisema juu ya maadili, huenda alikuwa akiwaza waandishi
na wazee walioyashughulikia mambo hayo. Katika 6:1-18 alisema juu ya kutoa,
kufunga, na kusali, akiwaza Mafarisayo walioshughulikia eneo hilo. Katika dini
ya Kiyahudi mambo hayo matatu yalikuwa muhimu na kwa kuyatimiza Myahudi
alifikiri atakuwa amempendeza Mungu. Bila shaka shabaha ilikuwa kumleta mtu
karibu na Mungu wake. Yesu amekwisha kuonyesha "haki izidiyo ile ya
waandishi" (5:20) kwa mafundisho ya 5:21 ku. naye aliendelea kuionyesha
katika

6:1 ku. Alisema kwa mamlaka "amin, nawaambia" (k2,5,16). Yesu hakuyakataa
mambo hayo, wafuasi wake watafanya yayo hayo. Ila alihukumu jinsi watu
walivyoyafanya kwa shabaha isiyo njema. Alitaja na thawabu yao. Ndipo
alishauri jinsi ya kuyafanya, na kwa shabaha gani, na thawabu watakayoipata.

6:1 - 4 Kutoa
"Msifanye wema wenu machoni pa watu" Je! maneno hayo yanapinga "nuru
yenu iangaze ... " 5:16? Ya 5:16 yahusu maadili, na 6:1 yahusu matendo ya
dini. Twaweza kusema Mkristo aonekana kuwa anatenda matendo mema ila
asitende ili aonekane. Shabaha itaongoza namna ya kutenda, kama shabaha ni
kutazamwa na watu, basi mtu atafanya kwa kujionyesha; kama shabaha ni
kumkaribia Mungu atafanya kwa siri.

k.2 'utoapo' si 'ukitoa' ilikuwa wajibu si hiari kwa Myahudi kutoa. Walikuwa na
mipango mizuri ya kuwasaidia maskini kwa njia hiyo (Kum. 15:7-11; Zab.
11:2:9) "usipige panda" si kwamba watu walipiga panda ila ni msemo kuhusu
kujionyesha. "wanafiki" Mathayo alitumia neno hilo mara nyingi k.5 na 16 na
hasa katika sura ya 23. Neno lilitumika kwa mtu aliyemwiga mwingine katika
viigizo na michezo, akijifanya kuwa yule mwingine.- kwa kiigizo ni sawa. lIa
katika dini kufanya mbele za watu kama ni kiigizo si sawa. Siyo kusema
kwamba hawakutoa, ila shabaha yao haikuwa njema.

"wamekwisha kupata thawabu yao" Neno "wamekwisha" lina maana ya
kulipiwa mshahara walioustahili. Hawana chochote cha kufuata baadaye.
Thawabu imelingana na shabaha. Aliyetaka watu wamwone na kumsifu, kumbe
kweli wamemwona na kumsifu, na kumhesabu ni mtu mzuri wa dini, tayari
amelipiwa mshahara.
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k.3-4. Wafuasi wa Yesu watoe kwa siri "mkono wake wa kuume usijue" maana
yake hakuna haja kwa watu kujua, wala kwa mtu mwenyewe kuendelea
kukumbuka. Tutoe ndipo tusahau tumetoa, kusudi tusiingie hatari ya kuhesabu
tumefanya vizuri. Ni wajibu wetu kutoa, kwa hiari, kwa ukarimu, kwa kumpenda
Mungu na jirani, na kwa shukrani, wala si kwa kujistahilisha mbele zake. Ni
itikio letu kwa neema ya Mungu maishani mwetu. Mungu huona nia na sababu
za ndani (k 4, 6,18). Hakuna haja ya kuuvuta usikivu wake kwa matendo fulani.
K 4 "atakujazi" "thawabu ya Baba yenu aliye mbinguni" atoaye kwa nia njema
atapata thawabu, ni zaidi ya mshahara. Haitoki kwa watu bali yatoka mbinguni
kwa Baba, yenye kujaa neema.

6:5-9 Kuomba
Yesu alisema juu ya kuomba kama alivyosema juu ya kutoa. Kwa kuomba mtu
hushirikiana kwa ukaribu sana na Mungu na ni vigumu kufanya hivyo kwa
shabaha ya kujionyesha ili atazamwe na watu, ila ajabu ni kwamba walikuwepo
watu wa namna hiyo wakati wa Yesu na hata wakati wetu.
k6 Haina maana kwamba tusiwe na maombi ya pamoja na maombi hadharani,
la: ila shabaha ya maombi yote iwe ya kumkaribia Mungu kwa kweli. Mfuasi wa
Yesu atahitaji kusema na 'Baba' yake katika utulivu faraghani, pia Baba
atapenda kusema na yeye.

k. 7-8 Yesu hakutoka wafuasi wake wafanane na WaMataifa jinsi walivyoomba
kwa miungu yao: hao walifikiri ni lazima waseme-seme sana, na bila maana,
wakitumia maneno mengi mengi ili miungu yao iwajali; kumbe, sivyo ilivyo kwa
Mkristo na Mungu aliye Baba yake. Baba hana haja ya kuambiwa kwa kuwa
anayafahamu mahitaji yetu, ila twaomba ili tumshirikishe.

Kuna maombi yaliyoandikwa tunayotumia katika ibada, tena kuna maombi ya
moyo; si neno, mradi tunaomba katika hali ya kutambua tunafanya nini na kwa
shabaha ya kumkaribia Mungu. Yeye huangalia ule moyo wa kumtegemea si
maneno yetu. Ndipo Yesu alitoa 'mfano' wa sala kwa wafuasi wake kuitumia,
tumezoea kuiita 'Sala ya Bwana'.

6:9-13 Sala ya Bwana
Ni sala ya kuombewa na wafuasi wa Yesu kwa sababu ni hao tu wawezao
kumwita Mungu "Baba". Ni sala kwa watu wakiwa pamoja na sala kwa Kanisa
kutumia. "Baba yetu uliye mbinguni" ni maneno yaletayo pamoja mawili tofauti -
"Baba yetu" yaani Mungu wa karibu mwenye uhusiano wa ukaribu na wafuasi
wa Yesu: twamwita "Baba" pia "yetu" "aliye mbinguni" kumbe aliye Baba yetu
anao uwezo wote na madaraka yote hata mbinguni, ni wa juu kabisa.

Yafuata mambo yamhusuyo huyo Baba: "Jina lako litukuzwe" yaani Mungu
aheshimiwe kwelikweli, apewe heshima zote zinazolingana na jinsi alivyojifunua
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kwa wanadamu. Hasa zaidi ije ile siku ambapo wanadamu wote watamkiri kuwa
Mungu na Bwana. "Ufalme wako uje" Mungu azidi kuusimamisha utawala wake
juu ya uumbaji wake wote. Katika Yesu Ufalme umekwisha kuja, na ombi ni
kwamba uendelee kuja mpaka ufike utimilifu wake. "Mapenzi yako yafanyike":
watu huzidi kumtii Mungu katika ulimwengu wa sasa, na pia makusudi ya

Mungu yatekelezwe hadi mwisho. "hapa duniani kama huko mbinguni" upana
wa mahali pa utekelezaji wa makusudi ya Mungu.

Hapo yafuata maombi matatu kuhusu mahitaji ya wafuasi wake: Ya kwanza
"utupe leo riziki zetu" mahitaji ya lazima kwa kuishi kwetu. Ya pili "utusamehe
deni zetu" neno deni lina maana ya dhambi. Haja ya msamaha kwa upande wa
maisha yetu ya kiroho. Pia wajibu wetu wa kusamehe wengine. Ya tatu "usitutie
majaribuni, bali utuokoe na yule mwovu" haja yetu ya kulindwa ili tusianguke.
Mungu kamwe haleti majaribu ya kutuingiza katika dhambi, ila pengine
ataruhusu shida na magumu kwa kutupima. Kwa ombi hilo wafuasi wa Yesu
hukiri udhaifu wao, wakiomba wasipimwe kuliko wawezavyo kustahimili.
Wapaswa kumtegemea Mungu wakijua udhaifu wao.

"Kwa kuwa ufalme ni wako, na nguvu, na utukufu hata milele" Pengine maneno
hayo yaliongezwa baadaye wakati Kanisa lilipozoea kutumia Sala hiyo katika
ibada (1 Nya. 29: 11-12).

k.14-15 Ni kama maelezo ya k.12 (Ling. 18:23-25). Si sharti tusamehe ndipo
tusamehewe na Mungu, ila ni kuonyesha kwamba msamaha si wa upande
mmoja. Ombi la kusamehewa limekosa "ukweli" kama limeombwa na mtu asiye
tayari kusamehe. Kumbe! aomba kitu asicho tayari kutoa!

6: 16-18 Kufunga
Yesu alisema juu ya kufunga kama alivyosema juu ya kutoa na kuomba. Ni
jambo kati ya mtu na Mungu wake, hakuna haja ya watu kujua.

6: 19-34 Wanafunzi na mali
Katika mafunzo yaliyotangulia Yesu alitoa mafundisho yaliyopinga waandishi na
Mafarisayo waliotafuta sifa za watu na kuwa na mzigo jinsi walivyoonekana
machoni mwa watu. Katika sehemu hiyo Yesu alifundisha wafuasi wake juu ya
uhusiano wao na mali na vitu vya dunia hii. "Haki inayozidi" itadhihirika kwa jinsi
watakavyoishi maisha ya tofauti sana na wengine kuhusu mali.

Hasa mkazo wa Yesu ni kwamba mfuasi wake apaswa kumweka Mungu kuwa
wa kwanza katika maisha yote. Yesu alionyesha kwamba mali ina nguvu ya
kumvuta na kumkamata mtu ili asimweke Mungu kuwa wa kwanza. Mali huwa
na nguvu ya kuuondoa utiifu wa mtu kwa Mungu wake, yaweza kuwa 'bwana'
wa maisha yake na 'kumfunga'.

k.19-21. Katika k 4, 6, 18; Yesu alitaja thawabu ya mbinguni.
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Hapo asema kwa nguvu "msijiwekee hazina duniani" neno "hazina" ni
kuonyesha kwamba hatari moja kubwa ni kuhesabu mali kuwa 'hazina', na
hatari ya pili ni kufikiri ni hazina idumuyo. Alitaja vitu vinavyoshambulia mali na
kuifanya kuwa ya muda - nondo, kutu, wevi, na bila shaka panya, pesa za
kushushwa thamani yake kwa haraka na kubadilishwa bila taarifa, hayo yote ni
'adui' wa mali. Kwa hiyo kuishi kwa kutegemea mali ni kuishi kwa mashaka.
Kwa mfano, mtu aliye na mali nyingi nyumbani, huishije? mara nyingi ana hofu.
Kama mtu atajisikia yu salama, siyo kusema kweli yu salama.

k.20. "jiwekeeni hazina mbinguni" hazina hii ni salama salamini, tena ni ya
kudumu, na ni ile inayomshibisha mtu.

k.21. Hapo Yesu alitamka kweli ya maana sana, hali akitujua kabisa - moyo wa
mtu hufuata 'hazina yake' - mtu huandama na kushughulikia ile ambayo kwake
ameiona ni 'hazina'.

k.23-24. Jicho safi na jicho bovu: Jicho safi ni jicho lenye afya, linalomtia mtu
nuru ili aione njia vizuri - njia ipi? ni ile ya kufuata kitu kimoja cha maana
maishani mwake, ni kumpenda Mungu kuliko vitu vyake.

Mwenye jicho bovu akosa afya ya mwilini, haoni vizuri, hujikwaa kwa vile haoni
vizuri. Wayahudi walitumia usemi huo kwa kueleza mtu mwenye wivu,
mnyimivu, mwenye choyo. Ugonjwa alio nao ni kukosa utambuzi wa hazina ya
kweli na kwa choyo na unyimivu afanya mali kuwa lengo na hazina yake. Sisi
tuliumbwa kwa shabaha ya kuwa watumishi huru wa Mungu. Dhambi ilipoingia
mapinduzi makubwa ya shabaha yalitokea. Tulitaka kuwa huru mbali na
kumtumikia Mungu, ili tuwe 'mabwana' sisi wenyewe. Badala yake tumekuwa
watumwa wa dhambi na Shetani. Hivyo ni rahisi 'mali' iinue kichwa chake itake
kuwa 'bwana' na kututumikisha. Yesu alitumia lugha ya 'utumwa'
alipolizungumzia habari hiyo ya mali na uhusiano wake na sisi.

k.24. "hakuna mtu awezaye kutumikia mabwana wawili" na "hamwezi
kumtumikia Mungu na mali" Lugha ni wazi na maana ni wazi: kwanza 'hakuna
mtu' sote tu pamoja katika habari hiyo; 'awezaye' yaani haiwezekani, neno hilo
halina majadiliano. 'kutumikia mabwana wawili'. Mtumwa ni mtu aliye mali ya
mtu mmoja tu, apaswa amtumikie wakati wote. Yesu alisema mabwana hao
wawili ni 'mali' na 'Mungu'. Kumchukia haina maana kumchukia kwa 'chuki' bali
ni kumweka nyuma si mbele, asiwe nambari ya kwanza.

Kwa hiyo Yesu alifundisha kwamba kuna upinzani mkubwa kati ya Mungu na
mali. Kwa wakati mmoja hatuwezi kuweka hazina duniani na hazina mbinguni.
Anapozungumzia mali Yesu asema juu ya mali yenyewe si juu ya njia
iliyopatikana, kama ilipatikana kwa halali au siyo.
Alihesabu mali ni mshindani ikitaka kuwa kitu cha kwanza, kwa hiyo ipo vita kali
kati yake na Mungu, kwa kuwa ni Mungu peke yake aliye na haki kuwa wa
kwanza katika maisha yetu.
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Yawezekana wengine wamefikiri kwamba wanamtumikia Mungu ila
hawajatambua kwamba Mungu hakubali kuwa wa pili katika maisha, pia
pengine hawajatambua hatari ya mali. Mara nyingi katika maisha yetu shughuli
za mali zaanza polepole, ndipo zazidi, mpaka baadaye mtu hujikuta
zinamtawala.

Yesu aliendelea kugusa sababu zimfanyazo mtu akusanye mali na
kuishughulikia kupita kiasi. Sababu moja ni choyo iliyo mioyoni mwetu. Nyingine
ni mashaka kama tutakuwa na mahitaji yetu kama chakula na nguo. Twakosa
amani na hatumwamini Mungu kama Baba.

Yesu hukubali kwamba twahitaji kuangalia hayo mahitaji na kuyashughulikia. lIa
alikataa hali ya kuyasumbukia. Yeye alitaka tufikiri sana – kama Mungu ni Baba
aliyetupa mwili, Je! atakosa kutupa nguo za kuufunika? kama ni Baba aliyetupa
kuishi, Je! atakosa kutupa chakula cha kuendelea kuishi? Ipi ni kubwa? mwili
au nguo? maisha au chakula? Kama ametupa kikubwa na cha maana, kidogo,
Je! kitamshinda?

k.26-29. Akiendelea kusema juu ya chakula na nguo, mahitaji yetu ya lazima,
aliwafikirisha wasikilizaji wake juu ya viumbe kama ndege na maua, viumbe
visivyo vya maana kama wanadamu. Ni wazi kwamba Mungu huwatunza. Yesu
hakusema 'tuwaige' la! ila tuviangalie kwa shabaha ya kujifunza kwao. Ndege
hufanya kazi nyingi za kujenga kiota na kulisha vifaranga, na kuwa na bidii
nyingi, ila mengi hawawezi kufanya. Vivyo hivyo maua hujiweka mizizi chini kwa
kupata maji na kuchanua maua mazuri. Ingefikiri hayafanyi lolote, na kweli
mengi hayawezi kufanya kulingana na uwezo wa wanadamu kufanya. Hata
hivyo, uzuri wao ni wa ajabu. Hayo yote ni msaada kwa wanadamu kuamini
kwamba Baba yao wa upendo atazidi kuwatunza na kufanya kazi pamoja nao ili
wapatiwe riziki. Hatuna Baba asiyejua mahitaji yetu (k.32) naye ametupa uwezo
mwingi. Inayotakiwa tumtangulize Yeye katika maisha yetu yote (k.33).

k:27. Masumbufu ni bure, hata tukifanya nini tumebaki na mengine tusiyoweza.
Kwa mfano twaweza kujipatia trakta, lakini hatuwezi kuleta mvua!!

Kusumbua ni dalili ya kutokuamini, ni kosa la kutokuweka "ya kwanza" kuwa
'kwanza' Neno la kwanza ni "ufalme wake na haki yake". Katika Sala ya Bwana
tulifundishwa kuomba "Jina lako; ufalme wako, mapenzi yako:" ndipo "utupe leo
riziki zetu" tusiweke gari kabla ya punda. Tafuteni kwanza, neno "kwanza"
laonyesha yapo mengine ya kufuata, kama mahitaji.

7: 1-6 Wanafunzi na uhusiano wao kwa wao
Wafuasi wa Yesu huitwa kuishi kwa kusaidiana na kujengana. Watahadhari na
hali ya "kuhukumu". Hapo neno 'hukumu' lina maana ya kuhukumu bila
shabaha njema, ni kama kulaumu-laumu. Kuhukumu kama kumpima mtu kwa
kazi fulani au cheo, au kwa kuamua jambo kati ya watu, au kufanya marudi
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kanisani au shuleni n.k. si aina ya hukumu inayozungumziwa hapo.
"msihukumu" kwa nini? kwa sababu hukumu hizo zitaleta hukumu ya Mungu.
Tena hukumu yake italingana na ile tuliyotoa. Mtu anayelaumu-laumu
mwenzake mara nyingi hafanyi kwa haki. Kutumia kipimo kimoja. Ni vigumu
kumhukumu mtu sawa na tunavyojihukumu. Pia ni vigumu kujua yote kumhusu
mwingine kama nia na sababu zake, malezi na historia yake, ili tufanye kwa
haki.

k.3. Yesu alitoa mfano wa kujichekesha - wa useremala.

Tukumbuke Yeye Mwenyewe alikuwa seremala. Shida yetu ni hatuoni tunayo
makosa au ikiwa tunayaona twayafikiri ni madogo kama "kibanzi". Kwa upande
wa ndugu yetu tu wepesi wa kuona makosa yake kuwa makubwa kama "boriti".
Kumbe kwa hali ya kuzoea kuhukumu-hukumu ni sisi tuliyo na "boriti"
inayotufanya tusione vizuri na kutambua ya kwamba ndugu yetu ana "kibanzi"
tu.

Si vibaya kutoa "kibanzi" cha ndugu yetu, yaani kumsaidia aelewe kosa lake,
lakini kwanza vema tuone na kutengeneza makosa yetu. Tuwe wanyenyekevu
na wepesi wa kujihukumu kuliko kuhukumu. Unafiki unatokana na
kutokujihukumu kwa kipimo kimoja. Si kosa kutoa kibanzi, kama tumetoa boriti
yetu kwanza. Tusipoangalia hali ya kulaumu-laumu tutafanya ndugu yetu akate
tamaa. Pia kwa upande wetu tutajiona kuwa bora. Hali hiyo itaharibu uhusiano
na ushuhuda wetu kwa watu

k.6. Hata hivyo hatuna budi kuyapima mambo. Wako wenye dharau kwa
mambo ya Mungu. Tusiruhusu kweli za Mungu na mambo ya Mungu
kuchezewa. "mbwa" na "nguruwe", ni lugha iliyotumiwa na Wayahudi juu ya
WaMataifa, ila Yesu aliwaza wasiomcha Mungu wala kumjali. Busara inahitajika
katika kumtumikia Mungu. Tumewekewa amana Injili iliyo hazina kuu.

7:7-11 Wanafunzi na uhusiano wao na Mungu

Wakristo huhitaji msaada mkubwa wakilenga kutimiza hotuba hiyo kimaisha.
Ushindi wataupata kwa kuomba kwa nia ya kutoka ushindi, wakiwa na mzigo
wa kuomba bila kukata tamaa na kwa kukazana. Baba yu tayari kabisa kujibu
maombi, hakuna haja ya kumsukuma. Kuomba ni njia ya kumjulisha na
kumwonyesha nia yetu ni ya kweli. Hatatoa kisichofaa, na msaada atakaoutoa
utalenga haja zetu. Siri kuu ni kumtegemea Baba. Twakumbushwa tena Ubaba
wa Mungu.

7:12 Maadili ya Yesu kujumlishwa

7:12 Amri ya Maana
Zamani watu walifundishwa wasimtendee mtu jambo ambalo wenyewe
wasingalipenda kutendewa. Yesu aligeuza kuwa jambo lolote jema ambalo
twapenda kutendewa, hilo tumtendee mwingine. Bila shaka yapo mengi
ambayo twapenda kutendewa. Ni njia ya upendo, si ya sheria, maana sheria
haiwezi kuwekwa kwa kutenda mema, mema hauna mpaka.
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7:13·27 Maonyo juu va uanafunzi usio wa kweli

7:13-14 Njia mbili
Uzima haupatikani kwa kufuata umati wa watu ila kwa kukata shauri gumu la
kuishi maisha membamba, maisha yaliyobanwa, maisha ya kufanya apendavyo
Mungu. Mlango ni mwembamba, twaingia uzimani pale msalabani tunapotubu
dhambi zetu na kumkubali Kristo. Wengine hawakati shauri lolote, waendelee
wapendavyo bila kujali. Kuwa Mkristo ni kuwa kinyume cha wengi, ni kuwa
katika "kundi dogo la Baba". Kila njia ina mwisho wake. Yesu hakusema wote
watafika uzimani; tujitahidi kufika uzimani (Lk. 13:24).

k.15-20. Wa uongo. Wakati wa Agano la Kale walikuwepo manabii wa uongo,
na baadaye katika Kanisa walitokea (2Pet. 2:1; 1 Yoh.4:1-3; Ufu.2.20) Yesu
alitoa onyo juu yao (Mt.24:11, 24). Watatoa mafundisho mepesi ya kuepa njia
nyembamba, hivyo wataonekana kama "kondoo" kumbe ni "mbwa mwitu".
Lazima kiwepo kitu cha kuwapima maana hawatambulikani mara. Kipimo ni
matokeo kimaisha, matunda ya kazi na mafundisho yao.

Iwapo watu waweza kuiga maisha ya kikristo kwa muda, wakati utafika
utakaodhihirisha hali yao halisi. Kudai kuwa Mkristo ni rahisi na kujifanya kuwa
Mkristo pia ni rahisi, ila kuishi kweli ni vigumu. Asiye Mkristo wa kweli
atakataliwa.

k.21-23. Sehemu hiyo yafunua zaidi juu ya kukataliwa kwa wale ambao ukiri
wao wa Kikristo hauwi kweli (k.19). Haitoshi kumwita Yesu "Bwana" na kutaja
matendo kadha waliyoyatenda, kwa kuwa Yesu hutazama maisha mazima ya
mtu, nia na sababu zake na hasa ushirikiano kibinafsi kati yake na yule mtu.

7:22. "siku ile" ni ile ya mwisho, siku ya hukumu (k.23). Neno la ajabu ni
kwamba Yesu ndiye Mhukumu katika siku ile. Bila shaka watu walitazamia
atasema ni Mungu. Tena alisema bila kuomba radhi, wala kujadili, wala
kusitasita. "ondokeni Kwangu" hawakuwa na uhusiano wa binafsi na Yeye.

7:24-27 Mfano wa wajenzi wawili na misingi miwili
Yesu alifunga sehemu hiyo na mfano wa wawili waliojenga juu ya misingi miwili
tofauti, mwamba na mchanga. Wajenzi hao ni wasikilizaji wa hotuba hiyo. Wote
wawili walisikia yale yale, ila tofauti, yaani msingi, ni katika maitikio yao. Mmoja
aliitika kwa kufanya k.24, yaani kujenga maisha yake juu ya mafundisho ya
Yesu. Wa pili aliitika kwa kutokufanya k.26, alikataa kufuata mafundisho ya
Yesu maishani mwake. Katika mafundisho ya Yesu mkazo ni juu ya utendaji.

Nyumba zote zilionekana imara mpaka mvua iliponyesha, maji yakafurika na
pepo zikavuma. Ndipo ilipoonekana tofauti katika misingi. Aliyejenga juu ya
mwamba aliweza kustahimili shida na magumu ya maisha, alishinda upinzani
na mateso aliyoyapata kwa ajili ya Kristo. Aliyejenga juu ya mchanga hakuweza
kustahimili magumu yaliyompata, akashindwa, tena sana, maana Yesu alisema
anguko lake lilikuwa kubwa. Katika maisha ya kiroho ni bure kusikia bila
kutenda. Msingi imara ni kujenga maisha juu ya mafundisho ya Yesu.
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7:28-29 Kujumlisha
"Yesu alipoyamaliza maneno hayo" maneno hayo yamerudiwa kila baada ya
kumaliza fungu kubwa (11:1; 13:53; 19:1; 26:1). Halafu mwandishi aliendelea
na habari nyingine. Makutano walionaje hotuba hiyo? Walishangaa mno. Si kwa
sababu ya mafundisho tu, bali kwa jinsi Yesu alivyoyatoa kwa mamlaka.
Alionekana zaidi ya marabi. Tena alidai itikio la kimaisha kwa mafundisho yake
na kuonyesha kwamba hayo mafundisho yatakuwa kipimo kitakachoongoza
hukumu ya mwisho. Mamlaka ni ya yule aliyetumwa kutimiza torati na manabii.

MASWALI: HOTUBA YA MLIMANI

Hasa hotuba hiyo ni kwa watu gani na ni akina nani ambao watazamiwa
wataishika? Unazionaje "heri" zilizotajwa? unakubaliana nazo?

Tutapatanishaje heri hizo na maendeleo ambayo watu wanayatafuta?
Utawasaidiaje watu wako ili wakubali mapinduzi hayo ya Bwana Yesu
kupongeza wale wa hali fulani ambazo ni vigumu tufikiri ni heri?

Katika matendo ya dini kama kuomba, kufunga, na kutoa ni rahisi kufanya kwa
desturi. Hata Wakristo wengine na madhehebu mengine wameingia hatari ya
kufanana na Mafarisayo kwa kuweka visheria juu ya mavazi, kama mwanamke
kuvaa kofia, na urefu wa nguo n.k. Hasa twahitaji kukaza nini kwa Wakristo
wetu?

Kuhusu utoaji waonaje desturi ya wengine kudhihirisha wazi utoaji kwa
kuorodhesha majina na kiasi walichotoa watu, pia kuweka kima fulani?
Waonaje jinsi wengine wanavyofanya mnada baada ya ibada, pia makanisa
mengine yana desturi ya kuweka fungu la mwaka n.k. Je! ni sawa kwa wote
kuwekewa kima kimoja huku mapato yao hutofautiana? Eleza.

Utafanya nini kwa Mkristo aliye na ugomvi na mwenzake, na watu wanaoleta
fitina Kanisani, na wale wasiojitahidi kuuhifadhi umoja wao katika Kristo? Mara
nyingi shida zatokea kati ya watu wa kabila mbalimbali ndani ya shirika moja,
kiongozi afanyaje? Utawaachilia kwa kusema ni shauri lao? au utachukua
jukumu gani?

Utawafundisha Wakristo kufanya nini ili wayatekeleze mafundisho ya Yesu juu
ya mali na dunia na nia yao ya kutoka maendeleo katika hali ya maisha yao,
hasa kwa sababu mkazo wa nchi ni maendeleo ya usitawi wa jamii, afya, elimu,
n.k. Wafanye nini ili wajali maonyo ya Yesu, pia wajiendeleze?

Ni ipi iliyo tofauti kubwa kati ya maadili ya Yesu na torati na mapokeo ya
waandishi na Mafarisayo? Je! Kanisa kweli limeepa hali za Kifarisayo au vipi?
na kama halikuepa, limeshindwa kwa mambo gani?

Yesu alitoa mfano wa wawili waliojenga tofauti. Kujenga juu ya mwamba ni
kujenga juu ya Hotuba hiyo.

Je! umewahi kufundisha Wakristo Hotuba hiyo? Kama jibu lako ni bado, sababu
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yako ni nini? Umeona kazi yako ni Kuihubiri Injili tu? Kama unaona ni vema
kufundisha hiyo Hotuba ni wakati gani ambapo ni vema kufanya? Siku ya
Jumapili au katika Darasa la Kikristo au Mtaala wa Biblia?

Wakristo waitwa kuwa Chumvi na Nuru katika ulimwengu. Kwa kutimiza wajibu
huo utawashaurije kuhusu maisha yao kazini, vijijini au mjini mahali wanapoishi,
pia maisha yao nyumbani n.k? Wapige vita juu ya mambo gani yaliyo kinyume
cha mapenzi ya Mungu na yasiyo haki kwa wananchi?

MIUJIZA MBALIMBALI YA YESU: 8:1-9:34.

Baada ya fungu kubwa la kwanza la mafundisho Mathayo alilifuata na fungu la
matendo makuu ya Yesu. Miujiza 10 iliyopangwa kwa mafungu matatu 8:1-17;
8:23-9:8; na 9:18-34. Kati ya fungu la kwanza na la pili aliweka habari ya wawili
waliotaka kumfuata Yesu na kati ya fungu la pili na la tatu aliweka habari za
wito wake.
Shabaha ya Mathayo katika kuikusanya miujiza hiyo na kuiweka kalika fungu
moja kubwa ni kuonyesha mamlaka ya Yesu kama ilivyoonekana katika
mafundisho yake. Alifunga sehemu hii kama alivyofanya kwa mafundisho 7:28
akionyesha ushangao wa watu 9:33.
Mamlaka ni ya Yesu Masihi, miujiza ni ishara yake 11:5. Masihi mwenye uwezo
wa kushinda ugonjwa, pepo, dhoruba, upofu, ububu n.k. Mathayo anataka
kuonyesha Yesu kuwa nani.

i: Mwenye ukoma 8:1-4:
Huenda Mathayo alipoweka habari ya mwenye ukoma kwanza alikuwa na
shabaha ya kuonyesha jinsi Yesu alivyotenda hali akijua yaliyoandikwa katika
Agano la Kale. Wenye ukoma walikuwa chini ya sheria za Lawi 13-14.
i. Waliwekwa nje ya kambi wasishirikiane na jamii ya watu kwa sababu ya hatari
ki-afya ya kuambukizana.
ii. Mara nyingi hawakuwa na "uvutano" miili yao iliharibika.
iii. Walihesabiwa kuwa "wanajisi" kwa upande wa dini. Pia ukoma ulifikiriwa ni
ugonjwa ulio vigumu kuponyeka, hivyo wenye ukoma walijisikia shida pande
zote, kimwili, kijamii na kidini.
k.2."akaja mtu mwenye ukoma akamsujudia akisema Bwana ukitaka waweza
kunitakasa" "akaja" inaonekana huyo mtu alimjia Yesu, ishara ya mamlaka ya
Yesu, bila shaka amesikia habari zake. Hakuwa na mashaka juu ya uwezo wa
Yesu ila aliona shaka juu ya utayari wa Yesu kumpokea. Si ajabu kwa kuwa
amezoea kuwa "nje ya watu" na "kukataliwa" Je, huyo Yesu pia atamkataa?
"akamsujudia" dalili ya huyo mtu kumwaza Yesu ni zaidi ya mtu wa kawaida.
k.3. Yesu "alinyosha mkono akamgusa akisema "nataka, takasika". Kumbe
Yesu kwa tendo hilo dogo la kunyosha mkono na kumgusa alifanya tendo



MATHAYO 41

kubwa la ajabu. Aliruka mapokeo ya miaka mingi. Tendo hilo lilitenda zaidi ya
maneno yo yote yatakayosemwa. Kisheria ilikuwa marufuku kwa mtu kumgusa
mwenye ukoma, akifanya atanajisika pia. Waonaje, mtu huyo alisikiaje
alipoguswa kwa mara ya kwanza baada ya muda mrefu? Yesu alivunja sheria
juu ya unajisi ya Lawi 5:3. Kwa Yesu "sheria" ya upendo na huruma ilizidi ile ya
andiko. Kwa kumgusa Yesu alifanya "uponyaji" mwingine, alimrudisha katika
jamii, pia aliuondoa unajisi wake.
"nataka" Nia ya Yesu na mamlaka yake inaonekana katika neno hilo, akijibu
"ukitaka" wa mwenye ukoma. "takasika" ukoma ulimtia mtu unajisi na uponyaji
ulielezwa kuwa "utakaso".
Mara ukoma ulimwacha - neno "mara" ni ishara ya mamlaka na uwezo wa
Yesu.
k.4. "usimwambie mtu" Yesu alitambua kwamba ipo hatari ya watu kumfuata
kama mtenda miujiza tu. Vilevile ipo hatari ya watu kumwaza kuwa Masihi,
Masihi wa siasa atakayewaondoa Warumi. Hayo yote ni kinyume cha Utume
wake. "ujionyeshe kwa Kuhani...toa sadaka...iwe ushuhuda kwao" Iwapo Yesu
alivunja sheria iliyoandikwa juu ya unajisi, kanuni ya nje, (ya ndani ya upendo
na huruma aliitimiza) alilisimamisha juu ya kutoa sadaka ya shukrani Lawi
14:10, kwa sababu shukrani kwa Mungu ndiyo sheria ya ndani pia. "ujionyeshe"
kwa kuuhakikishia utakaso wake. Pengine pia ni ushuhuda kuwa Yesu hapingi
sheria za kale. Itakuwa vigumu kuwaza ni kuushuhudia uwezo wa Yesu kwa
kuwa Yesu ameisha kumkataza asimwambie mtu. Yesu aliweza kufanya lile
ambalo sheria kamwe hakuliweza, yaani kumtakasa mwenye ukoma.
ii. Mtumishi wa akida 8:5-13 (Luka 7:1-10). Yesu alimponya mwenye ukoma
mtu aliyetengwa na jamii ya watu kwa sababu ya hali yake kimwili. Habari hiyo
yafuatwa na habari ya mtu aliyetengwa kwa sababu ya Utaifa wake.
Akida alikuwa ofisa katika jeshi la ulinzi. Luka ametuambia alilipenda taifa la
Israeli na kwa sababu ya rafiki zake walio Wayahudi alituma habari kwa Yesu.
Ni mtu aliyempenda sana mtumishi wake, alikuwa tayari kumshughulikia.
Alifanya kazi Kapernaumu mahali alipokuja Yesu kuishi 4:13. Kutokana na kazi
yake alikuwa mtu aliyefahamu sana neno la mamlaka. Mwenyewe alikuwa chini
ya maofisa walio juu yake, lazima awatii mara, vile vile kama ofisa aliweza
kutoa amri kwa walio chini yake nao lazima wamtii.
Kwa hiyo, alimwonaje Yesu? Alimtambua kuwa "mwenye mamlaka na uwezo"
juu ya ugonjwa n.k. Mamlaka kuu ambayo akisema neno tu jambo latendeka,
hata kwa mbali. Yesu hatakuwa na haja ya kuingia nyumbani mwake, wala
kumwona, wala kumgusa mtumishi wake; yatosha atamke neno tu.
k.7 "nitakuja nimponye" Tukumbuke kwamba Wayahudi hawakuingia nyumba
za Wamataifa, ili wasinajisike. Huenda maneno ya Yesu ni kama swali "Je! nije
nyumbani mwako nimponye?" kama ni hivyo Yesu alitaka akida atambue ni nini
analomwomba, aingie nyumba ya Mmataifa?" Kama si swali ni itikio lake kwa
taarifa ya akida kuhusu mtumishi wake kuwa mgonjwa.
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k.8. Akida alikuwa mnenyekevu sana na mwenye imani kubwa. Alikiri kwamba
kibinafsi hastahili Yesu aingie nyumbani mwake si kwa sababu ni Mmataifa ila
kwa sababu kimaisha hastahili. Yesu hana haja ya kuingia nyumbani mwake,
neno tu, la mbali, litatosha. Kwa nini ni hivyo ni kwa sababu Yesu anayo
mamlaka kuu kuliko yake. Neno la wakuu wa jeshi lilikuwa na nguvu, si zaidi
neno la Yesu!!!
k.10 Ni mtu wa Wamataifa ambaye ni wa kwanza kutambua mamlaka ya Yesu.
Yesu Mwenyewe alistaajabu (taz. Mk.6:6 Yesu alistaajabu kutokuamini kwa
watu wake). Imani ya akida ilizidi ya ye yote katika Israeli.
k.11. "imani ya namna hiyo" ina maana gani kuhusu ufalme wa mbinguni?
Ndipo Yesu alitamka kwa mamlaka ya KiMasihi maana yake mpya. "Nami
nawaambieni":
i. Kwanza ufalme sio kwa Wayahudi peke yake;
ii. Neno la ajabu: WaMataifa wamwaminio wataingia;
iii. Neno la ajabu zaidi: Wayahudi wasiomwamini watatupwa nje "wataketi
pamoja na" Wayahudi hawakuketi kula na WaMataifa maana kufanya hivyo
watanajisika. Kumbe Wamataifa wataketi na baba zao, akina Ibrahimu, Isaka
na Yakobo.!!!
"wana wa ufalme" ambao hasa ufalme ni wao watatupwa nje, kwa sababu
walitegemea "uzao wao" tu, tena watapatwa na adhabu ya wasiomcha Mungu.
Kwa hiyo mapinduzi makubwa kuhusu ufalme yanatokea - walio ndani
watatupwa nje, walio nje wataletwa ndani - na yote hayo hutokana na itikio lao
kwa Huduma ya Yesu Masihi.
Kwa hiyo kanuni ya kuuingia ufalme wa Mungu ni IMANI katika Yesu. Yeye
ndiye mwenye kuyafunua mapenzi ya Mungu kuhusu wokovu wa wanadamu
wote, na ndivyo alivyofanya kwa tendo la kumponya mtumishi wa akida aliye
Mmataifa na kwa tamko lake juu ya imani ya akida.

k:13.Ndipo Yesu alimponywa mtumishi aliye mbali kwa neno tu.
iii. Mkwewe Petro 8:14-15 (Mk.1:29-31 Luka 4:38-39) Petro alikuwa na
nyumba Kapernaumu. Mk.1:38 wasema ni ya Simoni na Andrea. Huenda
ilikuwa kubwa yenye nafasi kwa mkwewe Petro. Yawezekana Yesu aliishi
humo. Kama ni hivyo ilikuwa mahali pa shughuli nyingi za Yesu: 9:10,28;
13:1,36; Mk.2:1 9:33. Yesu alikuwa mtu wa kwenda hapa na pale, na kama
hakuwa na nyumba yake alihitaji nyumba za rafiki kuwa mahali pa kutua
L.10:38-42.
Mkwewe Petro aliumwa homa kali, akashindwa kazi za nyumbani.
Yesu alimponya kwa kumgusa na mara aliweza kuendelea na shughuli zake,
dalili ya uhakika wa kuponywa kwake.

iv: Kujumlisha huduma ya uponyaji wa Yesu 8:16-17: Mathayo kama
alivyopenda kufanya mara kwa mara alijumlisha "uponyaji wa Yesu" "wengi
wenye pepo" walitolewa; na "wote waliokuwa hawawezi" aliwaponya. Pepo
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walitolewa kwa neno si kwa kugusa, na bila itikio la imani. Wagonjwa
waliponywa kwa neno au kwa kuguswa, na karibu mara zote kama itikio kwa
imani ya mgonjwa.
Kwa Mathayo shughuli hizo hasa ni dhihirisho la Utume wa Yesu. Ni kutimiza
Neno lililosemwa na Nabii Isaya; Is.53:4 neno la kuhusu Mtumishi
atakayeteswa. "aliutwaa udhaifu wetu - aliyachukua magonjwa yetu" kwa
kuyaondoa. Baadaye atazichukua dhambi zetu nafsini mwake na kutukomboa.

v. Wawili waliotaka kumfuata 8:18-22 (Luka 9:57-62).
k.18: Yesu alitaka kuvuka Bahari ya Galilaya ili awe mbali na makutano, maana
ilikuwa rahisi kwao wasielewe shabaha kamili ya Utume wake.
k.19: Mwandishi mmoja - hatujui kama alikuwa mwanafunzi au bado. lIa alijitoa
kwa bidii kumfuata Yesu.
k.20. Yesu alimwonya juu ya ugumu atakaoupata. Ugumu wa kukosa malazi na
riziki watakapotembea hapa na pale bila mpango wa mahali pa kukaa n.k.
Yawezekana alikuwa amevutwa sana alipoona umati wa watu na kuona
matendo makuu ya Yesu na kusikia mafundisho yake. Ameona hayo mazuri ila
bado hajauona ugumu wa maisha ya Yesu. Alimwita Yesu "mwalimu" pengine
amemwaza kama marabi wengine.
k.21. Huyo wa pili ameitwa "mwanafunzi" na alimwita Yesu Bwana. Huyo
hakutaka kuvuka bahari na kuendelea na Yesu wakati huo. Alitoa sababu ya
"kumzika baba", kama kweli baba alikuwa amefariki dunia ni ombi la halali tena
ilikuwa wajibu wa mwana kufanya yaliyotakiwa. Huenda maana yake ni baba
alikuwa mzee ambaye yu karibu na kufa, kwa hiyo alitaka kurudi nyumbani na
kungoja hadi afe, ndipo atasikia uhuru wa kumfuata Yesu sawasawa. Labda pia
aliwaza urithi wake, ila si lazima tufikiri hivyo.
Yesu alikataa ombi lake kwa nguvu na ukali. Alimfahamisha kwamba mambo
ya Ufalme wa Mungu yana haraka na umuhimu, madai yake hayachanganyiki
na kitu kingine, hata mambo ya familia. Mambo ya nyumbani hayakosi watu
kuyatimiza, ila ya ufalme wa Mbingu yafanyika na wale tu walio "hai kiroho"
wafu ni wale walio nje ya kundi la wanafunzi.
Yesu alipenda kujiita Mwana wa Adamu na hapa ni mara ya kwanza kukuta
amejiita hivyo. Ni Yeye tu aliyetumia maneno hayo. Hatujui kwa nini alipenda
jina hilo, pengine ni kwa sababu lilionyesha dhati zake mbili, ubinadamu wake
Zab.8. na Uungu wake Dan.7:13-14.
Hatujui hao wawili waliitikaje. Ila twaona Yesu alijibu kila mmoja kulingana na
hali yake. Alitaka wa kwanza afikiri-fikiri kwanza ndipo amfuate, ila asimfuate
kwa kuchukuliwa tu. Alitaka wa pili asiendelee kufikiri-fikiri hali za nyumbani
kiasi cha kushindwa kumfuata. Afadhali afikiri juu ya umaarufu wa Ufalme na
shughuli zake zinazohitaji haraka.
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vi. Kutuliza dhoruba 8:23:27: (Mk.4:36-41 Luka 8:22-25).
Mathayo alitaka kuonyesha mamlaka ya Yesu juu ya pepo na bahari k.27,
mamlaka ya kipekee inayozidi kuonekana. Wanafunzi waliogopa sana,
tukumbuke wengi wao walikuwa wavuvi waliozoea maisha ya baharini. Bahari
ya Galilaya ilijulikana kwa jinsi dhoruba kubwa ziliweza kutokea kwa ghafula.
Kuvuka Bahari ilichukua kama saa 1 au 2, kumbe Yesu ameisha kushikwa na
usingizi mzito hata hakuamshwa na dhoruba. Kwa sababu walikuwa katika
hatari ya kuangamia wanafunzi walimwamsha. Usingizi wa Yesu ni ishara ya
ubinadamu wake wa kweli na kuonyesha jinsi alivyochoka kwa sababu ya
shughuli nyingi kila siku.
k.26a Aliwakemea kwa uhaba wa imani yao, wameona miujiza n.k. hata hivyo
walishikwa na hofu. Yesu hakuwadharau iwapo imani yao ilikuwa haba alikubali
kuwasaidia.

k.26b: "akazikemea bahari na pepo" kwa mamlaka yake Mwenyewe kama
mkuu wa Maumbile na Mwumba wake.
k.27. Watu waliuliza "huyu ni mtu wa namna gani?" Katika Agano la Kale dalili
ya mamlaka ya Mungu ilikuwa utawala wa Bahari - Ayubu 38:8-11; Zab.65:5-8;
89:8-9; 107:23-32. Yesu ameonyesha uwezo na mamlaka ya "Mwumba",
amefunuliwa kuwa Masihi na zaidi ya Masihi.

vii: Wenye pepo wa Gadara 8:28-34 (Mk.5:1-20 Luka 8:26-37)
Gadara ilikuwa maili 6 kutoka pwani na eneo lake lilifika mpaka pwani. Hao
wawili waliishi maisha ya upweke na watu waliwaogopa sana na kuwaepa.
WaMataifa wengi waliishi sehemu zile, na walifuga nguruwe - mwiko kwa
Wayahudi. k.29: Yesu hakuwahofu alipitia pale walipo - labda walikuwa
wamewaona wakati wa dhoruba. Walimtambua kuwa Mwana wa Mungu na hao
waliozoea kuwaogofya wengine walijaa hofu.
"umekuja kututesa kabla ya muhula wetu?" Walijua Yesu ni Mhukumu wao, ni
Yule wa kushindana na uovu na kuushinda. Kumbe walifikiri amewahi kuja
kuwaangamiza, walijua makubwa yatatokea watakapokutana na Yesu.
Kwa hiyo walimwomba Yesu asiwaangamize bali awaruhusu kuingia nguruwe,
ili wapate "kikao". Yesu aliwaruhusu, ila labda kwa kelele au vipi hatujui,
nguruwe walishtuka, na kwa sababu walikuwa kwenye telemko walikimbia kwa
haraka na kupotea majini.
Wenyeji walipata hasara ya nguruwe, ila kwa upande wa pili wanadamu
wenzao wawili walipona, wakaweza kurudi makwao kwa familia zao na kuishi
maisha ya kawaida. Pamoja na hayo wenyeji waliondolewa hofu wakaweza
kupitia po pote pale walipotaka. Kwa hiyo kweli hasara ya nguruwe ilitokea
lakini vile vile faida kubwa zilitokea. Yesu hakuwaharibu nguruwe, ni pepo
waliosababisha vifo vyao. Kwa kuwahurumia wale wawili Yesu aliruhusu pepo
wawatoke na kuingia nguruwe.
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Wenyeji walionaje? Kweli walithamini nguruwe zao kuliko kuwepo kwa Yesu
kati yao, walimwomba aondoke. Hawakufikiri ni baraka zipi watakapozipata
akizidi kukaa nao! Walipenda nguruwe kuliko Yesu.
Kwa hiyo tumeona mamlaka ya Yesu juu ya "enzi" za Shetani. Amedhihirika
kuwa Mwana wa Mungu ambaye amekuja kumfunga Shetani na kuwaacha
wafungwa wake huru 12:22-29. Ishara ya kuwa uovu utashindwa kabisa kabisa
baadaye.

viii: Aliyepoozwa: 9:1-8: (Mko 2:1-12 Luka 5:17-26)
Walirudi Kapernaumu, mjini kwao, 4:13. Yesu alipoona imani ya rafiki za
mwenye kupoozwa aliitambua ni imani ya kweli. "jipe moyo mkuu, mwanangu"
maneno ya kumtia moyo na kumtazamisha atapona ila maneno yaliyofuata bila
shaka mgonjwa hakuyatazamia "umesamehewa dhambi zako" - yalihusu
ugonjwa wake kwa njia gani? Kwa nini Yesu atangulize maneno hayo?
Wayahudi walizoea kufikiri kwamba ugonjwa unaletwa na dhambi Yoh.9:2.
Hatuwezi kujua kama kweli huyu mtu amefanya dhambi fulani ambayo
imesababisha ugonjwa wake wa kimwili.
Pengine Yesu kwa kujua mtindo wao wa kuwaza alichukuliana na mawazo
hayo ili amsaidie. Alikuwa na haja mbili, ya kusamehewa, na kupona.
Tangazo la Yesu la msamaha ni kubwa sana, maana ni kazi ya Mungu peke
yake kusamehe dhambi. Yesu hakusema "Mungu akusamehe" la! - alisema
kwa mamlaka yake Mwenyewe. Tena kwa uhakika wa tendo lenyewe kuwa
limetendeka tayari "umesamehewa" si utasamehewa.
k.3 Waandishi waliokuwepo walianza kumpinga Yesu. Kwao Yesu amekufuru.
Ni mara ya kwanza tusikie habari za upinzani, nao umetoka kwa waandishi,
kundi moja lenye sauti na madaraka katika Israeli, watu walioyashughulikia
Maandiko na kutoa uongozi katika mambo ya imani.
k.4."Yesu hali akijua mawazo yao" 12:25; 22:18. Alijuaje? hatuna haja ya kufikiri
alifunuliwa kipekee na Baba yake, huenda alijua kutokana na wepesi wake wa
kutambua hali za ndani za kiroho. "mbona mnawaza maovu mioyoni mwenu?"
Yesu alikuwa tayari kuushambulia msimamo wao.
k.5. "rahisi ni lipi, ni kusema umesamehewa, au ondoka uende?" Kwa kweli
rahisi ni kusema "umesamehewa" maana hakuna atakayeweza kuthibitisha
kama msamaha umetokea au siyo; ila kusema "ondoka, uende" kutathibitishwa
kwa tukio litakaloonekana, na kama halionekani basi kusema kwake
kutapuuzwa. Kwa hiyo kama Yesu akimwambia mwenye kupoozwa "ondoka,
uende" naye anaondoka na kwenda, basi hawataweza kukana neno la
msamaha. Litakuwa na nguvu ile ile. Na kama kweli kuna uhusiano kati ya
dhambi na ugonjwa wake, atakuwa ameponyeka mambo hayo mawili.
k.6. Ndipo Yesu alitoa amri kwa mgonjwa kuondoka na kurudi nyumbani kwake.
Na amri hiyo alitoa ili wapate kujua "Yeye anayo amri duniani ya kusamehe
dhambi." Amri duniani, yaani hapa hapa wakati huo huo.
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k.7 Mara mgonjwa aliponywa.
k.8. Itikio la waliokuwepo: walishikwa na hofu na kumtukuza Mungu. Waliona
Yesu ni tofauti sana na wengine. "aliyewapa watu amri ya namna hiyo" neno
"watu" ni la ajabu, maana watu hawakuweza kusamehe dhambi, ila baadaye
Yesu aliwashirikisha wanafunzi wake amri hiyo 16:19; 18:18.
Mathayo aliendelea kujenga picha ya mamlaka ya Yesu kuzidi: 7:28-29
mamlaka katika kufundisha: 8:1-17 mamlaka juu ya magonjwa aina aina,
ukoma, kupooza, homa n.k. 8:18-22 mamlaka ya kuita watu na kudai wampe
utiifu wao wote; 8:23-27 mamlaka juu ya maumbile; 8:28-34 mamlaka juu ya
pepo, enzi za kiroho; 9:1-8 mamlaka ya kusamehe dhambi.

ix: Wito wa Mathayo: 9:9-13: (Mko 2:13-17 Luka 5: 27-32)
Mathayo baadaye aliitwa na Yesu kuwa Mtume 10:3. Marko na Luka
wamemwita Lawi. Aliishi Kapernaumu kwa hiyo haikosi amesikia habari za
Yesu. Alifanya kazi ya mtoza ushuru, akiketi forodhani penye Ziwa la Galilaya
na kutoza ushuru kwa bidhaa iliyosafirishwa. Watoza ushuru hawakupendwa
na wenzao kwa sababu walikuwa wakiwasaidia Warumi walioitawala nchi.
Yawezekana walifanya waliposhindwa kupata kazi nyingine. llikuwa rahisi
wadhulumu watu wakitoza zaidi ya kiasi cha halali.
"wenye dhambi" ni wale ambao hawakushika sheria ndogondogo za mapokeo
kama Mafarisayo walivyofanya. Wengine ni wale walioshindwa maisha. lIa
Mafarisayo na wenzao walijumlisha aina zote mbili kuwa mamoja.

Yesu aliketi mezani pamoja na watoza ushuru na wenye dhambi asisikie shida
yo yote katika kushirikiana nao. Mathayo kwa furaha ya kuitwa na Yesu
aliandaa karamu kubwa akitaka rafiki zake wakutane na rafiki yake mpya.
Kuketi nao ni dalili ya urafiki na ushirikiano. Ni ishara ya utayari wa Yesu
kujihusianisha nao. Luka 15:1-2 na 19:1-10 aliitwa "rafiki yao"
k.11 Mafarisayo walipoona hayo walianza kumpinga wakiwauliza wanafunzi
wake "mbona mwalimu wenu?" Mbona maana yake Yesu amekosa katika kula
na watu wa namna hiyo.
k.12. Kwa jibu lake Yesu alionyesha kwamba kitu cha kwanza katika mapenzi
ya Mungu ni watu na haja yao ya kupewa msaada. Kwa Mafarisayo kitu cha
kwanza ni sheria zao ndogo ndogo, na nyingi nyingi, zisizo na msaada,
zilizolemea watu. Yesu ametumwa kwa ajili ya kuwasaidia watu, "sheria" yake
ni upendo uliojaa huruma ya kuwahurumia watu. Ndivyo alivyoona Nabii Hosea
zamani Hos.6:6. Mafarisayo walisimamia dini ya nje, yenye visheria vingi
badala ya amri kuu ya upendo. Kwa hiyo dini ya Mafarisayo ni kinyume kabisa
ya mapenzi ya Mungu. Kumlaumu mgonjwa kwa sababu eti ni mgonjwa ni
msaada gani kwake? kutokumshughulikia kibinafsi kutamsaidiaje?

13b. Neno "sikuja kuwaita wenye haki bali wenye dhambi" ni kama maneno ya
8:11-12 - ni maneno ya upinduzi. Wenye kuitwa karamuni bila shaka ni "wenye
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haki" lakini Yesu afanya upinduzi na kuwaita "wenye dhambi". Mafarisayo
machoni pao walikuwa wenye haki Fil.3:5 lakini machoni pa Yesu haki yao
haitoshi 5:20: 5:6,10 wenye kiu na njaa ya haki wako karibu zaidi na "haki"
kuliko Mafarisayo ambao wameshibishwa na haki yao na hali yao.
Pamoja na hayo wote ni wenye dhambi Rumi 3:10. Wasio tayari kuungama
hawana sehemu katika rehema za Mungu. Hamna dini wala sheria iwezayo
kuleta "haki ile izidiyo" 5:20, inayodaiwa na Mungu. Haki hii hutokana na
uhusiano mwema na Mungu kwa njia ya Yesu.

x: Maulizo juu ya kufunga 9:14-17 (Mk.2:18-22 Luka 5:33-38)
Wanafunzi wa Yohana Mbatizaji walimlaumu Yesu juu ya kufunga na jinsi
ambavyo Yeye na wanafunzi wake hawakufunga. Katika dini ya Kiyahudi ni siku
moja iliyowekwa kwa watu kufunga, Sikukuu ya Upatanisho. lIa wakati wa Yesu
Mafarisayo walifunga siku mbili za juma n.k. Lu.18:12. Hasa sababu ilikuwa "ya
huzuni" ila Mafarisayo na wanafunzi wa Yohana wengi wao walifanya kwa
desturi tu.

Yesu amekuja na kuleta "dahari mpya", ni jambo la furaha kuu Ufalme wa
Mungu umekuja. Kwa hiyo wanafunzi hawawezi kuhuzunika. Wayahudi
waliwaza Nyakati za Masihi ni kama Arusi, ni wakati wa Karamu Is.25:6-9; 35:1-
10. Yesu alifananisha huduma yake kuwa arusi na Yeye ni Bwana Arusi.

15b. Ila siku itafika na bwana arusi ataondolewa. Ni mara ya kwanza Yesu
kudokeza kwamba atauawa, na dalili zipo katika upinzani kuzidi.
Atakapoondolewa ndipo wanafunzi watashikwa na huzuni kubwa nao
watafunga. Ni muda wa tangu alipouawa hadi alipofufuliwa Yoh.16:16-21. Yesu
alijua kuna utofauti usiopatanishwa kati ya Israeli ya zamani na Israeli mpya, na
kati ya haki ya sheria na msamaha wake kwa imani.
k.16-17: Neno kuu liletalo furaha ni kwamba Imani mpya ya Kikristo itashika
mahali pa imani ya Kiyahudi iliyotangulia, ambayo "imezeeka". Imani hiyo mpya
huleta uzima mpya wa kiroho. Yesu ameleta kitu kipya "divai mpya" nacho
hakiingizwi katika viriba vikuukuu vya Kiyahudi. Kitu kipya chahitaji viriba vipya,
yaani "sheria mpya na tabia mpya" upendo na huruma zilizoonyeshwa katika
Hotuba ya(Mlimani. Roho wa Mungu atakuwa badala ya "andiko liualo" 2
Kor.3:6. Si kwamba divai mpya ni uhuru wa kufanya asikiavyo mtu, la! viriba
vipya vyahitajika kuhifadhi divai mpya bila kuibana.
Katika Kanisa wakristo walifunga wakati wa kuamua mambo makubwa n.k.
Mdo.13:2-3; 14:23; 9:9.
Katika fungu hilo la tatu la miujiza Yesu ameonekana kuwa Yule wa kurudisha
uzima na uwezo wa kuona na wa kunena.
xi. Binti wa mkuu wa sinagogi na mgonjwa wa kutoka damu 9:18-26: (Mko
5:22-43 Luka 8:40-56).
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Mathayo amefupisha sana habari hii tukilinganisha na Marko na Luka. Pia
amechanganya habari mbili, ya binti WA Yairo na ya mama mgonjwa. Jumbe
mmoja - mkuu wa sinagogi, jina lake Yairo Mk. 5:22, alikuwa na binti wa umri
wa miaka 12 aliyeugua kisha akafa. Yairo alipoona hali ya binti imezidi
alimwendea Yesu na kumwomba aje. k.18 "sasa hivi amekufa" maana yake hali
yake ni mbaya yu karibu kufa Mk.5:23,35. Yesu alichukua Petro, Yohana na
Yakobo pamoja naye. Walipofika nyumbani, hakika amekufa, wapiga filimbi
wamefika, hao walioajiriwa kuongoza maombolezo, pamoja na umati wa watu.
k.24. "ondokeni, kwa maana kijana hakufa amelala tu" si kwamba kweli hakufa
ila kifo chake ni kama usingizi kwa vile karibuni hivi "ataamka" yaani Yesu
atamfufua kutoka wafu.
k.24b. "walimcheka sana" Luka 8:53,55. kwa kweli watu walihesabu maneno ya
Yesu "amelala tu" ni mzaha, ila pia ni dalili ya ukweli wa kufa kwake.
"ondokeni" mamlaka ya Yesu juu ya umati wa watu ilionekana, ni nani ambaye
angethubutu kuondoa watu wakati wa kilio?!!
k.25. Halafu mamlaka yake juu ya mauti ilionekana, adui wa mwisho mauti
ilishindwa, ililazimika kutoa mtu wake.
Ni ishara ya umasihi wake 11:5, baadaye wanafunzi walishirikishwa mamlaka
hiyo.10:8.
Mwanamke wa kutokwa damu 9:20-22. Huyo mama alikuwa ameumwa siku
nyingi, ametafuta msaada kwa madaktari na wa dawa, bila mafanikio yo yote.
Yesu alipokuwa akienda nyumbani kwa Yairo huyo mama aliamua kuchukua
nafasi hii njema ili aponywe Watu wengi walimsonga Yesu, na huyo mama
aliamini kwamba hana haja ya kusema lo lote, mradi tu aliguse pindo la vazi
lake tu, itatosha. Kufuatana na neno la Lawi 15:25 amenajisika.
Yesu alimgeukia na kumtia moyo "jipe moyo mkuu binti yangu" Imani ya namna
hiyo ilimfurahisha Yesu. Ni Yesu aliyemponya na imani yake ilikuwa kama
ufunguo wa kufungulia hazina ya uwezo wa Yesu Mk.5:30. Yesu alipenda
kuchochea imani za watu na kuwatia moyo. Habari za Yesu zilizidi kuenea.

xii: Vipofu wawili 9:27-31:
Yesu alimrudishia binti uhai wake, sasa atawarudishia hao vipofu wawili uwezo
wa kuona.
k.27: Inaonekana Yesu hakuitika mara moja walipokuwa njiani bali aliendelea
mpaka alipofika na kuingia katika nyumba fulani, ndipo akawajali. Huenda
alikuwa akipima ukweli wa imani yao.
"uturehemu Mwana wa Daudi" Kurehemu ni kutenda jambo si kuliwaza tu.
"Mwana wa Daudi" ni jina la Masihi 15:22; 20:30-31. Isaya alitabiri kwamba
Masihi atawaponya vipofu Is.35:5-6. Pia Masihi atakuwa mwenye rehema
Is.61:1, Math.11:4-5.
k.28: Yesu aliendelea kuwahoji juu ya imani yao, wapaswa kuikiri wazi.
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Imani iliyo na matumaini katika uwezo wa Yesu kutenda jambo. Katika miujiza
ya sura hizo imani imekazwa sana, mwenye ukoma, akida, rafiki za aliyepooza,
binti wa Yairo, na mama mgonjwa.
k.29: Yesu aliwaponya kwa kuwagusa na kwa kutamka maneno kama
alivyofanya kwa mgonjwa wa kutoka damu.
k.30: Yesu aliwakataza wasiseme habari zake. Hakutaka kuamsha watu
wamfuate bila kuelewa au watamwaza isivyo na kumtazamia yale yaliyo
kinyume cha wito wake. Umasihi wake si wa siasa, hakuja kuipindua serikali ya
Kirumi.
Lakini kwa hao wawili waliopata kuona kweli, ilikuwa vigumu wanyamaze,
wakaenda na kueneza habari zake sehemu ile yote.
xiii: Mtu bubu: 9:32-34.
k.33 Inaonekana ni pepo aliyesababisha huyo mtu kuwa bubu. Math.12:22
Mk.9:17. Yesu alitoa pepo ndipo mtu akanena.
Hatusikii habari za imani, wala hatuoni kwamba Yesu alimgusa.
Twaona itikio la makutano walioona jambo hilo: "Hayakuonekana hivi katika
Israeli, yaani katika taifa letu, wakati wo wote" waandishi walifundisha lakini
hamna matokeo, ila Yesu anena na pepo hutoka, dhoruba hutulia, dhambi
husamehewa, wafu hufufuliwa - dalili za kuwako kwa Ufalme wa Mungu.
k.34. Itikio la Mafarisayo ni tofauti, hawakupenda kusikia jinsi watu
walivyosema, walipinga, na kuzidi kupinga, k.3,11,14. na upinzani huo utazidi
12:24.

MASWALI:

Katika sura hizi tuna habari ya Yesu akiwahudumia wagonjwa Unapofikiri juu ya
jinsi Yesu alivyohudumia watu mbalimbali wenye mahitaji mbalimbali,
umejifunza nini ambayo itakusaidia wewe kuwahudumia watu mbalimbali?

Twaona jinsi Yesu alivyowajibu wawili waliotaka kumfuata, kila mmoja na tabia
yake. Kijana akija kwako akisema anataka kuwa pasta/mtumishi utafanyaje?
Itakubidi kutambua nini? utataka kuona nini kwake?

HUDUMA YA WANAFUNZI 9:35 - 11 :1.
Fungu hilo la pili ni kama hati au mwongozo kwa wanafunzi wa Yesu
alipowatuma kufanya kazi.
i. Kujumlisha na utangulizi: 9:35-38 Katika sehemu hiyo Mathayo
ametazama nyuma na kujumlisha shughuli za Yesu, pia ametazama mbele na
kuonyesha shughuli zitakazoendelea kufanyika na wanafunzi wake
atakapowatuma 10:1.
k.35: Kama alivyofanya 4:23 alijumlisha huduma ya Yesu mpaka wakati huo.
Picha ni kwamba Yesu alikuwa amefanya kazi nyingi sana akizunguka-zunguka
mijini na vijijini vya Galilaya. Miujiza 10 ya sura za 8 na 9 ni michache tu
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ambayo Mathayo aliichagua ili aonyeshe matendo yake makuu. Yesu alifanya
aina tatu za shughuli hasa, kufundisha, kuhubiri, na kuponya.
k.36: Alikuta nini katika kuzunguka kwake? Alikutana na umati wa watu
waliokosa "mtu wa kuwachunga na kuwatunza" Hali yao ilikuwa mbaya
"wamechoka na kutawanyika" maana ya maneno yaliyotumika ni
"wameraruliwa na kutupwa chini" Wachungaji wao walikuwa wakali wasiostahili
kuitwa wachungaji.

Huenda ni hukumu juu ya viongozi wa dini. Katika 10:6 na 15:24 ni "kondoo
waliopotea wa nyumba ya Israeli" wasio na viongozi waliotumwa na Mungu
Hes.27:16-20, 1 Waf.22:17, Ez. 34:5. Wahitaji Masihi Mchungaji Mik. 5:4; Ez. 34:23.-
ni Yesu.
Yesu alisikiaje alipoona hali yao? Aliguswa sana ndani, alisikia huruma kubwa,
huruma ya kufanya neno la kukabili shida zao, atawaletea msaada. Haitoshi
kuona shida kubwa na kuwahurumia kimawazo tu au kukata tamaa na kuacha
kufanya 10 lote lile la kuwaletea msaada.
k.37-38: Atafanyaje? Mara atatuma watu kwao, watu ambao amewashirikisha
uwezo na mamlaka yake 10:1,5-8. Kama haja ni kubwa vilevile nafasi njema ni
kubwa. Mavuno ni tayari na ni mengi.
Kwa sababu ya shida zao watu huwa tayari kuitika Yoh.4:35 ila wavunaji ni
wachache kulingana na nafasi zilizopo. Wafanyaje ili wavunaji wapatikane?
Wamwombe Mvunaji Mkuu azidishe watenda kazi. Huduma hiyo ina Mungu, na
Yeye ni kiongozi wake.
Sura ya 10 yaonyesha huduma ya waliotumwa jinsi ilivyo na mambo yaliyomo
ni nini kwa wale wa kuifanya.

ii: Mitume 12 10:1-4: (Mk.3:14-19; Luka 6:13-16; Yoh. 1:40-49)
Yesu alisema juu ya haja ya kupata watumishi maana alifahamu ya kwamba
Yeye Mwenyewe hataweza kufikia kila mahali, kwa hiyo alichukua hatua ya
kutuma wanafunzi 12. Aliwapa amri ya kufanya kama alivyofanya Mwenyewe
4:23 9:35. Mtume ni mtu aliye na mamlaka ya yule anayemtuma. Walikuwa
wanafunzi waliojifunza kwa Yesu ndipo walistahili kutumwa. Walipewa mamlaka
kwa Huduma si kuwekwa kama viongozi wa chama.
Katika orodha zote Petro ametajwa kwanza. Bartholomayo ni Nathanieli
aliyetajwa na Yohana Yoh. 1:45. Mathayo ameitwa Lawi katika Marko na Luka.
Thadayo ni Yuda Luka 6:16. Simoni Mkananayo ameitwa Zelote na Luka.
Wazelote walitaka kuipindua serikali ya Kirumi. Hivyo Yesu alimwita Mathayo
aliyekusanya kodi kwa Warumi na Simoni aliyetaka kupindua serikali. Yuda
Iskariote amewekwa mwishoni, kama yule wa kumsaliti Yesu. Yawezekana
ameitwa "Iskariote" kama alitoka mji wa Kerioth, kama siyo, maana ya neno ni
msaliti au mwongo. Yadhaniwa ni yeye tu aliyetoka kusini ya nchi.
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iii: Maagizo kwa huduma yao: 10:5-16:
k.5-6:Waliambiwa wasiende kwa Wamataifa na Wasamaria ila wawaendee
Waisraeli tu. 15:24. Kwa nini? kwa sababu hawatakuwa na nafasi ya kwenda
kwa hao wote. Vilevile afadhali wawaendee wale wa taifa lao, maana
watawaelewa vizuri. Hasa katika mpango wa Mungu kihistoria, Injili ni kwa
Wayahudi kwanza Rumi 1:16; 11:13ku. Mdo.13:46.
Baada ya kufa na kufufuka kwa Kristo watatumwa kwa WaMataifa Math.28:18-
20. Mathayo amekwisha kuonyesha kwamba Wamataifa wataingizwa katika
Ufalme wa Mungu - 8:11-12; 21:43; 25:32 na katika habari za 2:1-12; 4:14-16;
24:25 dalili zipo, kwa hiyo isiwazwe kwamba kuna hali ya kupinga WaMataifa,
la hata kidogo, ila kimipango, na kihistoria Wayahudi hutangulia.
k.7-8. Ujumbe wao ni ule ule wa Bwana Yesu 4:17 na watatenda yale yale 4:23
9:35. Matendo yao ni ishara ya kufika kwa Ufalme wa mbinguni na wenye
macho watatambua ni majira ya Masihi. Wamepewa amri na uwezo bure, nao
watende kazi yao kwa ukarimu sana, bila malipo, na bila kutoza fedha.
k.9-10: Wachukue mahitaji ya lazima tu, wasijilemee bali wawategemee wale
wanaoendewa kwa riziki na malazi. Hivyo watakumbushwa daima umuhimu wa
kazi yao, haraka yake, na jinsi iwapasavyo kuiweka mbele. Vilevile hali zao za
kujitoa zitavuta usikivu wa watu na kuwasaidia kuutambua umuhimu wa ujumbe
wao. Ilitegemewa watatunzwa "mtenda kazi astahili posho lake".
k.11: Yesu aliwaambia wakae na watu wenye sifa ya kuwa waaminifu, walio
tayari kuwapokea vizuri na kuupokea ujumbe wao. Huenda sababu ni
wasiwazwe kwa mashaka, pia waonyeshe tabia ya kutulia na kuridhika,
wasihame-hame kama watu wasiotosheka na utunzaji wao.
k.12-13: Watoe salamu ila salamu hizo ni zaidi ya maneno tu. "amani" itawafikia
wale tu ambao watawakaribisha vema, kama siyo "amani" itawarudia wale
walioitoa.
k.14: Yesu alitazamia baadhi ya watu watawapokea ila baadhi watawakataa, na
kwa hao ni jambo kubwa la hatari, kwa hiyo watapewa ishara nzito kwa kukataa
kwao "kukung'uta mavumbi". Bila shaka ishara hiyo ilieleweka na kutumika siku
zile. Ilikuwa ishara ya nini? ishara ya hukumu kali ya Mungu, izidiyo ile ya
Sodoma na Gomora zamani Mw.19:4-9.
Kwa nini izidi? Kwa sababu wameitwa kutubu, Habari Njema ni neno la mwisho
kutoka kwa Mungu, kwa kuwa katika Yesu Mungu amepatanishwa na
wanadamu, yu tayari kusamehe dhambi. Kwa hiyo kukataa ni kufunga njia
pekee ambayo kwayo mtu aweza kumkaribia Mungu na kupata msamaha na
msaada wa maisha.
Kukataa ni dhambi kubwa, itikio la ajabu kwa upendo wa Mungu.
Wasikae mahali wasipotakiwa, maana nafasi ni tele. Kwa jumla twaweza
kusema kwamba hali yao yote ionyeshe kuwa wametumwa na "Mfalme Mkuu"
wakiwa na ujumbe muhimu kabisa juu ya wokovu wa watu nao unahitaji itikio la
mara moja. Kwa vyo vyote hali zao ziwe msaada kwa watu ili watambue
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kwamba Masihi amefika na ni Yeye aliyewatuma. Ishara wanazozifanya ni
ushuhuda wa Kufika Kwake, na maisha yao ni uthibitisho wa umuhimu wake.
k.16. Hayo yote yalihusu safari iliyo mbele yao, halafu Yesu aliendelea
kuzungumza habari za mateso. Wao ni wana-kondoo kati ya mbwa-mwitu,
wako katika hatari, hawana ulinzi ila kumtegemea Mchungaji wao. Ila wasiwe
kondoo tu, bali wafanane na nyoka kwa busara, watumie fahamu zao, wawe
macho. Pia wafanane na hua kwa upole, wawe na nia safi, watu wa kweli.
Hivyo kwa kutumia busara na upole na kuwa watu wa kweli watajihifadhi ili
waendelee na kuitimiza huduma yao.

iv. Maonyo juu ya upinzani na mateso 10:17:
k.17. Yesu aliwaonya juu ya maudhi na mateso watakayopata kwa ajili yake
katika kuitimiza
huduma yao. Wasiwaamini watu "wanadamu" watawashtaki na watapigwa n.k.
k.18: maneno "maliwali na wafalme, WaMataifa" huenda Yesu amewaza ya
mbele watakapokwenda kwa WaMataifa. k.19-20:

Wachukue nafasi hizo kwa kumshuhudia Kristo, na Roho atawasaidia na
kuwapa maneno ya kuyajibu mashtaka. k.21: Injili italeta matengano katika
familia. k.22: "mtachukiwa na watu wote" mateso yatatoka kwa watu, kwa
serikali, kwa familia, maana yake wasitumaini kuwa salama. Wadumu kuwa
waaminifu, wasikate tamaa, wala wasiache kumshuhudia Kristo, ndipo
wataokoka. Ajabu ni kwamba chuki ndiyo itikio la watu kwa pendo la Kristo kufa
kwa ajili yao!

k.23: Ipo nafasi tele kuendelea na utume wao, wasikae mahali pamoja,
wasipotakiwa, kama watu hawautaki ujumbe waende penginepo. "hata ajapo
Mwana wa Adamu" ni nini maana ya maneno hayo"? Wengine huwaza ni
mpaka Yesu amekufa na kufufuka - mpaka ametukuzwa na ushindi
umepatikana na kuthibitishwa na Mungu katika kumfufua. Wazo lingine ni
mpaka Kuanguka kwa Yerusalemu BK.70 Mungu alipolihukumu taifa la Israeli
kwa kumkataa Mwana wake, na baada ya watu kupewa muda wa miaka kama
40 kubadili uamuzi wao juu yake. Ni thibitisho la maneno ya Yesu kuhusu
Yerusalemu Math.24.

Mkazo ni waendelee na ushuhuda wao katikati ya vipingamizi vingi na maudhi
mengi hali wakijua Yesu atatukuzwa.

k.24-25: Chuki hasa ni kwa Yesu Kristo. Wamepata heshima ya kushirikishwa
kazi yake na kuwa wajumbe wake, na watashirikishwa mateso yake.

k.26-33: Neno kubwa la sehemu hiyo ni "kuogopa". waliposikia maneno ya
Yesu kuhusu kuchukiwa na kuteswa bila shaka walianza kuogopa, na hofu hiyo
ingaliweza kuwakatisha tamaa wasiendelee na huduma. Wapaswa kuendelea
kumshuhudia Kristo hadharani - Rumi 10:9-11, watangaze wazi "juu ya
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nyumba" yale waliyoyasikia kwa Kristo sirini, na Mungu atathibitisha ujumbe
wao.

Wamwogope Mungu, wasiwaogope wanadamu? Kwa nini? kwa sababu kuna
mpaka katika uwezo wa wanadamu kuwaudhi - waweza hata kuwaua kimwili
bila kugusa uhusiano wao na Mungu na maisha yao ya baadaye. Tena ni
Mungu aliyestahili kuogopwa, Yeye ndiye Mhukumu wa wote, na ni afadhali
kuuawa kwa ajili ya Kristo kuliko kumwasi Kristo na kukataliwa na Mungu.

Wakiogopa watu watashikwa na woga ndipo watamkana Kristo, watamkana
kwa kunyamaza tu.
Mungu Baba aliye Mhukumu wa wote ni Mhifadhi kwa wale wamchao. Yeye
huangalia hata mambo madogo madogo, ndege, na nywele za vichwa!!! maana
yake hakuna kitu kilicho nje ya ufahamu wake. Yeye hujua mambo yetu ya ki-
binafsi. "bora ninyi kuliko mashomoro wengi" mashomoro ni ndege wadogo
tena ni wengi, waliuzwa kwa bei rahisi k.29, chakula kwa maskini.
k.32-33: Kwa hiyo Baba anayeangamiza mtu Yehanamu ni yuleyule wa
kuangalia ndege kwa hiyo wasiogope, ni Baba wa upendo kwa wote
wanaomtegemea. Watakufa wakati ulioamriwa na Mungu, na kuna tukio baya
kuliko kuuawa kwa ajili ya Kristo nalo ni kukanwa na Kristo mbele za Baba na
kukataliwa.
Kwa hiyo tunalotenda wakati huo ndilo linaloongoza tutakalotendewa baadaye.
Bwana wao kamwe hawatawakana walio wake, waliompa Yeye utiifu wao wa
kwanza. Itakuwa heshima kupita zote kumsikia Yesu akinikiri mbele za Baba
wazi, katika siku ile kuu ya mwisho, vilevile itakuwa aibu kupita zote na hasara
kuu kumsikia Yesu akinikana mbele za Baba. Maneno hayo yatusukume tumkiri
Kristo wakati wote na mahali pote, potelea mbali tutapokelewa au kukataliwa na
watu.
Kitu kikubwa ni uhusiano wetu na Bwana Yesu. Kama Yesu hakuwa Mwana wa
Mungu na Masihi wa kweli aliyetumwa na Baba, kwa kweli alijaa "umimi" na
kuwa mdanganyifu wa kwanza, maana alidai makubwa mno. Kwa hiyo
wachague wawe pamoja na Yesu au pamoja na watu.

k.34-35:"Msidhani nalikuja kuleta amani duniani; la! sikuja kuleta amani, bali
upanga" Maneno hayo yaonyesha matokeo ya Kuja kwake si sababu yake.
Wayahudi walikuwa na mtindo wa kuonyesha matokeo kama ni sababu, mtindo
huo huonekana mara kwa mara katika Agano la Kale. Iliandikwa kwamba
Masihi ataleta amani Is.9:5-7; 11:1-9; Zek. 9:9-10 na Luka 2:14. Kwa nini
"upanga" umetajwa, ni dalili ya nini? Ni dalili ya utengano utakaotokea,
utakaosababishwa na watu kumwamini. Ni kuhusu itikio la watu. Yesu hudai
kuwa wa kwanza katika maisha ya mtu, kabla ya jamaa zake na kabila lake, na
serikali yake n.k. Madai hayo ni "upanga", yahusu utiifu wetu. Kama familia
watanidai kinyume cha mapenzi ya Mungu au kutanguliza mapenzi yao,
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napaswa kutii mapenzi ya Mungu kwanza. Vilevile kwa serikali, kwa kabila, kwa
cho chote kile kitakachodai utiifu wangu.
Tuangalie Yesu alisema "kuliko" si badala, hasa ni kuhusu ni nani aliye wa
kwanza(katika maisha yangu - na Yesu hakubali kuwa wa pili au wa tatu! 6:33.
"kuchukua msalaba" ni kukana nafsi. Kweli nitaumizwa kama matakwa yangu
au ya familia yatakuwa kinyume cha anayotaka Mungu. Ni kusema "la" kwa
mapenzi yangu na "ndiyo" kwa mapenzi ya M}ngu.
k.40-42. Iwapo Yesu ameonyesha "hasara" ya kumfuata, hasara ya maudhi na
mateso, hasara ya kujikana nafsi, hata hivyo, si hasara tupu. Faida zipo. Faida
ya heshima ya hali ya juu ya kushirikishwa baraka za kuwa pamoja na Kristo.
Na wale watakaowapokea watakuwa wamempokea Kristo, na wale wa kufanya
jambo dogo, la kawaida kabisa, kama kumpa mtu maji kwa sababu ni mtumishi
wa Kristo, watahesabiwa kuwa wamempa Kristo hayo maji. Nao wote watapata
thawabu ya milele, kushirikiana na Kristo katika uzima wa milele kwa kuwa
walikubali kuwa naye duniani kwa njia ya kumkiri.
Kwa hiyo tangu mwanzo wa sura hiyo tumeona ya kuwa jambo kubwa ni
uhusiano wa wale waliotumwa na Bwana wao. Wameshirikishwa amri na
uwezo wake, watashiriki kupokelewa ni kukataliwa kwake, watashiriki mateso
yake, watashiriki uhifadhi wa Baba yake, watashiriki heshima zake na hasa
heshima ya Yeye kuwakiri mbele za Mungu, na mwishowe watashiriki thawabu
ya milele, kuwa pamoja naye katika utukufu wa milele. Hivyo wasiwaogope
wanadamu, wamwogope Mungu Baba yao, waendelee kumshuhudia Kristo
kwa wazi.
11:1: Hapo Mathayo afunga fungu hilo kwa kujumlisha 7:28-29: ili aendelee na
habari zingine.

MAITIKIO MBALIMBALI KWA HUDUMA YA YESU: 11:2 - 12:50.
Katika sehemu hiyo Mathayo amekusanya pamoja mambo mbalimbali
yanayoonyesha ukweli wa Umasihi wa Yesu na aina yake na maitikio
mbalimbali ya watu.
i. Yohana Mbatizaji 11: 2-19. Yohana alitiwa gerezani 4:12. Yosefu (Josephus)
mwalimu wa historia ya Kiyahudi alisema alifungwa katika gereza la
Machaerus, mashariki ya Bahari ya Chumvi. Baadaye aliuawa kwa agizo la
Herode Antipa 14:1-12.
Bila shaka alipofungwa alisikia shida sana kwa sababu ya ugumu wa maisha
uliozidi sana ugumu wa kuishi jangwani alipokuwa akihubiri. Pia hali ya
kutokujua na kutokuona matendo ya Yesu ilimsumbua. Kwa kuwa alikuwa
amembatiza Yesu na kumtangaza kuwa "yule ajaye" akiamini ni Masihi, bila
shaka angalipenda kujua vizuri zaidi jinsi Yesu alivyokuwa akifanya na
kufundisha, lakini ilibaki asikie kidogo kidogo tu, kwa hiyo ilikuwa vigumu apate
picha kamili ili aweza kuamua vema juu yake. Alikuwa mwanadamu mwenye
kusikia hali ya mashaka na kukata tamaa, huenda alijiuliza kama Yesu ni
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Masihi mbona amemwacha gerezani n.k. Hivyo Yohana aliamua kutuma
wanafunzi kadha kumwendea Yesu na kumwuliza moja kwa moja juu ya
Umasihi wake.
k.2-3: Swali lake lilikuwa "wewe ndiye yule ajaye au tumtazamie mwingine?"
Mashaka yake yaonekana wazi, Je, Yesu ndiye Masihi au yuko mwingine?
Inaonekana matendo ya Yesu hayakutoboa wazi kwa Yohana Umasihi wa
Yesu. Yohana alipombatiza alimkiri Yesu kuwa mkuu kuliko yeye 3:14-15 pia
aliwashuhudia watu waliomwendea kwamba Yesu anayo nguvu kuliko yeye,
naye atafanya hukumu "atabatiza kwa Roho na kwa moto" pia pepeto li
mkononi mwake - atausafisha sana uwanda wake" 3:11-12. Mashaka ya
Yohana yalihusu matazamio yake juu ya "matendo ya Yesu". Yesu haonekani
kama mfalme waliomtazamia yeye na watu. Ni mpole si mkali, mbona
hajisukumi, mbona Mfalme Herode na Herodia "mkewe" wangali hai
wakiendelea na maovu yao? Yohana alipotafakari hayo yote ilimbidi atume
watu kumwuliza Yesu swali hilo.
k.4-5: Yesu hakuudhika na swali la Yohana, bila shaka alimhurumia na
kujiweka mahali pake na kufahamu sababu za swali lake. Yesu alitoa jibu rahisi,
alimwelekeza katika "matendo yake", matendo ya huruma si ya hukumu,
kuwahubiri maskini na kuwashughulikia wanyonge. Upole wake ulidhihirika na
huruma zake, na hayo yote ni matimizo ya Maandiko kuhusu Masihi
Is. 61:1-2; 35:5ku. 29:18. Luka 4:18. Kweli watu wapaswa kuyatazamia
matendo kama hayo.
k.6. "heri awaye yote asiyechukizwa nami" Yesu alifahamu kwamba huduma
yake ya kuwashughulikia wanyonge, kuwaponya wagonjwa, kuwakaribisha
wenye dhambi, kushirikiana na wasiopendwa na walio "nje" haiwapendezi
wakuu, wala kuridhisha wale waliotazamia Masihi wa kuipindua serikali.
Mara nyingi mashaka yalizuka kuhusu mafundisho yake juu ya Wamataifa
kupokelewa na Wayahudi kuwekwa nje ya Ufalme wa Mungu. Bila utambuzi wa
kiroho ilikuwa vigumu kuwahakikishia wengine juu ya ukweli wa Umasihi wake.
Ni baraka ikiwa watatambua wapaswa kuamini iwapo ufalme haujaja bado kwa
ukamilifu, na hukumu atakayofanya ni ya baadaye.
k. 7-15: Wanafunzi wa Yohana walipoondoka Yesu alizungumza habari za
Yohana na makutano wa watu waliokuwepo akionyesha umaana wake na
mahali pake katika mpango na makusudi ya Mungu.
Alianza kwa kuwakumbusha kwa nini wengi walikwenda jangwani kumwona,
maana alipotokea watu walishtuka sana, kila mahali habari zake zilienea, na
watu walikuwa katika hali ya msisimko wakitazamia yatakayotokea.
Hawakumwendea kwa sababu alikuwa mnyonge, mtu asiye na msimamo,
(nyasi iliyotikiswa), la, hata kidogo; walimwendea kwa sababu alikuwa imara,
mwenye nguvu, asiyejali mtu yeyote hata wakuu. Je! walimwendea eti, alivaa
mavazi mororo? la, hata kidogo; kinyume chake alivaa mavazi magumu ya
nabii 3:4.
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Alikuwa tofauti sana na wakuu, mtu asiyejali mawazo ya watu.
Kweli watu walimwaza kuwa nabii katika mfuatano wa manabii wa kale, na wa
kwanza kutokea tangu Malaki aliyeishi miaka mia nne kabla yake.

k.9-10: Lakini haitoshi wamkubali kuwa nabii, na mkuu katika manabii wote, na
wa mwisho, maana waliomtangulia walitabiri habari za Masihi kwa mbali, ila
yeye alihubiri habari zake hali akimwona kwa macho yake mwenyewe. Tena
haitoshi wamwaze kuwa nabii mkuu kuliko wote. Yohana alikuwa zaidi - alikuwa
"mjumbe" wa Masihi aliyetajwa na Malaki Mal.3:1 atakayetayarisha njia ya Kuja
kwa Mungu kwa kuhukumu. k.10 Yesu alibadili maneno ya Malaki, badala ya
"uso wangu" ni "uso wako" na "njia yangu" alibadili kuwa "njia yako" Kumbe
Yesu anadokeza kwamba kwa Kuja Kwake Mungu amekuja.
k.11: Kwa hiyo kutokana na mahali pake katika mpango wa Mungu kuleta
Ufalme wake kwa njia ya Yesu, Yohana Mbatizaji alikuwa na heshima ya hali ya
juu, wala hakuna mwingine aliyempita. Ila Kuja kwa Masihi katika makusudi ya
Mungu ni kuleta hali mpya, dahari mpya, na Yohana ni mjumbe tu, mtangulizi
wa kutangaza habari zake, ila hayumo katika Ufalme huo, atakufa kabla
hajapata kuzishiriki baraka zake.
Siyo kusema kwa kuhusu wokovu wake kibinafsi ataukosa, la, kama mababa
na watumishi wa Mungu wa zamani ataushiriki pamoja na akina Abramu, Musa,
Amosi, n.k. Ila aliye mdogo katika Ufalme wa Yesu ni mkuu kuliko Yohana kwa
vile Agano Jipya ni bora, ahadi zake na baraka zake ni nzuri zaidi 13:16. Ukuu
wa Yohana ulitokana na mpango wa Mungu wa kuleta Ufalme wake, si ukuu
kibinafsi au kimaisha.

k.12. Ni vigumu kuelewa maana ya kifungu hicho kwa sababu chasema juu ya
ufalme wa Mungu "kupatikana kwa nguvu" na "wenye nguvu kuuteka". Huenda
maneno hayo ya Yesu yahusu jinsi Kuja kwa Ufalme katika Yeye
kumesababisha watu kuitika kwa utofauti. Iwapo baadhi wamemkubali wako
wengi waliompinga kwa nguvu, nao wazidi kumpinga. Hao mara nyingi
hujitahidi kuwazuia watu wasimfuate Kristo. 9:11. Vilevile kanuni za Ufalme siyo
rahisi 8:20;, hivyo mtu lazima ajitahidi ili apate kuingia, apaswa kukata shauri
bila kusita-sita Luka 13:24, 16:16, awe tayari kwenda kinyume cha jamaa
10:34ku. Kwa kukazana mtu ataupata.
Huenda maana nyingine ni kwamba ufalme unaingia kwa nguvu, Yesu
ameushambulia ufalme wa Shetani kwa kutoa pepo, na kuponya watu, na
kusamehe dhambi. Madai yake makubwa na uwezo wake umeoonekana katika
miujiza. Ametikisa misingi ya Wayahudi na imani yao, divai mpya huhitaji viriba
vipya!
k.14-15: Wakati wa Yesu wengi walitazamia Eliya atarudi 16:14; 17:11-14,
27:47. Yesu hakusema Eliya mwenyewe amerudi ila ya kuwa Yohana Mbatizaji
ni mfano wa Eliya aliyehesabiwa nabii mkuu. Malaki alitabiri MaI. 4:5-6 ya kuwa
Eliya atarudi na Yesu alithibitisha unabii huo kuwa umetimizwa na Yohana
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Mbatizaji Luka 1:17 Yoh.1:21. Watu wapaswa kuwa na utambuzi wa kiroho ili
wayatambue hayo yote, na wawe tayari kukubali.

k.16-19: Yesu aliwakemea watu kwa sababu hawakuwa tayari kuwapokea
waliotumwa na Mungu, yaani Yohana na Yeye. Hawakujali ujumbe wao,
hawakuwa tayari kusikiliza neno ambalo Mungu alitaka walisikie. Yesu
aliwafananisha watu wa "kizazi hiki" na watoto waliocheza michezo mbalimbali.
Baadhi walipenda michezo ya furaha, kama arusi, huku wengine walipenda
michezo ya huzuni kama mazishi. "kizazi hiki" ni wale waliomsikia Yohana
Mbatizaji, na baadaye walijaliwa kumsikia Masihi Mwenyewe, yaani Yesu.
Yohana alikuwa mtu mzito, aliishi maisha magumu ya porini, mbali na watu, si
mtu wa kucheka-cheka; na ujumbe wake vilevile ulikuwa wa toba, wa kuita watu
watengeneze maisha yao kwelikweli, na aliwaonya juu ya hukumu kali ya
Mungu. Wengi walimwendea ila baadaye walipoa na kufikiri ana pepo.
Yesu alikuja, alijaa huruma, wanyonge walitiwa moyo, wagonjwa waliponywa,
wenye pepo waliondolewa mapepo, watu wa kawaida walihubiriwa habari za
upendo wa Mungu - kweli ilikuwa kama "arusi" watu wakijaa furaha 9:10-13; ila
baadhi walimwona ni mtu mlegevu, rafiki wa wasio na sifa nzuri, mtu
asiyefunga, asiyejali sabato n.k.
Ajabu ni kwamba watu hawakuridhika na mtu mzito wala na mtu mwepesi, mtu
aliyewaonya juu ya hukumu ya Mungu na mtu aliyekaza rehema za Mungu.
Hayo yote yaonyesha ya kuwa hamna ya kuwaridhisha. Huduma zote mbili, ya
Yohana na ya Yesu, zilikuwa na maana katika makusudi ya Mungu, na maitikio
ya watu kwa huduma hizo hayatazuia mapenzi ya Mungu yasitendeke. "Kizazi
hiki" walijaliwa kuona Matendo makuu ya Mungu kwa njia ya Yesu Kristo,
iliwapasa waitike vema, lakini wengi wamekosa kuelewa. "hekima imejulikana
kuwa ina haki kwa kazi yake" Yohana Mbatizaji na Yesu wamedhihirishwa
kuwa walifanya iliyo sawa na watu wema watatambua hivyo. Iwapo huduma
zao zilitofautiana hazikupishana.

ii Miji iliyomkataa Yesu 11:20-24. Yesu aliendelea kwa kuikemea miji na
vijiji vya Galilaya, mahali pa huduma yake, mahali alipofanya miujiza aina
aina, mahali alipofundisha makutano makubwa ya watu. Miji iliyojaliwa kuona
maajabu mengi, yasiyotendeka kamwe hapo nyuma. Itikio lao limekuwaje?
Wengi hawakutubu, iwapo ni itikio lililotakiwa, maana shabaha ya matendo
hayo ilikuwa kuleta watu kwenye toba ili wasamehewe dhambi zao na
kuletwa kwenye uhusiano mwema na Mungu.
Yesu aliwakemea kwa sikitiko na kwa huruma, si kwa kulipiza kisasi. Korazini -
Bethsaida. Korazini ilikuwa maili kama tatu kutoka Kapernaumu, na Bethsaida
maili chache magharibi yake. Hatuna habari ya miujiza iliyofanyika Korazini
dalili ya kuwa waandishi wa Injili walichagua michache kati ya miujiza mingi
aliyoifanya Yesu.
Yesu alipambanisha miji hiyo na miji ya zamani ya kipagani, ya Tiro na Sidoni,
iliyojulikana kwa uovu uliofanyika ndani yake. Miji iliyokemewa na manabii
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Is.23; Ez.26-28; Am. 1:9-10 Yesu alisema kwamba kama hiyo miji ingalijaliwa
kuona miujiza yake watu wangalitubu kwelikweli.

k.23. Halafu Yesu alikemea mji wa Kapernaumu, mahali pa kikao chake 9:1.
alipofanya miujiza mingi. Wenyeji walikuwa na kiburi kingi, watu walijiona wako
salama katika maendeleo na mafanikio yao, hawakuhitaji kitu kingine. Yesu
alitabiri kwamba kuinuka kwao kutafuatwa na kuanguka kwao, anguko kubwa la
hukumu ya Mungu. Sodoma ilijulikana kwa uovu wake na kwa kuukataa ujumbe
wa Mungu Mw.19:1-29; Math.10:15. Adhabu ya miji hiyo ya zamani itakuwa
ndogo kulingana na adhabu ya miji ya Galilaya, wamejaliwa kuona makuu nao
wapaswa kuitika vema, wala hawakujali Luka 12:47-48.
Neno ambalo haliwezi kusameheka ni la kukataa "msamaha wa Yesu" Yohana
Mbatizaji alisema Masihi atafanya hukumu, ila wakati huo Yesu hakutekeleza
hukumu ila aliwaonya itakuja.

iii. Itikio la kweli kwa wito wa Yesu 11:25-30: Siku za Yesu kupendwa na watu
na watu kumfuata kila mahali zilianza kupita. Wengi hawakutubu na wakuu
walizidi kumpinga. Alionaje hali hiyo? Je! ataudhika na kukata tamaa? k.25:
Yesu alijibu hali hiyo kwa kumshukuru Baba yake na kujitia kwa moyo chini ya
mapenzi yake. Baba ni juu ya mbingu na nchi naye amemkabidhi yote k.27:
28:18.
Baba ndiye asili ya wale wengi kukosa kumtambua "Baba amewaficha"
hawawezi kufahamu bila kufunuliwa: na hawatafunuliwa wasiponyenyekea na
kuwa kama "watoto wachanga" 18:3 walio tayari kujifunza. Shida yao ni kujiona
kuwa wanafahamu Is.29:14, I Kor. 1:18ku. Mambo ya Mungu hayaeleweki
kama mambo ya dunia, ufahamu wa kiroho hautegemei akili na uwezo wa
kibinadamu I Kor.2:6-16. Hasa Yesu alimshukuru Mungu kwa wale "wachanga"
waliomwamini, na kuitika wito wake na kumfuata, ila ni wachache waliotoka kwa
wakuu. 16:17, Mdo.16:14, 25b. Mungu ndiye mwenye madaraka ya kuwafunulia
watu. Yeye huwaficha wengine na kuwafunulia wengine kufuatana na mapenzi
yake.

k.26 "Naam Baba ndivyo ilivyopendeza mbele zako" Yesu hakusikia shida yo
yote, iwapo bila shaka hakufurahi kuona watu wakikataa wito wake. Yu radhi na
mapenzi ya Baba.

k.27. Uhusiano kati ya Baba na Mwana ni wa kipekee - wao hufahamiana
kikamilifu, hamna siri kati yao, Baba amemkabidhi Yesu "vyote" yaani ufahamu
wote wa kweli. "Hakuna amjuaye Mwana ila Baba wala hakuna amjuaye Baba
ila Mwana" kujua ni "ushirikiano wa kibinafsi" si ujuzi tu.
Yoh.17:3 Ushirikiano wao wa kipekee ni wao kwa wao. Kamwe mwingine hana
haki kuushiriki. Si jambo la kawaida kwa wanadamu. "na ye yote ambaye
Bwana apenda kumfunulia" lIa wako wenye kuchaguliwa na Mwana, mwenye
kujaliwa, ndio hao ambao wataushiriki kwa mapenzi ya Baba na Mwana I
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Ilimpendeza Baba kwamba Mwana awe juu ya yote na kuwa njia pekee ya watu
kumwendea Yoh. I:18; 14:6. Hakuna mwingine awezaye kumfunua Baba.
Katika Injili hiyo Mathayo amekaza Yesu kuwa Mwana wa Mungu; 2:15, 3:17;
4:3,6; 8:29; 14:33; 6:16-17; 17:5; 21:37.

k.28-29: Yesu aliwaita "wote" waliosumbuka na kulemewa na mzigo Kuja
Kwake Is.55:1-3. Wako chini ya Nira ya Torati. Mafarisayo na waandishi
walikuwa wamezidisha uzito wa Torati kwa kudai watu washikilie kila neno na
vilevile wayashikilie mapokeo yao mengi mengi na madogomadogo, kiasi cha
kuwalemea watu sana 23:2-4 "nitawapumzisha" wakija Kwake watasikia nafuu,
watawekwa uhuru mbali na madai mazito. Badala ya nira ya Torati
watapewa Nira yake laini. Kweli madai yake huzidi ya Torati, kama tulivyoona
katika sura za 5-7: ila tofauti ipo katika nira hizo kwa sababu ya tabia yake. Ni
nira "yake" wakiunganika naye Yeye atakuwa pamoja nao, njia ni nyepesi,
badala ya sheria zilizoandikwa ni Yeye Binafsi, Yeye aliye mpole,
mnyenyekevu, asiyevunja mwanzi uliopondeka Is.42:2-3; 53:1-2; Zek.9:9.
Madai yake ni makubwa ila kwa sababu ya Yeye Mwenyewe na tabia yake
watasikia raha nafsini mwao badala ya masumbufu na kulemewa.
"Jifunze kwangu" nira ilifunga ngombe wawili pamoja ili wavute plau kwa
pamoja. Vilevile mtu akienda pamoja na Bwana Yesu atasikia msaada mkubwa.
Hasa iliyotakiwa si utii kwa sheria bali ni utiifu kwa Yesu binafsi. Ni rahisi zaidi
kufanya kama atakavyo mtu kuliko kutii "andiko" la sheria lililo baridi, halina
"nafsi" Nira ipo, mzigo upo, ila ni ya tofauti sana. Ni njia mpya ya kumtumikia
Mungu katika uhusiano mwema na Yeye.
Kweli Yesu aliendelea kudai makubwa.

MASWALI:

Yesu alipowachagua Mitume 12 alikuwa na shabaha gani? Wafikiri walipewa
"cheo" au hasa mkazo ulikuwa huduma na kazi? Unaonaje! Kanisa limepata
shida kwa sababu ya kuweka kama "vyeo" k.m. lina maaskofu, mapasta,
wainjilisti, maruraldean, maarchdeakoni, n.k. Si afadhali ziwepo huduma
mbalimbali bila majina hayo yote ya "vyeo"? Toa mawazo. Taz. 1 Tim.3:1 "mtu
akitaka kazi ya askofu, atamani kazi njema" - mkazo ni kazi au cheo!!

Math: 11:28: Wito wa Yesu wa Kumjia unadhihirisha utofauti mkubwa kati ya
dini ya Kikristo na dini zingine; Utofauti gani hasa?

iv. Yesu kupingwa juu ya Sabato: 12:1-14; (Mk.2:23-28 na Luka 6:1-5)
12:1-8: Kuvunja masuke: Kumb. 23:25 iliruhusu watu kuvunja masuke.
Mafarisayo walifundisha katika mapokeo yao kwamba ni "kazi" na kwa sababu
hiyo atakayefanya atakuwa amevunja amri ya sabato "usifanye kazi" - walikuwa
wameongeza "amri" kwa kutoa visheria vingi vingi, vidogo vidogo, kutokana na
ufafanuzi wao. Nira ya Torati ilizidishiwa uzito kwa njia hiyo hasa juu ya Sabato.
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Wayahudi walitumaini Sabato kuwa baraka na furaha, ushuhuda wa uumbaji
wa Mungu, na uhusiano wao na Mungu kwa njia ya Agano lake, na ishara ya
furaha za baadaye. Ila waandishi na Mafarisayo kwa ufafanuzi wao wa sheria
na kwa kuyaweka mapokeo yao kuwa sawa na Torati yenyewe wamegeuza
sabato kuwa "mzigo" kuliko baraka. Badala ya mtu binafsi aamue ni ipi iliyo
"kazi" hao viongozi waliwaambia na kuwatisha!

k1. "wanafunzi wakaona njaa" hawakuvunja masuke ili wachokoze wakuu na
kugombana nao. la! ila kwa kuwa walisikia njaa. k.2. Yesu aliwatetea akiyajibu
mashtaka ya Mafarisayo. Neno la kwanza, aliwakumbusha jinsi Mfalme Daudi
alivyofanya (I Sam.21:1-6) wakati yeye na watu wake waliposikia njaa. Alifanya
isivyoruhusiwa. Iwapo walifahamu habari hiyo wameshindwa kuelewa maana
yake kiroho "hamkusoma" Haja ya wanadamu hupita madai madogo madogo
ya sheria.

k.5. Halafu makuhani katika huduma yao kila wakati huvunja sabato, kwa hiyo
ni wazi kwamba Mungu hakukusudia watu wafungwe kama kwa minyororo na
visheria vidogo vidogo vingi vingi, alipotoa amri juu ya sabato.

k.6. Ndipo Yesu alisema kwa mamlaka ya Ki-Masihi kwamba Yeye ni mkuu
kuliko hekalu - watu waliamini "Mungu" yumo katika hekalu, ni mahali pa
Kuwemo Kwake ki-pekee. Yesu ni Mungu aliyefanyika mwili, Mungu yumo
katika Kristo zaidi ya Alivyo ndani ya Hekalu. Sheria za hekalu juu ya utendaji
wa ibada na dhabihu zilimlenga Kristo, nazo zimefikia mwisho wao na matimizo
yao katika Kristo, kwa kifupi hekalu halina kazi kama hapo nyuma Rumi 10:4
Gal. 3:24.
Yesu alisema wanafunzi wake hawakuwa na hatia. Yeye anayo mamlaka ya
kutafsiri maana ya torati na jinsi ya kuishika, si ya kuiondoa. Jinsi hiyo ni tofauti
sana na ya Mafarisayo na waandishi. Njia ya Yesu ilitikisa mapokeo yao k.7:
Jambo moja kubwa ni "rehema" kama Hosea alivyosema Hos.6:6. Mungu ni
mwenye rehema na hupenda rehema iongoze maisha ya watu, rehema
inatangulia hata mambo ya ibada na kutoa dhabihu. Dhabihu nyingi hazitoshi
kama rehema imekosekana.
"

k.8: Bwana Yesu alidai makubwa - Yeye ni Bwana wa Sabato, aweza kuamua
juu yake. Ikiwa Daudi alikuwa na "haki" ya kuvunja sheria si zaidi Yeye aliye
Mwana wake, Masihi?
12:9-14: Kumponya mtu mwenye mkono uliopooza: (Mk.3:1-6 na Luka 6:6-11).
Habari hii ni ya pili katika Yesu kugongana na Mafarisayo. Utengano kati yao
unazidi. Yesu aliruhusu kazi ya lazima itendeke siku ya sabato na katika habari
hiyo aliruhusu kazi ya huruma itendeke siku ya sabato. Inaonekana kwa
maneno ya Luka 6:7 Mafarisayo wamepanga jambo hilo litokee kwa kusudi la
kumvizia Yesu na kuona atafanyaje.
k.9 "akaingia sinagogi lao”. Neno "lao" huenda ni dalili ya utengano unaozidi.
Swali lao "Je! ni halali kuponya watu siku ya Sabato?" ni kama kumpima Yesu.
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Yesu alipojibu hakutumia mamlaka yake, wala Maandiko, ila aliwatazamisha
katika kawaida yao ya kutenda.
Kuhusu wagonjwa walifundisha kwamba mgonjwa asishughulikiwe isipokuwa
yu katika hali ya kufa. Kwa mali yao walifanya tofauti. Wengine walifundisha
kwamba mnyama asishughulikiwe kama ni kufa, basi na afe. Ila wengine
walisema kitu fulani chaweza kushushwa shimoni ili mnyama asaidiwe kutoka,
pia aweza kulishwa hadi kesho yake. Wengine walitoa tu wakisema hali ni
mbaya iwapo siyo. Kumbe waliruhusu sheria ziachwe kwa ajili ya mali yao ila
kwa wanadamu siyo! Yesu alijua hakika jinsi walivyofanya, hawataweza
kujitetea - taz. k.11 "ni mtu yupi miongoni mwenu .... ?" kwa kuwa mtu alikuwa
ni mmoja tu, kwa ajili ya mmoja tu yu tayari kuvunja torati.
Kwa kweli yule mgonjwa wa kupooza mkono asingalikufa siku ile, angaliweza
kushughulikiwa kesho yake, ila Yesu aliona kumwacha kwa siku moja ni kukosa
huruma. Kwake :Yesu ni "halali kufanya mema siku ya Sabato" k.12. Yesu
alikasirika alipoona hali ya "ugumu wa mioyo yao "Mk.3:5 na jinsi
walivyothamani mnyama kuliko wanadamu. Yesu aliwathamini wanadamu sana
6:26, 10:31. k.13 ndipo Yesu alimponya yule mtu.

k.14. ltikio la Mafarisayo ni kufanya shauri la kumwangamiza. Tofauti zao na
Yesu hazitengenezeki, hawawi tayari kumpokea kuwa Masihi wao, na badala
yake wataendelea na shughuli zao za kuzidisha mapokeo yao na kuuzidisha
uzito wa mzigo kwa watu na kufanya nira ya Torati kuwa ngumu zaidi.
Marko alisema Maherode walijiunga na Mafarisayo katika shauri la
kumwangamiza Yesu, watu wa siasa wakijiunga na Mafarisayo watu wa dini,
kwa kawaida hawakupendana.

v. Itikio la Yesu kwa upinzani huo: 12:15-21.
Yesu alifahamu Mafarisayo wameondoka hali wakitaka kufanya mpango wa
kumwondoa. Yesu hakutaka kuwachokoza zaidi, iwapo alijua wengi
watamtetea. Kwa hiyo aliondoka pale alipokuwapo nao wengi walimfuata,
akawaponya wote waliokuwa wagonjwa. lIa aliwakataza wasiseme lolote ili awe
na uhuru wa kuendelea na huduma mpaka atakapotimiza yote yaliyotakiwa.
Ndipo Mathayo alitumia Maandiko kuonyesha jinsi hayo yote yalivyolingana na
picha ya "Mtumishi" iliyotajwa na Isaya, Is.42:1-4. Wapinzani watatumia nguvu
ili wamwondoe, ila Mtumishi wa Mungu atadumu kuwa mpole na mnyenyekevu.
Mathayo alikaza tabia ya Mponyaji kuliko uponyaji alioufanya Amekwisha
kuonyesha uponyaji wa aina mbalimbali. Sura 8 - 9.
k.18: Maneno hayo yatukumbusha ubatizo wake wakati alipokubali wito wa
KiMasihi wa kuwa Mtumishi atakayeteswa, na kupewa Roho ili autimize huo
wito. Ndipo alianza huduma kwa wanyonge na wasio na sauti, waliokosa haki
zao. n.k.
k.19-20: Yesu hatatumia mabega, hataipindua serikali, bali ataonyesha huruma
na upole "mwanzi uliopondeka" na "utambi utokao moshi" yaani kwa wanyonge



MATHAYO
62

mpaka apate ushindi ndipo hao kwa ushindi wake watapatiwa haki zao. lIa
huduma yake haitakamilika mpaka ameteswa. "atakuwa kimya" Is.53:7-8,
hatatafuta ugomvi na wapinzani wake. Mungu atamfufua katika wafu na kumpa
Jina lipitalo kila jina, ndipo ufalme wake utafunguliwa wazi na wanyonge
wataingia.
vi. Yesu kushtakiwa amefanya patano na Shetani na jibu lake 12:22-37.
(Mk.3:23-30 Luka 11:17-23 12:10 6:43-45)

22-24: Yesu alifanya mwujiza wa ajabu akimponya mtu mwenye pepo, kipofu
na bubu. Inaonekana asili ya ugonjwa wake ni pepo. Watu walishangaa sana
kiasi cha kujiuliza "huyu siye Mwana wa Daudi?" yaani Masihi. Ni kama
mwujiza imewafanya wamwona Yesu ni Masihi ila mashaka ni kwamba
haonekani kuwa na heshima za Kifalme.
k.24. Mafarisayo waliposikia maoni hayo walijitokeza mara na kutoa maoni yao
ya tofauti. Hawakuweza kuukana ukweli wa tendo lenyewe, ila watajadili asili
yake. Walisema Yesu amepatana na Shetani, amefanya kwa Beelzebuli, mkuu
wa pepo! 10:25, 2 Waf. 1:2. mungu wa Ekron. Shetani na Beelzebuli ni mamoja
12:24,26. Yaani shtaka lao ni kwamba Shetani amemtuma Yesu kufanya kazi
yake, na ndiyo sababu aweza kutoa pepo. Yesu alijibu kwa kutoa sababu nne
za kuwapinga.

k.25-26: Ni upuuzi mkubwa kusema hivi, maana vita ya ndani ni hatari sana, na
kwa kweli Shetani hawezi kujiangamiza. Shetani anao watumishi - mapepo
wengi, anayo nyumba, anao ufalme. Yeye na walio wake wameunganika
pamoja kwa kusudi la kumpinga Mungu. Haiwaziki kwamba wataachana na
kufitinika wao kwa wao - upuuzi mtupu.
k.27. Yesu alionyesha unafiki wao (Mdo.19:13-16) Kwa nini wamlaumu Yeye
huku wakiwasifu wa kwao wanaotoa pepo? Imekuwaje Yeye akifanya
amefanya kwa Beelzebuli na hao wakifanya wamefanya kwa Mungu. Sharti
waufuate uamuzi mmoja wa haki si wa upendeleo. Yawezekana wengine wali-
toa pepo, ila si mara nyingi na bila shaka si kama Yesu alivyofanya, hasa kwa
huyu kipofu na bubu, maana watu walishangaa sana kama hawajaona kitu cha
namna hiyo. Wengine wamewaza maneno ya Yesu "Je wana wenu huwatoa
kwa nani?" kuwa kama ubishi "wana wenu hawawezi kutoa pepo"
28-30: Yesu alionyesha asili ya mamlaka yake juu ya pepo. Kama si Shetani
lazima ni Mungu. Hamna awezaye kumshinda Shetani ila Mungu. Katika
huduma Yesu ameendelea kumshinda Shetani kwa miujiza yake, ameteka
"vyombo vyake" na ni wazi Yeye anayo nguvu zaidi Is.49:24-26. Anazidi
kumfunga, ila bado hajamfunga kabisa asiweze lo lote. Anazidi kumzuia hadi
atakapoingia utawala wake wa mauti na kuwafungulia wateka wake Ebr.2:14ku.
k.28 "ufalme wa Mungu umekwisha kuwajilia" ufalme umeisha kuja katika Yesu,
ila mpaka atakapokufa msalabani na kumponda kichwa Mw.3:15 na Kufufuka,
uwezo wa ufalme hautakuwa dhahiri. Mungu anafanya kazi akionyesha
madaraka yake juu ya uovu na mkuu wake.
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k.30: 23-24: Shetani lengo lake ni kuwazuia watu wasimwamini Kristo. Adui ni
Shetani, si serikali ya Rumi. Miujiza ni utangulizi wa tendo kuu la Ukombozi
kutoka utumwa wa dhambi na Shetani. Zamani mapigo kwa Wamisri
yalitangulia ukombozi wao kutoka utumwa wa Misri.
Katika mashindano hayo mtu hana budi achague upande wake, hawezi kukaa
kati, asiye upande wa Yesu humsaidia Shetani.
k.31-32 Yesu alitoa onyo kali juu ya dhambi isiyosameheka. Ni nini dhambi
hiyo? Ni kuzidi kuukana ukweli ulio dhahiri na kuita lililo jema kuwa "uovu" na
kinyume chake kuuita uovu kuwa "jema". Is.5:20. Ndivyo Mafarisayo
walivyofanya waliposema Yesu ametoa pepo kwa Beelzebuli, walionyesha
kwamba wamekwisha kuamua kumpinga Mungu na Kazi yake, wamefanya
mioyo yao kuwa migumu. Kwa hiyo potelea mbali Yesu afanye nini, hawamtaki,
basi. Wamekaidi mpaka wamepotoka kabisa. Yoh.3:19 Wamejiweka katika hali
isiyo na msamaha.
Kama mtu hatatubu atawezaje kusamehewa?" Kama dhambi yake siyo dhambi
kwake ataitubuje?" Kama mtu ni kipofu kwa sababu ya ukaidi wake atawezaje
kuona vizuri lipi ni jema na lipi ni baya?". Ni Mungu peke yake awezaye
kutambua wakati ambapo mtu amefikia hatua ya mwisho katika kukaidi
imfanyayo asiweze kuacha upinzani wake.

k.32 Petro alinena neno juu ya Yesu 16:23 na kumkana baadaye kwa kuwa
hakuutambua udhaifu wake, ila moyoni mwa ndani alimpenda Yesu. Yuda
alikuwa ameendelea kwa muda sirini kumpinga Yesu na hakudhihirika wazi
mpaka baadaye Yoh.12:6.
Aliye na mashaka kuwa amemkufuru Roho Mtakatifu ni dalili ya kuwa hajafanya
maana kuwa na mashaka inaonyesha kwamba yu tayari kujihoji wala bado
hajakaza nia yake.
Kwa nini yasema ni "kumkufuru Roho"? Ni kwa sababu ni kazi ya Roho kutuleta
kwenye toba, akifanya kazi mioyoni mwetu.
k.33-35: Kwa nini Mafarisayo wampinge Yesu? Kwa sababu ni "wazao wa
nyoka" 3:7 23:33 Yoh.8:47. Lazima mti uwe mzuri ndipo matunda yatakuwa
mazuri. Mafarisayo walijaribu kufanya matunda kuwa mazuri bila kuuangalia
mti. Waliposema "amefanya kwa Beelzebuli" si kosa dogo la kusema kwa
haraka, bila tahadhari, la! Ni ufunuo wa hali halisi ndani yao. Itakuwa vigumu
wabadilike, maana badiliko lililohitajika ni kubwa kabisa la ndani, la kuzaliwa
upya Yoh.3:3. Maneno yao mabaya yalitokana na tabia yao mbovu.
k.36-37: Yesu aliendelea kuonyesha uhusiano kati ya maneno ya mtu na tabia
ya ndani. Maneno hufunua jinsi alivyo mtu kwa ndani, kwa hiyo maneno yake
yatahukumiwa. Mara nyingi "neno lisilo la maana" neno dogo mtu asemalo bila
kufikiri humfunulia alivyo. Maneno ya Mafarisayo kumhusu Yesu yatasababisha
hukumu yao.
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vii: Hukumu ya Yesu kwa kizazi hiki: 12:38-45.
Miujiza mingi aliyoifanya Yesu haikutosha kuwaridhisha wakuu, walitaka "ishara
ya kutoka juu" 16:1 Luka 11:16 yaani ishara isiyoanzia Kwake Yesu, ishara
isiyoelezeki. Yesu alikataa kuwapa ila alisema watapewa moja baadaye Baba
atakapomfufua kutoka kwa wafu, wala hawataiamini Luka 16:31.
Kwa nini wasipewe? kwa sababu ni kizazi kibaya na cha zinaa hawakuwa
waaminifu kwa Mungu, wamemwasi Yak.4:4 Mathayo ametumia maneno
"kizazi hiki" mara nyingi 11:16-19, 16:4, 17:17, 23:29-36, 24:34.
Nabii Yona aliokolewa na hatari ya mauti, Yesu ataokolewa na mauti yenyewe.
Kuokolewa kwa Yona kulikuwa ishara ya yeye kutumwa na Mungu, na
alipowahubiri Waninawi walio wapagani habari za toba, walitubu kuanzia kwa
Mfalme hata na wenyeji wote Yoh.3:2-10. Yesu amefanya makubwa kupita
Yona kwa mahubiri na mafundisho na kwa miujiza mingi, na Waisraeli wateule
wa Mungu hawatubu.
"siku tatu usiku na mchana" Yesu hakukaa kaburini kwa siku tatu nzima, ni
"msemo" wa Wayahudi waliohesabu hata masaa machache ya siku kuwa siku
nzima.
Malkia wa kusini alisafiri mbali sana aliposikia habari za Mfalme Sulemani na
hekima yake I Waf.10: 1-10.
Si kwamba Waninawi walitubu na wa kizazi hiki hawatubu, kosa hasa ni
kumkataa Masihi Mwenyewe aliye mkuu kuliko nabii Yona na Malkia wa
kusini. Ukuu wake ni ameuleta Ufalme wa Mungu ambao hao wote
waliutazamia. Itikio la Waninawi na Malkia litakuwa ushuhuda wakati wa
kuwahukumu wa "kizazi hiki".
Katika habari hiyo Mathayo amepambanua tena kati ya Wayahudi wasioamini
na wapagani walioamini.
12:43-45: Katika mfano huo Yesu alisema juu ya hatari ya mtu au taifa
kujitengeneza au kutubu nusunusu. Wengi walimwamini Yohana Mbatizaji,
walibatizwa ubatizo wa toba. Yesu akaja na wengi walisaidiwa kwa kutolewa
pepo na kuponywa. Lakini wasipojitoa kikamilifu Kwake na kumpokea, hali yao
ya mwisho itakuwa mbaya kuliko ya kwanza kabla kuja kwa Yohana na Yeye.
Katika kuomba ishara wameonyesha toba lao kuwa si la kweli. Wasipompa
Yeye utiifu wao Shetani atauchukua.
k.43 Jangwani ilidhaniwa kuwa mahali palipopendwa na mapepo. Mtu
aliyetolewa pepo, au aliyetubu kwa kuacha ubaya fulani, apaswa kujaza lile
pengo kwa kumpokea Yesu na Roho Mtakatifu. Kuitikia wito wa Yohana
Mbatizaji na kutubu bila kuendelea kwa kumpokea Yesu ni bure, tena ni hatari.
viii: Yesu na jamii yake ya kweli: 12:46-50.
Mathayo ametupasha habari juu ya upinzani wa watu, hasa wa wakuu, hata
hivyo walikuwapo wale waliompokea Yesu kwa dhati.
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Hao Yesu aliwatambua kuwa ndugu zake wa kweli, watoto wa Baba yake, wa
familia moja. Twakuwa karibu na Yesu kiroho si kimwili. Uhusiano tulio nao ni
wa ukaribu kuliko ule wa ki-familia.
Mama na ndugu zake walikuwa wamesimama nje wakitaka kumwona. Hatujui
jinsi walivyomwamini huenda bado hawajajitoa Kwake kikamilifu Yoh.7:5.
Ndugu zake ni wale waliozaliwa baada ya Yesu kuzaliwa Mk.6:3. Wanafunzi ni
wale walioyafanya mapenzi ya Baba yake, walikuwa na heshima kuu ya kuwa
katika familia yake ya kiroho Yoh.1:11-13. Yesu alitafuta watu watakaouitika
wito wa kufanya mapenzi ya Baba yake.
Kwa hiyo iwapo Yesu amekataliwa na wengi wa kizazi chake, Mathayo alifunga
sehemu hiyo kwa kuonyesha Yesu hali amezungukwa na kundi la watu wateule
walio jamaa yake kweli.

MASWALI:

Katika sura hii twaona upinzani umezidi. Kwa nini wakuu walizidi kumpinga
Yesu?

Je! katika Kanisa wivu upo? kama upo, unasababishwa na nini? Utafanyaje
unaposikia uvumi wa mambo fulani juu ya mtumishi fulani? utaukubali mara
kuwa kweli? utawaambia wengine kabla ya kuuhakikishia? au utafanya
uchunguzi kwanza?

Kama utasikia watu wanaeneza habari fulani juu yako isiyo kweli utachukua
hatua zipi?

MAFUNDISHO YA YESU KWA NJIA YA MIFANO 13:1-53
Maelezo machache kuhusu mifano Tukumbuke kwamba mara nyingi mfano
ulilenga kufundisha jambo moja tu la maana au kujibu swali moja tu, kwa njia ya
hadithi. K.m. Luka 10:29 swali liliulizwa na Yesu alilijibu kwa Mfano wa
Msamaria Mwema. Katika mfano wa wakili mdhalimu ni busara yake iliyosifiwa
si udhalimu wake.

Yesu alikuwa wa pekee kabisa kama mwalimu aliyefundisha kwa mifano.
Hakukuwa mwingine aliyekuwa mstadi kama Yeye.
Mifano ya Bwana Yesu ilikuwa juu ya Ufalme wa Mungu uliokuja katika Yeye,
kwa hiyo mifano huelezwa kwa kuihusianisha na Nafsi yake na Huduma yake.
Tukitazama Luka 8:10 na Math.13:34 Yesu hakufundisha watu bila mifano. Hiyo
mifano haikueleweka kwa urahisi, hata kwa wanafunzi Math.13:36 na 15:15,
Mk.7:17-18 na Yoh.16:29. Yesu aliwaelezea wafuasi Math.13:10,11,36.
Katika sura za 11 na 12 tumeona upinzani ulizidi na watu waliachana katika
maitikio yao. Yesu alipambanua kati ya ndugu zake wa kweli na ndugu zake wa
kimwili 12:46-50. Halafu alianza kuwageukia wanafunzi wa kweli 13:11,16 na
kuwaacha wengine 13:11,13, Yesu alifanya hivyo kwa kuitumia mifano na
kuitafsiri kwa wanafunzi tu. Alikuwa na kusudi la kupambanua kati ya



MATHAYO
66

wasikilizaji wa kweli "wana wa ufalme" (ngano) na wale wa nje (magugu).
Alitaka kuvuta waliotatuta ufalme kwelikweli, walio na ufahamu wa kiroho,
waliotiwa nuru na Roho Mtakatifu Math. 11:25ku. 16:1; ili hao wazidi katika
ufahamu wao wa Ufalme 13:11,12 na 25:29.
Ufunuo wa kipekee ulitolewa na kuthibitishwa na miujiza n.k. hata hivyo wengi
hawakuguswa wala kujali - kwa hiyo "siri" ipo na siri hiyo ni nini? (a) ufalme
umekuja katika Yesu aliyeonekana mtu duni, asiye na maana, hata
akasulubiwa. Yesu hakutenda kama Wayahudi walivyotazamia, alionekana
mpole na mnyenyekevu. Kwa hiyo ilikuwa vigumu kwa watu kutambua ya kuwa
katika Yesu ufalme ulikuwa "katikati yao".
(b) Siri ya ufalme ilihusu wokovu wa Wamataifa na kukataliwa kwa Wayahudi
"wana wa ufalme". Yesu aliwaonya Wayahudi wasipomwamini na kumpokea
kwamba watakataliwa Math.8:11-12 na Wamataifa watakaomwamini
watapokelewa katika ufalme

i. Mfano wa Mpanzi 13:1-9 na Tafsiri yake 18-23: Mfano huo ulitolewa kwa
mkutano hadharani, maana twasoma kwamba Yesu aliondoka nyumbani k.1.
Iwapo tumezoea kuuita Mfano wa Mpanzi, hasa neno la kuangaliwa si mpanzi
ila ni mbegu na hasa udongo. Wasikilizaji wote wasikia neno lile lile ila matokeo
hutokana na udongo. Neno ambalo lasikiwa tu ni mateka rahisi kwa adui wa
neno, yule Mwovu. Tena kulipokea kwa furaha bila kulitekeleza kimaisha
halitadumu, mtu ataliacha mara apatapo shida na mateso. Wengine
wangeweza kulipokea vizuri na kuzaa ila wameisha kushikwa na shughuli za
dunia na kuvutwa na mali, hivyo hawawi tayari kulishikilia kama iwapasavyo,
kwa hiyo hawazai. lIa wako walio tayari kulipokea kwa moyo na kwa dhati, ndio
hao ambao huzaa matunda. Kwa hiyo mtu anayesikia Neno la Ufalme
ametikishwa kwenye shauri kuu la maisha, na hukumu ya Mungu hufuata itikio
lake. Ndivyo ilivyokuwa Yesu alipofika na kuleta ujumbe wa kuhusu Ufalme
Wengine hawakutambua na kuelewa kwamba Yesu ameuleta Ufalme wa
Mungu kati yao, wengine wako tayari kumfuata kwa muda ila ikitokea mateso
kwa ajili yake watamwacha, na wengine kwa kutaka mambo ya dunia hiyo
hawawi tayari kuacha vyote kwa ajili yake. Kwa kutokuelewa, na kwa kukosa
kina, na kwa uvutano wa mengine, ujumbe haupokelewi. Nyuma ya hayo yote
ni yule Mwovu. Ajabu ni kwamba hata hivyo wako walio tayari kujitoa kabisa na
kumfuata. Mfano huo ndio kiini cha mifano yote Mko:4:13.

ii. Shabaha ya mifano 13:10-17 Hapo twakuta kipengele kati ya Mfano wa
Mpanzi na tafsiri lake. Kwa nini mifano itumiwe? Inaonekana ni tangu hapo
katika huduma yake Yesu ameanza kuitumia kwa watu k.34. Kutokana na
maneno ya Yesu inaonekana ni njia yake ya kuwaficha watu ukweli huku
akiwafunulia wanafunzi wake - walio na "kitu wataongezewa" na wale wengine
watanyimwa k. 11,12,16,17. Kufahamu Yesu ni Masihi, Mwana wa Mungu,
ambaye ameuleta Ufalme wa Mungu ni kujua ·"siri" - kwa wengine mifano ni
kama hadithi nzuri tu. Mifano ni njia nzuri katika kipindi hicho cha huduma ya
Yesu, ni picha ya mambo yalivyo, kama ilivyokuwa wakati wa Nabii Isaya.
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Yeyote aweza kusikia ila ni mwanafunzi wa kweli anayetambua na kuelewa.
Faraja ni kwamba wako wanaofahamu na kuitika.

iii. Mfano wa Ngano na Magugu:13:24-30 na 36-43:

Wengi wamesumbuliwa na kuwepo kwa uovu ulimwenguni, nao wauliza,
"mbona Mungu hauondoi?" "Je! ameshindwa kuuondoa?" Wayahudi waliwaza
kwamba atakapotokea Masihi makubwa yatatokea. Masihi amefika na kumbe
mambo kwa jumla yaendelee kama kawaida. Yesu licha ya kuwahukumu
watoza ushuru na wenye dhambi huwakaribisha, na badala ya kuwaangamiza
WaMataifa huonyesha utayari wa kuwapokea.
24-28a. Bwana hawezi kulaumiwa kwa sababu ya magugu yaliyomo kondeni
mwake, ila kwa nini ayaachie yakue?

Jibu la Bwana lina sehemu mbili: (a) ni vigumu kupambanua kati ya ngano na
magugu mpaka yote imeiva, kwa hiyo wakati wa kubagua haujaja bado, maana
yake wana wa ufalme na wana wa yule Mwovu hawatambulikani vizuri wakati
huo (b) siku ya mwisho ni Kristo Mwenyewe atakayepambua bila makosa.
Ameitwa Mwana wa Adamu, Yeye anayo mamlaka ya kutoa hukumu kwa kuwa
alikuwa mwanadamu kweli, ameelewa vema hali yetu, ila amri yake ni ya ki-
Mungu.
k.38b. Mfano huhusika na hali ya ulimwengu si ya Kanisa, ni juu ya wema na
waovu waliomo ulimwenguni.

Mwovu na enzi za uovu zajitahidi kuuzuia Ufalme wa Mungu, lakini mwishoni
jitahada zao zote zitakuwa bure, ila mpaka huo mwisho zaruhusiwa kufanya
upinzani wao.

Kwa mfano huo Yesu alionyesha kwamba wafuasi wake watahitaji subira na
kuwa na uhakika wa ushindi wa Mungu na ufalme wake kutimilika.
Kutenganisha si kazi yao, Mungu atakufanya siku ya mwisho, utengano
utakaowafanya wasio wa kweli kutaabika mno na wa kweli kufurahi furaha
kubwa na kung'aa kama jua.

iv. Punje ya haradali na chachu: 13:31-33:
Watu walizoea kutumia mithali au usemi kama "punje ya haradali" walipotaka
kuelezea kitu kilicho kidogo sana. Punje ya haradali ilikuwa ndogo sana, ila siyo
ndogo kuliko zote. Ilikua mpaka kama futi tatu, si mti hasa bali ni kama kijiti.
Mfano huo unahusu jinsi Ufalme wa Mungu hukuavyo na kuenea ulimwenguni,
watu wa aina zote na hali zote wakiuingia na kuokoka. Ila jambo kubwa si
ukuaji wake bali ule utofauti kati ya unyonge wa chanzo chake kidogo (yaani
Yesu kuzaliwa bila fahari, dhiki na shida za maisha yake, kifo chake cha aibu,
wanafunzi wake wanyonge - wavuvi ambao hawakusoma katika shule za
marabi, na neno lao la upuzi I Kor. 1:18 n.k.) na ukubwa wa hali yake ya
mwisho (utakaotokea kotekote ulimwenguni). Kwa hiyo wana wa ufalme
wasikate tamaa, maana Injili ni uweza wa Mungu uuletao wokovu kwa kila
aaminiye, ni ufalme utakaoshinda kabisa mwisho wa dahari.
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"ndege katika matawi" ishara ya Wamataifa kupokelewa na kuwa salama ndani
ya ufalme huo.
Ndiyo siri ya ufalme, ufalme utakua sana iwapo kwa wakati ule chanzo chake
hakitumainisha ndivyo itakavyokuwa.
13:33: Chachu: Mfano huu pia wahusu kukua kwa Ufalme toka chanzo kidogo
mpaka mwisho wa ajabu. Ila ukuaji ni wa ndani. Chachu inayowekwa katika
unga ni kidogo lakini huchachisha donge zima, ikikolea kila sehemu. Katika
Biblia "chachu" imetumiwa kama ishara ya uovu, lakini sivyo ilivyo hapa. Neno
kubwa ni chachu huchachisha donge zima. "akaisitiri" ni mkazo jinsi chachu
hufanya kazi kwa siri na kwa ndani, bila kuonekana. Ufalme wa Mungu
unagusa maisha ya ndani na kupenya hata mazingara ya uovu. Mungu
ataushinda uovu wote ndani ya mtu na ndani ya ulimwengu.
Mifano hiyo ya ukuaji ni jibu la Yesu kwa wale waliotazamia matukio makubwa
yatatokea mara, walioshindwa kuona Kuja Kwake kumeleta mabadiliko
waliyotazamia. Kumbe Mungu alikuwa akifanya kazi kwa wale wenye macho ya
kutambua, njia zake si zetu. Kwa sababu neno limepandwa na chachu
imewekwa, hakika mavuno yatapatikana, ila ni subira inayohitajika.
v. Shabaha ya Mifano 13:34-35: Hiki ni kipengele cha pili kuhusu shabaha
ya mifano k. 10 ku. Lengo halikuwa kufundisha kinaganaga habari za Ufalme
wa Mungu. Ila kwa wanafunzi ambao wamejikabidhi Kwake, atawaelezea
"siri" ya Ufalme. Neno hilo ni timizo la Zab.78:2. Wengi hawawi tayari kujitoa
Kwake vizuri, hivyo kwa mafumbo ya mifano ataachana nao.

vi. Mifano 3 - hazina, lulu nzuri, na juya: 13:44-50:
Mifano ya hazina na lulu nzuri inafundisha mamoja. Ufalme wa Mungu ni wa
kudumu milele, vyote vingine vitatoweka, kwa hiyo ni wa thamani kuu
isiyohesabika. Yeyote atakayeukuta atasikia furaha sana, tena atakuwa tayari
kuuza au kuacha vyote alivyo navyo ili aupate 10:37-39 19:27-29. Wala
hatahesabu ni hasara kufanya hivyo, maana apata kitu cha thamani izidiyo.
Wengine hupata kuisikia Injili kama kwa bahati, kama yule aliyeikuta hazina
iliyositirika, hakuitafutia. Wengine hutafuta sana kujua ipi ni kweli, wakitaka
sana kujua shabaha ya kuishi hapa duniani, hao wajaribu filosofia na dini na
imani mbalimbali, mpaka baada ya kutafuta-tafuta wasikia habari za Kristo. Hao
ndio mfano wa mfanyi biashara aliyetafuta-tafuta lulu zuri, ndipo alipoliona
akawa tayari kuuza alivyo navyo vyote na kulipata Luka 14:33: wasio tayari
kuacha vyote hawawezi kuingia.
Juya:47-50: Mfano huu unafanana na wa Ngano na Magugu. Wakati huo wema
na wabaya huendelea pamoja, ila kwa uhakika, watatenganishwa siku ya
mwisho, hukumu itafanyika, na wasiofaa watatupwa nje, watapatwa na dhiki
kuu. Wana wa ufalme watakaribishwa kwenye raha ya milele. Katika Ufalme wa
Mungu hamna nafasi kwa waovu. Kwa hiyo wakati huo yule mwovu na wafuasi



MATHAYO 69

wake huendelea pamoja na Yesu na wafuasi wake pia huendelea pamoja.
Mambo yataiva na kuufikia upeo wakati Mungu atakapofunga nyakati hizi za
sasa. Hakuna haja ya kukata tamaa, iliyopo ni kuhakikisha kwamba wamo
katika Ufalme wake kwa kutubu na kumwamini Kristo. Sasa ndio wakati wa
kukata shauri vizuri na kujiweka upande wa Kristo.
vii: Mfano wa mtu mwenye nyumba: 13:51-53: Yesu ametilia mkazo wa
wanafunzi kuwa na ufahamu na utambuzi wa kiroho, wasipime mambo kwa jinsi
yaonekanavyo kwa nje. Taz. k.13, 14, 15, 19, 23. Wawe kama waandishi
waliopewa mafundisho ya kuwasaidia kuelewa. Hao ni kama wenye nyumba
walio na wajibu wa kutumia "Hazina ya mafundisho waliyopokea" na kuwapa
wengine ili hao nao waelewe siri ya ufalme. "vitu vipya na vya kale" "Vya kale"
ni kweli za Mungu zilizowekwa tangu awali. I Kor 2:7 Ef. 1:3-12; 3: 9-11; na
manabii walizitabiri pia ni "vitu vipya" kwa sababu sasa Kristo anayafunua,
akiingiza ufalme wake kwa uwezo: Ef. 3:4-5; Ebr. 1:2.
MASWALI:

Je! Mifano hiyo imekusaidiaje katika kufahamu hudumu yako? Yamerekebisha
mawazo yako kwa njia gani hasa kuhusu Ufalme wa Mungu na kuja kwake?

Kutokana na mfano wa Mpanzi na Mbegu umetiwa moyo na neno gani na
umepewa onyo kwa neno gani, unapofikiri mafanikio ya huduma yako?

MAITIKIO MBALIMBALI KWA MAFUNDISHO NA MIUJIZA
YA YESU: 13:54-16:20.

i. Mji wa Nazareti kumkataa 13:54-58: Mko 6:1-6

Tumeona ya kuwa Yesu anazidi kupingwa. Pale Nazareti alikataliwa na wenyeji
waliomfahamu tangu utoto wake. Mahali ambapo mama na ndugu zake wangali
wakiishi. Katika Luka 4 kuna habari ya Yesu kuwa Nazareti, ila pengine wakati
ulikuwa mwanzoni mwa huduma, ila hatuna uhakika. Iwapo walishangazwa na
mahubiri na hekima yake, hawakuwa tayari kukubali kwamba ametoka kwa
Mungu. Walimdharau wakisema "huyu si mwana wa seremala" - walishindwa
kwa sababu walimtafakari kwa kimwili tu. Waliona kwamba ni jambo geni
kabisa kwa mtu aliyelelewa kati yao, na kufanya kazi ya useremala tu, mtu
ambaye hakuelimishwa katika shule za marabi, amethubutu kufundisha kama
rabi aliye hitimu pia kuonyesha uwezo wa kipekee katika kuponya watu na
kutoa pepo n.k. Walifikiri wamemfahamu ya kutosha, ila hawakuelewa siri ya
asili yake.
k.58: Mathayo alisema hakufanya miujiza mingi kwa sababu ya kutokuamini
kwao - Marko alisema "hakuweza kufanya" Pia Marko aliandika kwamba Yesu
alistaajabu kwa ajili ya kutokuamini kwao.
Yesu hakujitetea, aliona chuki yao ni kubwa, ni ukuta usiorukwa.
Hatawalazimisha kumwamini kwa kufanya miujiza. Twasoma walichukizwa, bila
shaka walitaka maelezo ambayo yatawaepusha na haja ya kujitoa Kwake.



MATHAYO
70

Jambo muhimu ni imani. Neno linalozuka katika habari hizo ni Yesu ni nani? Ni
mara ya mwisho kusikia habari za Yesu kuwa sinagogini.
ii: Herode Antipa kumwaza Yohana Mbatizaji amefufuka na Yesu kuwa
ndiye yeye: 14:1-12:
k.3-12 Vyasimulia habari ya mambo yaliyokwisha kutendeka zamani kidogo.
Herode Antipa alikuwa mwana wa Herode Mkuu, alipewa kutawala Galilaya na
Perea. Wenyeji walimwita "Mfalme" lakini siye. Alimchukia Yohana Mbatizaji
kwa sababu mara nyingi Yohana alimkemea kwa kumchukua mke wa ndugu
yake Filipo. Hakuchukua hatua ya kumwua kwa sababu aliwaogopa watu, pia
inaonekana dhamiri yake ilimshtaki na aliguswa na mahubiri ya Yohana
Mk.6:20. Ndipo alibanwa bila kutazamia, wakati wa sikukuu ya kuzaliwa kwake.
Alimwahidi binti yake cho chote atakachopenda - kumbe, kwa kuchochewa na
mamaye aliomba kichwa cha Yohana. Herode alisikitika, ila hakutaka
kuaibishwa mbele za wageni wengi akakubali apewe. Ni tendo lililo kinyume
cha sheria za Kiyahudi, maana Yohana hakuhukumiwa kwanza, tena Wayahudi
hawakukata kichwa kama adhabu ya kumwua mtu. Twajifunza kwamba chuki ni
hatari sana.
Bila shaka Yesu alipopata habari hizo alikumbushwa kwa nguvu "mwisho" wake
mwenyewe, maana wakuu walikuwa na chuki kubwa Kwake, dalili zipo za kifo
chake cha mbeleni.
Kama tulivyosema, tendo hilo limekwisha kutendeka muda uliopita. Kwa nini
ziandikwe hapo? Jibu ni katika k 1,2. Herode alikuwa akisikia habari za
matendo makuu ya Yesu na jinsi umati wa watu humfuata, alishikwa na
wasiwasi alidhani kwamba Yohana amefufuka kutoka kwa wafu na yeye ndiye
anayefanya hayo yote. Twajifunza kwamba amemwondoa kimwili lakini bado
anasumbuliwa naye katika dhamiri na mawazo yake, hata amekosa amani.
Ndipo katika k.13 twaona kwamba Yesu alipofahamu jinsi Herode
anavyomwaza kuwa Yohana aliondoka mahali alipo na kwenda pasipo na watu.

iii. Alilisha mkutano mkubwa: 14:13-21:
Habari hii imeandikwa katika Injili zote nne, kwa hiyo inaonekana ni jambo
lenye maana kubwa kwa wanafunzi. Mko 6:3Iku. Luka 10ku. Yoh.6:1 ku. Yesu
aliondoka eneo la Herode akitafuta nafasi ya utulivu na wanafunzi wake, kwa
hiyo walivuka Bahari mpaka Bethsaida Luka 9:10, lakini wengi walimfuata
wakija kwa miguu.
Badala ya kunung'unika aliwahurumia k.14,16. maana walileta wagonjwa, na
Yesu aliwaponya na kuwafundisha. Siku ilipoendelea wanafunzi walimwomba
awaage watu ili wapate nafasi ya kujitafutia chakula. Yesu alisukumwa na
huruma alipowaona hawana "mchungaji mwema" ndipo aliamua kutumia uwezo
wake na kuwalisha. lIa hana budi kufanya wanafunzi wake watambue ya kuwa
Yeye amewaita wawe wachungaji wa Israeli mpya, kundi lake la KiMasihi, ila
wito huo hawataweza kuutimiza kwa nguvu zao wenyewe. Watahitaji uwezo
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wake. Ndiyo sababu aliwaingiza kabisa katika huduma ya kuwalisha. Kwanza
aliwaambia "hawana haja ya kuondoka, wapeni ninyi kula" Ni kuwalazimisha
watazame walicho nacho ili wakiri ya kuwa hakitatosha hata kidogo. Aliwaagiza
wakilete hicho kidogo walicho nacho Kwake, ndipo akamshukuru Baba kwa ajili
yake, akakibariki, ndipo akawarudishia ili wakigawe kwa watu, kumbe! kwa njia
hiyo kilienea na kuwashibisha wote hata kubaki. Twajifunza kwamba kile kidogo
tulicho nacho Yesu hatakidharau, na ni hicho kidogo kitakachotumiwa sicho
kingine!! Mabaki ni ishara kwamba maadamu haja ipo "kile kidogo" kitaenea. lIa
hasa Masihi amekuja kuleta baraka za kiroho, tukitazama Yoh.6:26ku. alitoa
mafundisho kuhusu "chakula cha uzima".

Yoh. 6:15: Watu walitaka kumshika Yesu na kumweka kuwa Mfalme wao, bila
shaka walikumbushwa Musa na "mana" ya zamani pia juu ya Elisha 2 Waf.
4:42-44. Yesu alipotambua hayo aliwaondoa wanafunzi iwapo wao hawakutaka
na Yeye Mwenyewe alijitenga, akapanda mlimani na kuomba. Bila shaka
alisikia nguvu ya kujaribiwa kama zamani jangwani, Shetani alipomwonyesha
njia za mkato, Shetani akitaka kumwondoa asiende msalabani.

Hakudanganywa na watu, alijua wamefurahiwa kwa kulishwa "kimwili", wengi
hawakuwa na mzigo wa mambo ya kiroho. Twakumbushwa juu ya Ushirika
Utakatifu, kila Injili ina habari hiyo; zikitaja mambo manne: "alitwaa, akabariki,
akamega, akawapa" Ni karamu kuu Taz. I Kor. 11:23-24.

iv. Kutembea juu ya maji 14:22-33

Yesu alilazimisha wanafunzi waondoke kwa chombo na kuvuka bahari bila
Yeye.
Bila shaka waliwaza atakuja kwa miguu kwa nchi kavu. Labda walishiriki
matakwa ya watu katika kumshika kuwa Mfalme. Yesu hakutaka waguswe na
mawazo na msisimuko wa watu. Baharini walipigwa na dhoruba kali na kwa
muda mrefu walitaabika k. 25. Mwishowe Yesu aliwaondoa hali akitembea juu
ya maji, huku mawimbi yalikuwa makubwa na upepo ulivuma sana, akataka
kuwapita Mk. 6:48. Kwa nini afanye hivyo? hatujui; labda alitaka wajifunze
kwamba baadaye hatakuwa nao hali ya kuonekana ila kiroho atakuwa nao
daima.
Alipojitambulisha kwao waliogopa sana, ila Yesu aliituliza mioyo yao kwa
maneno aliyoyazoea kuyatumia "jipeni moyo, Ni Mimi (Kut. 3.14) msiogope".
Kwa nini alifanya kama atawapita, ndipo twakuta ameingia chomboni? Ni kwa
sababu ya Petro. Alipoisikia sauti ya Yesu na kuona kwamba hana nia ya
kujiunga nao chomboni aliamua kwenda Kwake kwa kutembea juu ya maji.
Yesu akamwita "njoo" Petro aliitika kwa kuanza kwenda - ujasiri ulimwacha
alipoyaondoa macho yake kwa Yesu na kuyatazama mawimbi - akaanza
kuzama. Kwa hofu kuu akamwita Yesu amwokoe. Yesu akamhurumia na
kumshika mkononi, na kumkemea kwa imani yake haba. Walipoingia chomboni,
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mawimbi yakapungua, upepo ukaacha kuvuma; wanafunzi wakamsujudia na
kumkiri kuwa Mwana wa Mungu. Yesu ni mtawala wa bahari na upepo.
v. Yesu kupendwa kwa uponyaji alioufanya 14:34-36:
Genesareti lilikuwa eneo chini ya utawala wa Herode Antipa. Hapo nyuma Yesu
aliondoka katika sehemu iliyotawaliwa naye 14:13, kwa hiyo ni vigumu kuelewa
sababu ya kurudi. Watu waliamini kabisa Yesu atawaponya wagonjwa wao,
wakatangaza kufika kwake na kumletea wote waliokuwa hawawezi. Walikuwa
wakiridhika kwa kuligusa pindo la vazi lake tu, labda habari ya yule mama
imewafikia 9:20. Watu wangali wakimpenda Yesu kwa huruma zake za
kuwaponya wagonjwa wao ling. na 4:23-24; 8:16; 9:35; 12:15 15:30-31 akipona
watu wote si mmoja mmoja tu. Iwapo ni kwa jumla siyo kusema kwamba
hakuidai imani, maana waliionyesha imani kwa kuligusa pindo tu, wala siyo
kusema hawakuhusika ki-binafsi.

MASWALI:
Umepata funzo gani kubwa kwa kuona jinsi Yesu alivyowalisha watu wengi kwa
mikate na samaki chache?
Je! ne vema kushirikisha wengine katika huduma yako? faidi yake ni nini? Je,
katika huduma yako ni nini inayokupa mashaka? Ni wakati gani unapojaribiwa
kuondoa macho yako kwa Yesu? Unafanyaje wakati wa mashaka ili imani yako
yapate kujengwa kwa upya?

vi. Majadiliano na Mafarisayo na Waandishi juu ya unajisi: 15:1-20:
Ni hatua ya mbele katika upinzani wa wakuu. Majadiliano yalihusu "dini ya
kweli". Inaonekana hao Mafarisayo na waandishi ni kama wajumbe kutoka
Yerusalemu waliotumwa rasmi ili wampeleleze Yesu na kuona kama anashika
Torati au vipi. Wasiwasi ilizidi pale Yerusalemu waliposikia habari za wengi
katika Galilaya kumfuata Yesu, nao waliogopa upinduzi.

Walipoona kwamba wanafunzi hawakunawa mikono kabla ya kula
walimshambulia Yesu na swali "mbona wanafunzi wako huyahalifu mapokeo ya
wazee ..... ?" Yesu akajibu kwa swali "mbona ninyi nanyi huihalifu amri ya
Mungu kwa ajili ya mapokeo yenu?" Katika Agano la Kale haimo amri juu ya
kunawa mikono. Iliingizwa na Mafarisayo na waandishi kwa njia ya mapokeo.
Jambo la "kunawa" si jambo la afya bali la kunajisika, maana walifundisha
kwamba kwa kugusa kitu fulani au mtu fulani kama Mmataifa waweza
kunajisika kwa sheria yao. Mwanzoni bila shaka nia ya wale walioandika
mapokeo ilikuwa safi wakitaka kuwasaidia watu kuelewa maana ya amri ya
Mungu vizuri zaidi - k.m. amri ya Mungu ilisema "usifanye kazi siku ya Sabato"
basi walifafanua maana ya neno "kazi" ni kazi zipi zilizokatazwa n.k Shida ni
kwamba baadaye walizidi mpaka na kutoa visheria vingi vidogo vidogo mpaka
badala ya kuifunua sheria ya asili wameifunika. Zaidi ya kuifunika wameitangua
amri ya Mungu. Kwa swali lake, k. 3. Yesu alitoboa wazi utofauti uliopo kati ya
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Amri ya Mungu na Mapokeo ambayo yametungwa na wanadamu. Ipi ina
mamlaka? Ndipo Yesu aliendelea kuonyesha jinsi ambavyo wameitangua amri
ya Mungu akisema juu ya desturi ya Korbani. Kwa mapokeo yao waandishi
walisema kwamba mtu aweza kuapa kwamba mali fulani ni Korbani, yaani
imewekwa kwa hekalu n.k. kwa hiyo mali hiyo haiwezi kutumika kuwatunza
wazazi wake wazee.
Lakini mali hiyo hakuitoa kwa hekalu, aliendelea kuitumia. Hivyo aliepa amri ya
Mungu iliyosema "waheshimu baba yako na mama yako". Yesu alihesabu
wameyapinga mapenzi ya Mungu kwa mapokeo hayo - ni "wanafiki" k. 7; kwa
sababu walidai kuwa watu waliotaka kumpendeza Mungu huku walikuwa
wakipinga mapenzi yake yaliyo dhahiri katika amri za Mungu. Mathayo waliona
wamefanana na watu wa siku za Isaya nao walistahili laumu zile Isaya
alizozitoa kwa watu wa wakati wake Is. 29:13. Dini ya namna hiyo ni bure,
haifanyiki kwa moyo. Tangu sura ya tano tumeona mkazo wa Yesu ni juu ya
"undani wa mtu, moyo na nia na sababu zake".
k. 10 Yesu aliona mafundisho yao ni ya hatari, yaharibu uhusiano wa mtu na
Mungu, kwa hiyo aliwaita watu ili awafundishe zaidi. Aliyatumia maneno ya
fumbo, baadaye aliwafunulia wanafunzi maana yake k.15-16. Kitu cha maana si
cha nje bali cha ndani - uovu umo moyoni mwa mtu, chakula hakiwezi kumnajisi
mtu. Kwa hiyo fundisho la Yesu lilitikisa kabisa mafundisho ya viongozi, na
mengine katika Agano la Kale. Mafarisayo na waandishi walichukizwa na
mafundisho hayo ya Yesu, na wanafunzi walimweleza Yesu hivyo. Ndipo Yesu
alisema mambo magumu kuwahusu: wamekataliwa na Mungu kuwa viongozi;
hawakufaa kuwa waalimu wa kufundisha mapenzi ya Mungu; hawamo katika
Ufalme wa Mungu; hawakupandwa na Baba yake, maana yake hawakuwekwa
na Mungu; nao wataondolewa. Wanapodai kuwa viongozi ni viongozi vipofu, na
ni hatari kabisa kipofu akithubutu kumwongoza mwenzake kwa hiyo waachwe
k.14 waendelee katika upofu wao.

15:17-20: Halafu Yesu alirudia kuukaza umuhimu wa "undani" wa mtu, moyo
wake. Kama uovu umo ndani (Yer. 17:9) ni kwa jinsi gani kula na mikono
isiyonawiwa kwaweza kumnajisi mtu? Dhambi haitokani na mazingara ya nje,
bali hutoka kwa ndani. Yesu aliorodhesha dhambi kadha za ndani. Mafundisho
hayo ya Yesu yatasababisha kuondolewa kwa "miiko ya chakula" na kufanya
chakula chote kuwa safi - Mko:7:19b. Pia yatafungua njia ya Wakristo wa
WaMataifa kula pamoja na Wakristo wa Wayahudi - meza moja, familia moja,
Kanisa moja, Imani moja.

vii. Imani ya mwanamke wa Ki-mataifa: 15:21-28:
Yesu alijitenga na makutano na hao Mafarisayo na waandishi waliotoka
Yerusalemu, akaenda sehemu ya kaskazini magharibi, pande za Tiro na Sidoni.
Mwanamke alikuwa Mkananayo, mwenyeji wa asili, watu hao walikuwepo
wakati wa Yoshua kuingiza Waisraeli nchini baada ya kutoka Misri. Mwanamke
alimtambua Yesu ni Masihi, alimwita "Bwana, Mwana wa Daudi" akaja akamlilia
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Yesu kwa ajili ya binti yake. Tumeona huruma za Yesu, ila katika habari hiyo
alikuwa mzito hakumsaidia huyo mama mara. Kwa mara nne ombi la huyo
mama halikujibiwa Kwanza Yesu alikuwa kimya k.23; pili, wanafunzi
walimnung'unikia k.23; tatu, Yesu alitumia maneno kuhusu shabaha ya huduma
yake kuwa kwa Wayahudi tu k.24; kisha alitumia lugha ngumu juu ya
WaMataifa k.26. Maneno ya wanafunzi katika k.24 yaweza kumaanishwa
kwamba walitaka Yesu amponye binti mara moja ili wasicheleweshwe zaidi na
huyo mama.
Huyo mama alikubali kwamba hakustahili kuzishiriki baraka za Ki-Masihi "si
vema kuchukua chakula cha watoto na kuwatupia mbwa" akasema "ndiyo
Bwana" - alijinyenyekeza, hakubisha, kwa upande wake binti yake anahitaji
msaada, ni hilo tu analotaka, mengine yote si kitu. Alionyesha imani kubwa kwa
kutaja "makombo anayokula mbwa mezani pa bwana wake" Kweli Wamataifa
hawastahili kuketi mezani pa Masihi, lakini hata hivyo yawezekana wapate
"makombo" sawa na mbwa!!!
Bila shaka Yesu aliutambua ukweli na imani ya huyo mama, na alizidi kuivuta
na kuikuza. Kumbe "makombo" ya Masihi ni uponyaji wa binti yake, makombo
mazuri ajabu!!!
Yesu aliisifu sana imani yake, mara kwa mara WaMataifa waliwazidi Wayahudi
kwa imani, nao watakuwemo katika Ufalme wake 8:10-11; Yesu akamponya
binti yake.
viii. Huduma ya Uponyaji kati ya Wamataifa: 15:29-31: Yawezekana Yesu
alikaa sehemu zile kwa muda akiwafundisha wanafunzi. Alipata utulivu huo kwa
kuwa walikuwepo katika nchi ya Wamataifa. Walipoondoka wakaelekea upande
wa mashariki ya Bahari ya Galilaya Mko:7:31, wilaya ya Dekapoli palipo na
Wamataifa wengi. Huko aliwaponya wengi, viwete, vilema, vipofu na mabubu,
wengi wao wakiwa Wamataifa, nao wakamtukuza "Mungu wa Israeli" lugha
ambayo ni dalili ya Wamataifa kuwepo. Kwa hiyo, iwapo maneno ya 15:24 ni
mwongozo kwa huduma yake, Yesu hafungwi na mwongozo huo, na baadaye
mlango utafunguliwa wazi kwa Wamataifa 28:19-20.

ix. Kulisha umati wa watu tena 15:32-39:
Baadhi ya wataalamu wasema kwamba Mathayo ameandika kwa mara mbili
habari za kuwalisha watu elfu tano. Ni vigumu kukubali, kwa sababu Yesu
Mwenyewe alitaja kuwalisha watu elfu 5 na elfu 4-16:9. tena zipo tofauti nyingi
katika idadi ya watu na kiasi cha chakula kilichotumiwa na kilichobaki, na
mahali na aina ya vikapu; pia katika chanzo chake, maana wanafunzi
walimwambia Yesu awaage watu, halafu kwa watu elfu nne ni Yesu aliyeleta
neno hilo mbele ya wanafunzi. Huenda Wamataifa wengi walikuwepo na kama
ni hivyo ni ishara kuwa hao nao watashirikishwa baraka za Masihi. 15:32 Watu
walikuwa wamekaa siku tatu wakimsikiliza Bwana Yesu labda walitazamia
matukio makubwa. Yesu aliwahurumia hali alifahamu watakuwa na njaa na
watataka kula. Alisema na wanafunzi juu ya kuwapatia chakula - tusisahau
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amekwisha kulisha watu elfu 5 nao waliingizwa kabisa wakati ule. Hata hivyo
wangali wakiwaza kama kawaida, kile walicho nacho tu. Wakasema "tupate
wapi" labda ni njia yao ya kukiri kushindwa kwao. Pengine hawakusikia huruma
kwa Wamataifa na Yesu alitaka kuamsha mawazo ya kuwahurumia Wamataifa,
maana baadaye watatumwa kwao.

MASWALI:

Katika sura hii tunafunuliwa wazi ule utofauti mkubwa kati ya Yesu na wakuu
wa dini ya Kiyahudi? Hayo yakusaidiaje katika huduma yako? Ujihadhari na
nini? Je! Kanisa li katika hatari ya kuweka sheria zake kuwa sawa na Neno la
Mungu? waonaje? Ukifikiri "ndiyo" taja ni katika mambo gani.

x. Yesu kuwakemea Mafarisayo na waandishi: 16:1-12:
Kwa kawaida watu hawa hawakupendana, Masadukayo si watu wa Kiroho,
hasa walihusika na siasa, walipenda mali na vyeo, na makuhani walitoka kwao.
Mafarisayo walishughulika mambo ya dini, Torati, ibada za masinagogini n.k. lIa
ajabu ni kwamba walijiunga pamoja ili wamshambulie Yesu na kumpinga. Ni
mara ya pili Yesu ameombwa kufanya ishara ya kipekee 12:38-39. k.1
"wakamjaribu" Ombi lao halikutoka katika nia safi, na Yesu alikataa kama hapo
nyuma. k.2-3: waliweza kutambua hali ya hewa, pia walidai kuwa viongozi wa
kiroho, kumbe ishara za maana za kumhusu Masihi na nyakati zake (11:4-5)
wamekosa kuzitambua. Hasa umuhimu wa kuukubali wito wa Yesu "tubuni,
maana ufalme wa Mungu umekaribia". Wamekosa kuelewa kwamba katika
Kuja kwa Yesu, Ufalme wa Mungu umekuja nao upo kati kati yao, sababu ni
kwamba wamemwasi Mungu k. 4a. Ishara itakayotolewa baadaye ni kufufuka
kwake Yesu.
Masadukayo hawakuamini kwamba kuna ufufuo wo wote, na Mafarisayo
waliamini utakuwepo ufufuo wa wenye haki tu mwisho wa mambo yote. Yesu
aliwaacha.
5-12. Yesu aliwaonya wanafunzi juu ya upinzani wa hao ambao hawakutoa
mafundisho ya kweli. Aliwakemea wanafunzi juu ya uhaba wa imani yao. Iwapo
walishirikiana naye katika kuwalisha umati wa watu mara mbili, walipokuwa
wamesahau kuchukua mkate walihangaika sana. Ndipo Yesu alisemea hatari
ya mafundisho ya Mafarisayo na Masadukayo kwa kutumia lugha ya "chachu"
na kama chachu huchachisha donge zima ndivyo mafundisho yao yaweza
kuwakolea wasipojihadhari nayo. Kwa hiyo Mathayo ameonyesha jinsi upinzani
wa Mafarisayo na Masadukayo unavyozidi, wakiwa tayari kujiunga pamoja.

xi. Yesu ni Masihi: 16:13-20:
Yesu amefika njia panda katika huduma yake, mawingu meusi ya upinzani
yazidi kuzuka. Hana budi kuwaandaa wanafunzi kwa kuuawa kwake, ila
kwanza ni vema awapeleleze ili aone wamefikia wapi katika kumtambua. Hivyo
aliwachukua mpaka Kaisaria-Filipi, mbali na Wayahudi, karibu na chanzo cha



MATHAYO
76

mto Yordani. Hapo alitulia nao na kuzungumza nao. Yeye ni nani? neno hilo
limezidi kuzuka, kila mara baada ya kufanya mwujiza n.k. watu na wanafunzi
waliitika kwa kusema "huyu ni nani?" Wanafunzi walikuwa wamepiga hatua
katika ufahamu wao 14:33. Yesu alitaka wamkiri wazi. Aliuvuta usikivu wao kwa
kuanzia mbali kwa kuwaulizia swali "watu wanena Mwana wa Adamu ni nani?"

Wakajibu kwa kuwataja manabii kama Eliya na Yeremia, pia Yohana Mbatizaji;
hawakufikiri ni zaidi ya nabii hawakumwona kuwa wa kipekee. Yohana
aliwatayarisha watu kwa ufalme ila hakuwaweza kuwaingiza, aliweza kuwaleta
mlangoni ila ni Yesu aliye Mlango Yoh. 10:7. Eliya na Yeremia walikuwa watu
wa maombi, na Eliya alifanya miujiza hata hivyo aliweza kukata tamaa. Yeremia
alifanana na Yesu zaidi kwa uvumilivu wake na mateso yake. Alitabiri habari za
Agano Jipya ila ni Yesu atakayezitimiza ahadi zake za msamaha wa dhambi.
Kisha Yesu aliwageukia wanafunzi na kuwauliza "nanyi mwaninena mimi kuwa
ni nani?" Petro aliyekuwa na tabia ya kujibu kwa haraka, pia alikuwa kama
kiongozi kati yao (10:2, 14:28ku 15:15 17:24-27 18:21)alimjibu "Wewe ndiwe
Kristo, Mwana wa Mungu aliye hai"

Kwa nini Petro na wenzake wamemtambua hivyo na wengi walishindwa? ni
kwa sababu alifunuliwa na Mungu k.17 ling. na 11:25. k.18: Petro ni "Petros"
kwa Kiyunani na mwamba ni "Petra" kwa Kiyunani. Aliitwa Petro zamani 10:2
Mk. 3:16 Yoh. 1:42 ila sasa Yesu alifunua sababu ya kupewa jina hilo. Atakuwa
na kazi ya kuwa msingi wa mwamba kutokana na ukiri wake. Ndivyo
alivyokuwa katika Kanisa siku za kwanza, akiwa kiongozi kati ya Mitume. Katika
Nyaraka Kristo Mwenyewe ameitwa msingi na jiwe kuu I Kor. 3:10-11; I Pet.
2:6-8. Petro kwa tabia hakuwa imara kama mwamba, alijikwaa mara kwa mara
16:22-23; 26:52, 56, 74, 75. GaI. 2:11-14 na katika Mdo. 15 alijitia chini ya
uamuzi wa Yakobo na Kanisa zima. Ukweli wa ukiri wake ulimstahilisha kuitwa
Petro. Katika Ef. 2:20 na Uf. 21:14 Mitume wote wameitwa msingi ila hasa ni ile
kweli waliyokuwa nayo ambayo ndiyo neno la maana.
k.18b. "Milango ya kuzima haitalishinda" Is. 38:10: Kanisa halitakufa, ni jamii ya
watu wa Mungu ambao watadumu milele.

k.l9: "funguo za ufalme wa mbinguni" ni mamlaka kuu na mitume wote
wameikabidhiwa, si Petro peke yake 18:18. Taz. Yoh. 20: 22-23: Ni kuhusu
uwezo wa kusamehe na kutokusamehe dhambi. Funguo zatuelekeza kuwaza
mambo mawili: funguo za kufungua nafasi ya kuingia mlangoni, mfano wa
mlinzi mlangoni. Kama ni hivyo maana yake ni kwa kuihubiri Injili watu
watapewa nafasi ya kutubu na kumpokea Kristo, kama Petro alivyofanya Siku
ya Pentekoste, watu elfu tatu waliuitika wito wake wa kutubu na kumwamini
Kristo. Waliokosa kuitika watakuwa wamekosa nafasi ya kuingia. Wazo la pili ni
kwamba funguo ni za "uongozi" Is. 22:22, mamlaka ndani ya Kanisa ya
kuongoza na kupanga mambo kama wakili, akiamua linalokubalika na
lisilokubalika yaani kufunga na kufungua. Lugha hiyo ilitumika na marabi
wakiruhusu au kukataa mambo. Petro alifanya hivyo Wamataifa walipoingizwa
katika Kanisa bila tohara Mdo. 10:11:18. Kwa hiyo lo lote watakalofanya kwa
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kupatana na mapenzi ya Mungu litakuwa na mamlaka. Maneno ya Yesu kwa
Petro hayaonekani katika Injili ya Marko Mk. 8:27-30 ambayo imedhaniwa kuwa
na uhusiano mkubwa na Petro na Rumi, mji mkuu wa Dola.
k.20. Yesu aliwakataza wasimtangaze kuwa Kristo - kwa nini? Sababu moja ni
kwamba ni juu ya kila mtu kutambua habari hiyo mwenyewe; pili, hata iwapo
wamemkiri kuwa Kristo na kuamini kwa dhati ni kweli, hata hivyo wamekosa
kuelewa aina ya Umasihi wake 16:21-23, Petro atakemewa vikali sana mara
baada ya kumkiri kuwa Masihi. Hawajafahamu bado kwamba lazima ateswe na
kuuawa. Kama hao walio karibu naye daima wameshindwa kumwelewa
kikamilifu, sembuse walio nje.
Wakidaka neno Masihi bila kuelewa watamshangulia kwa mawazo ya siasa
siyo ya kiroho na kumletea shida katika kuendelea na huduma.

MAFUNDISHO JUU YA HUDUMA YAKE: 16:21-17:27:
i. Tangazo la kwanza kuhusu Mateso na Kifo chake 16: 21-23:

k.21 "tangu wakati huo Yesu alianza" yaani tangu Petro kumkiri kuwa Masihi,
Mwana wa Mungu - Yesu alianza neno "anza" laonyesha ni hatua mpya. Ling.
na 4:17 Yesu alipoanza huduma yake huko Galilaya, huduma ya kuhubiri na
kupona n.k. Katika hatua hiyo mpya Yesu alijifunua zaidi kwa wanafunzi wake
kuhusu Umasihi wake na wito wa kuwa Mtumishi ateswaye atakayekataliwa na
watu, na kwa njia hiyo alizidi kuwaandaa kwa kuondoka kwake.
Maneno ya 16:21-23 yafuata ya 16:13-20 nayo yafahamika kutokana na hayo
yaliyotangulia. Umasihi alioukiri Petro utakuwa na utofauti mkubwa na
alivyodhani.
Petro alikuwa mbele katika kuukiri na katika sehemu hiyo Petro ni mbele katika
kutokuelewa aina ya Umasihi alioukiri. Wanafunzi wote walikuwa pamoja naye
ila ni yeye aliye msemaji wao. Kama hao waliokuwa karibu na Yesu kila siku
wamekosa kuelewa vema, Je! umati wa watu wameelewaje? wameelewa
vema? la! hata kidogo! Ilikuwa vigumu kwa Myahudi ye yote kuuelewa ulazima
wa Masihi wao kuteswa na kuuawa, iwapo katika Maandiko unabii ulionyesha
hivyo.
k.21 Yesu aliwapasha habari ya jinsi mambo yatakavyokwenda watakapofika
Yerusalemu - "imempasa kwenda Yerusalemu" Yesu hakutoboa wazi sababu
zake ila ameona "imempasa" kutokana na jinsi alivyofahamu wito wake. Ilikuwa
vigumu aishike njia ya kwenda Yerusalemu kwa kuwa alielewa kabla ya
kwenda ni nini yatakayompata. Alitaja "wazee, wakuu wa makuhani, na
waandishi" vikundi vitatu katika Baraza Kuu la Wayahudi lililoitwa "Sanhedrin",
ambao watamhukumu afe. Uadui umezidi na utengano kati yao na Yesu
hautengenezeki.
lIa neno la mwisho si lao, Mungu atamfufua katika wafu siku ya tatu. Bila shaka
Petro na wenzake waliposikia habari za kuuawa kwake waliduwaa, kiasi cha
kutokushika neno la kufufuka.
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Petro aliposikia habari hizo alimhurumia Yesu na alitaka kumzuia asipatwe na
hayo. Hakuelewa ni mapenzi ya Mungu, hivyo alimkemea Yesu kwa nguvu
sana akitumia neno "hasha". Yesu alisikia kujaribiwa vikali sana kama
alivyojaribiwa jangwani, ila wakati huo Shetani amejificha akimtumia Petro,
rafiki yake mpendwa sana, kusudi apenye mawazo ya Yesu kwa hila. Shabaha
ya Shetani ilikuwa ileile ya wakati wote, amwondoe Yesu asiende msalabani. lIa
wakati huo majaribu ni makali zaidi kwa kuwa mambo yameiva, yamekaribia,
kwenye njia panda hana budi aichague njia ipi ya kuifuata. Je! ni kweli Baba
anampenda huku anakubali auawe? Je! ni kweli kufa ndiyo njia ya hekima ya
kuwaokoa wanadamu? Bila shaka Shetani alijitahidi kupandikiza mawazo kama
hayo ndani yake.
Yesu alitambua hila ya Shetani, akamkemea Petro akamwonyesha wajibu wake
ni kumfuata siyo kumpinga, pia, anayowaza ni kinyume cha mapenzi ya Mungu.
Kweli Petro hakuelewa mpango wa Mungu kuhusu wokovu wa wanadamu.
Mwamba umegeuka kuwa jiwe la kujikwaa.
Katika sehemu hiyo twaona ubinadamu wa kweli wa Yesu, akisikia kujaribiwa
kwelikweli na kusikia ugumu wa njia iliyo mbele yake. Kwa kujua mapema
kuliongeza shida. Je! ni rahisi kwa mtu kujua mapema juu ya kufa kwake au
kuugua kwake?
Wewe na mimi tutaishije kama tutakuwa na uhakika wa kufa mwezi ujao?
sidhani kujua kutaleta msaada. Yesu alijua tangu mwanzo, tena kifo chake
kitakuwa kibaya mno.
Tunapounganisha ukiri wa Petro na ufunuo wa Yesu juu ya kifo chake twaona
kwamba ni Mwana wa Mungu atakayekwenda Yerusalemu ili auawe na
kufufuka - si nabii fulani - ni jambo la kipekee kabisa litakalofanyika
Yerusalemu, jambo ambalo halijatokea kabla wala halitatokea tena baada ya
hapo. Twaona ujasiri na uthabiti wa Bwana Yesu, iwapo njia zote zi wake
Kwake, ni ile iendayo Yerusalemu ambayo yampasa akanyage, na tangu hapo
ndiyo ni ile atakayoikanyaga.

ii. 16:24-28: Kumfuata kutaleta mateso:
Kwa hiyo wanafunzi ni wafuasi wa mtu atakayesulibiwa, nao watashiriki mateso
katika kumfuata. Kujikana, maana yake mtu hukana haki yake ya kuishi,
hupaswa kunia na kukata shauri kumtanguliza Kristo na mapenzi yake katika
maisha hata ikisababisha apatikane na shida, mateso, na hata kifo. Mtu
atakayekataa kufuata njia hiyo ngumu atapata hasara kubwa mno, atapoteza
nafsi yake. Hata kama mtu atapoteza maisha ya hapo duniani hana hasara kwa
kulingana na hasara atakayeipata kwa kuishi maisha ya kujisalimisha tu na
kupoteza uzima wa milele. Apime ni lipi la maana, la Mungu, au la dunia 6:24.
Mwanafunzi wa Kristo budi akate shauri kuwa upande wa Kristo.

k.27. Uzito wa uchaguzi huo utaonekana katika siku ya hukumu Yesu
atakapokuja tena. Ni ajabu jinsi Yesu alivyokuwa na uthabiti wa ushindi wake,
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alijua hakika atashirikishwa mamlaka na utukufu wa Baba yake baada ya
mateso yake. Kama ni hivyo ni vema, tena ni hekima, kwa wanafunzi wake
kukata shauri kuwa upande wake, iwapo watapata dhiki na mateso.
k.28 Tumeona katika k.27 Yesu atakuja kama Mhukumu, na katika k.28
atakuwa kama Mfalme. Kuna neno moja lililo vigumu kuelewa katika k.28 ni
kuhusu baadhi ya "waliopo" ambao watamwona atakapokuja. Kwa hiyo maana
ya "Kuja Kwake" ni nini, na ni lini "Kuja Kwake"? Pengine maana yake ni Yeye
kuja kwa Baba ili aupokee ufalme wake Dan. 7:13-14 Ling. na Math. 10:23.
Atakapofufuka ataanza kumiliki ulimwenguni mwote na kwa njia hiyo kweli
atakuwa amekuja katika ufalme wake, na wengi wa wale waliomsikia wataona
jambo hilo katika Kanisa kuzaliwa na Injili kuenezwa.
Watalaamu wamewaza alikuja katika Kufufuka na Kupaa Kwake, pia katika
mwaka BK.70 Yerusalemu ulipohukumiwa kama alivyosema, hekalu
lilipobomolewa pamoja na mji mkuu kuanguka.

MASWALI:
Waonaje wale wasemao kwamba si neno mtu awe anaamini nini kumhusu
Yesu mradi tu anaishi vizuri? Iliwabidi wanafunzi wamkiri Yesu kuwa nani?
Kama ni neno muhimu watu wamkiri Yesu kuwa Mwana wa Mungu, wewe
unafanya nini ili watu wako wamwelewe Yesu vema?

Wanafunzi walishtushwa sana Yesu alipowafunulia kwamba yampasa aende
Yerusalemu ili auawe. Halafu aliendelea kuwaambia kwamba wao pia
watapaswa kuubeba msalaba wa mateso wakitaka kumfuata vizuri.

Kama hatusikii kukwazwa na habari hiyo. Je! kweli tumeelewa vizuri maana ya
kuwa mwanafunzi wake? Utawafundisha Wakristo jinsi inavyowapasa kukubali
mateso mbalimbali kwa ajili ya Kristo? Wataweza kupata mateso ya aina gani?

iii. Yesu alionekana katika utukufu 17:1-13.
Jambo hilo lilitokea siku 6 baada ya Ukiri wa Petro pale Kaisaria-Filipi na baada
ya furaha yao kuzimishwa Yesu alipowaambia juu ya kifo chake, na baada ya
Yesu kuwaambia jinsi ambavyo wao wenyewe watateswa kwa ajili yake. Yesu
alipanda mlima pamoja na watatu wa wanafunzi wake, Petro, Yakobo na
Yohana - hao walikuwa naye alipomfufua binti Yairo, na watakuwa karibu naye
zaidi ya wengine katika Bustani ya Gethsemane. Kutaja kwa usahihi wakati
kuwa baada ya siku 6 ni kuuonyesha uhusiano na yaliyotangulia pale Kaisaria-
Filipi. Twakumbuka kwamba Musa alipopanda mlima mtakatifu alichukua
watatu pamoja naye Kut. 24:1; vilevile uso wa Musa uling'aa Bwana
alipozungumza naye. Vilevile wakati huo uso wa Yesu uling'aa kwa sababu na
utukufu wake Mwenyewe wa asili akionekana kama alivyo hasa.
Musa na Eliya walitokea katika utukufu. Kwa nini? Ni kuuthibitisha ukweli wa
ukiri wa Yesu na Ufunuo wake juu ya mateso - walizungumza nini na Bwana
Yesu? Luka ametuambia ni "kufariki kwake atakakotimiza" yaani msalaba ni
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kiini cha mazungumzo yao, hatakufa kwa bahati mbaya bali kwa kutimiza
mapenzi ya Mungu juu ya wokovu wa wanadamu, mpango ulioanzia zamani
sana ambao Mungu ameutekeleza katika historia ya Israeli, Musa kama
mwakilishaji wa Torati na Eliya kama mwakilishaji wa Manabii ni thibitisho. Hao
wawili waliteswa na kukataliwa na watu kwa sababu ya huduma zao, hali
wametumwa na Mungu - Ling. Luka 9:31 na 24:27. Yesu atatimiza yote ambayo
waliomtangulia walitumwa kutayarisha, kazi yao imekwisha, ya Kwake
itaendelea na kudumu.

Petro alijitoa kujenga vibanda vitatu, hali ametekewa, hakujua la kusema, lakini
Musa na Eliya hawawi sawa na Yesu, budi waondoke na Yesu akae na kupata
usikivu wao na ibada yao. Petro amesahau au pengine hakutaka kukumbuka,
neno la Yesu juu ya kwenda Yerusalemu. Ndipo kabla hajamaliza kusema
lilikuja wingu jeupe na kuwatia uvuli (wingu katika Agano la Kale lilikuwa ishara
ya Kuwepo kwa Mungu), na kutoka wingu sa uti ya Baba ilisema naye, nalo
lilithibitisha ukweli wa ukiri wa Petro na kumtia Yesu moyo wa kuendelea katika
njia iendayo msalabani. Alikuwa ameisikia sauti hiyo alipobatizwa wakati
alipojitwika wito na kuanza huduma,sasa sauti imekuja tena anapokaribia
kumaliza huduma. "ninayependezwa sana" ni mapenzi ya Baba aende
Yerusalemu na kuteswa. "msikieni Yeye" Kum.18:15,18. Wanafunzi wapaswa
kumsikiliza Yesu anapowafunulia juu ya Kuuawa Kwake, ni kama kemeo kwa
Petro. Kwa hiyo mateso na kuuawa na utukufu ni sehemu mbili katika jambo
moja; moja halipo bila la pili.
Si ajabu wanafunzi walisikia hofu kuu walipotokewa na hayo yote. Kwa upole
Yesu aliwagusa na kuyatumia maneno aliyezoea kusema nao "msiogope" na
walipotazama walimwona Yesu tu, Musa na Eliya wametoweka na huenda
Yesu alionekana kama kawaida yake.
k.9: Yesu aliwaagiza wasitangaze habari hizo - bila shaka wanafunzi walitaka
kuwaambia wengine makuu waliyoyaona hasa kwa sababu watu wangefurahi
kusikia habari za Musa na Eliya. Waliruhusiwa kusema habari hizo baada ya
Yesu kufufuka.
Sababu ni kwamba Yesu hakutaka watu kuinuka na kumfuata hali ya kutaka
aipindue serikali ndipo auawe kwa sababu ya siasa. La! kweli atakufa, ila
sababu itakuwa ya kuwaokoa wanadamu na dhambi zao, yaani aukomboe
ulimwengu.
k. 10: Watu walitazamia Eliya atarudi kabla ya Masihi kuja. Pale mlimani Eliya
alikuja, kwa hiyo, kwa nini wasiruhusiwe kuutangaza Umasihi wa Yesu. Pia
Eliya atapata nafasi lini kama Yesu atafufuka katika wafu, atatengeneza nini na
lini? Lakini Yesu alijibu kwa kuonyesha kwamba iwapo ni kweli waandishi
wamefundisha kuwa "Eliya atakuja kwanza na kutengeneza yote" Ma1.3:1 na
4:5-6 Mathayo 11:14. Wamekosa kuelewa kwamba "huyo Eliya" ni Yohana
Mbatizaji ambaye ameisha kuja na kutengeneza yote tayari kwa Masihi. Kwa
sababu hawakumtambua vema wamemwua Yohana, vilevile kwa
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kutokumtambua Masihi, Yeye naye atauawa. Shida imetokea kwa sababu
Mtangulizi wa Masihi na Masihi Mwenyewe hawakuwa kama watu
walivyodhani.
iv. 17:14-20: Nguvu ya Imani:
Wanafunzi tisa walibaki wakati Yesu alipopanda mlimani na Petro. Yakobo na
Yohana. Mlimani imani ya wale watatu ilijengwa, huko nyuma imani ya wale tisa
ilipungua. Waliletewa mvulana aliyesumbuliwa na pepo, mwenye kifafa,
ambaye babaye aliwaomba wamponye.
Wakashindwa, iwapo kutokana na habari katika sura ya 10:1,8, wangaliweza.
Wakamsubiri Yesu na wenzao watatu washuke mlimani. Yawezekana Yesu
alikumbuka wakati wa zamani Musa aliposhuka mlimani akakutana na uasi
mkubwa wa Waisraeli Kut.32. Yesu aliwakemea kwa kutokuamini kwao.

Twaona ya kuwa Yesu alichoshwa na watu wasio tayari kumwamini.
Akamponya kijana. "Kuondoa mlima" ulikuwa msemo wa Kiyahudi ulio na
maana ya kushinda shida au jambo gumu. Maana ya Yesu ilikuwa imani
itaweza kufanya makubwa kwa sababu si kiasi cha imani kiletacho uwezekano
ila kwa imani mtu hujiunga na uwezo wa Mungu, ni kumtegemea Mungu. Ni
uwezo wa Mungu unaofanya makubwa kwa hiyo imani ndogo kama punje ya
haradali itatosha kama imeungana na uwezo wa Mungu ambao ni mkubwa.
Bila shaka Mathayo alikuwa mmojawapo wa hao tisa waliokemewa.
v. Tangazo la pili kuhusu mateso na kifo chake 17:22-23: Ling. na Mk.9:30-
32 na Luka 9:44-45: Kwa mara ya pili walipokuwa wangali huko Galilaya na
kabla ya kuja Yerusalemu (19:1 safari ilianza) Yesu aliwaambia wanafunzi kwa
wazi kwamba atauawa na siku ya tatu atafufuka. Wakati huo Petro hakumpinga
ila wote walisikitika sana maana bado hawajaelewa ki-ndani; na ndiyo sababu
Yesu alihitaji kutilia mkazo neno hilo. Mk.9:32 neno jipya lilitajwa "atatiwa"
katika Kiyunani ni lilelile la kueleza Yuda kumsaliti 26:15-16,21. Walisikia kama
tayari wamefiwa na rafiki yao, na ahadi ya kuwa atafufuka haikuwasaidia.
Huzuni hiyo haikuwaacha iwapo Yesu aliisemea usiku wa mwisho Yoh.16:6.

vi. Swali kuhusu kodi ya hekalu: 17:24-27:
Kila Myahudi alitoa nusu shekeli kila mwaka kusaidia gharama za ibada za
hekalu, hali wakiona fahari juu ya taifa lao Kut.30:11-16. Baadhi hawakupenda
kuitoa, kama Masadukayo na wengine, kwa hiyo waliilipa mara moja tu
maishani mwote.
Je! Yesu alionaje? Aona Yeye ni tofauti na Wayahudi wengine. Ajibague na
kuwakwaza? Jibu alilolitoa lilikuwa la pekee.
Alisema kwamba hakusika wajibu wa kulipa, ila yu tayari kusudi asiwakwaze na
kufanya huduma yake idharauliwe.
k.24: Ni mara ya mwisho kusikia Yesu kuwa Kapernaumu, huenda wamekaa
nyumbani mwa Petro k.25: 4:13; 8:14-15. Wakusanya kodi walimwendea Petro
kama kichwa cha nyumba. Yesu ametambulikana kuwa mwalimu na kiongozi
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wao Marabi hawakulipa kodi hiyo wala makuhani walioishi Yerusalemu. Je!
Yesu adai asiilipe kama wao? Ni wazi Yesu amezoea kulilipa. Watu waliweza
kulipa pale Yerusalemu wakati wa Sikukuu ya Pasaka, maana lazima ilipiwe
kwa fedha ya kipekee isiyotumika kila siku, ndiyo sababu wavunja fedha
walikuwepo 21:12, ila mwezi kabla ya Pasaka katika maeneo mbalimbali na
katika nchi za ng'ambo nafasi ilitolewa kwa watu kulipa.

k.25-26: Yawezekana Yesu alisikia swali likiulizwa nje ya nyumba, na alifahamu
Petro alikuwa akiwaza habari hiyo. Yesu alihesabu kwamba kawaida ni kodi
hulipwa na waliotawaliwa kwa watawala wao, na mtawala hatozi kodi kwa
jamaa zake.
Kodi ya hekalu ni kodi ya Mungu kwa hiyo Mwana wa Mungu hana wajibu
wa kulipa, vilevile wafuasi wake waliofanyiwa kuwa wana, watoto wa Baba,
hawana wajibu pia.
Wayahudi walimtumikia Mungu kama watumwa ila wafuasi wa Yesu
wamewekwa huru mbali na sheria GaI.4:4-7. Ndani ya habari hiyo bila shaka
Yesu alifahamu Kanisa litakuwa Israeli Mpya badala ya Israeli ya kale na watu
wake ni Jamii mpya na hekalu la Roho. Ibada na taratibu za kale zitapita
atakapofufuka na kusimamisha hekalu la Roho Yoh.2:19-22.
Yesu hakutaka kuleta shida kwa wale ambao bado hawajafahamu ya kuwa
kumfuata Yeye ni kuachana na. hekalu na ibada zake na taratibu za mapokeo
yao. Hivyo alimwongoza Petro jinsi ya kupata hiyo shekeli moja kwa Yeye na
Petro. Hatusikii kwamba kweli Petro alikwenda na kukuta fedha mdomoni mwa
samaki ila twaweza kuamini ndivyo ilivyotokea. Huu ni mwujiza wa pekee kati
ya yote aliyoifanya Yesu na hasa kwa sababu alifanya kwa ajili yake
Mwenyewe na bila shabaha kubwa ya maana.

MASWALI:

Je! kuna wakati wo wote twaweza kupata kumwona Kristo kama amegeuka
sura mbele yetu, iwapo si kama ilivyokuwa mlimani kwa wanafunzi wale
watatu? Nyakati hizo zina msaada gani?

Je! imani na maombi yana sehemu gani katika huduma yako? Katika shirika
lako una mpango wa wakristo kuja pamoja kuomba? Utaijengaje imani yao?

MAFUNDISHO KUHUSU UHUSIANO WA WANAFUNZI WAO KWA
WAO: 18:1-35:

Katika sura ya 18 tunalo fungu kubwa la mafundisho likifungwa na maneno
aliyozoea Mathayo kutumia baada ya kila fungu kubwa 19:1. Fungu hilo lahusu
uhusiano wa wanafunzi wao kwa wao, Yesu akiwawaza kama shirika maalumu
16:18. Katika shirika nafasi zipo za kusaidiana na kujengana, na za kuumana
na kudharauliana. Kwa hiyo jinsi watakavyowawaza na kuwafanya wenzao ni
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muhimu, kwa hiyo hapo ni mkusanyo wa tabia zitakikanazo, ni mwongozo kwa
maisha yao ya pamoja.
i. Ukubwa wa kweli 18:1-5:

Mara kwa mara walijadiliana wao kwa wao kuhusu ni nani atakayekuwa
mkubwa wao. Mk.9:33-34; Luka 9:46; 22:24. Yesu ameutaja "ufalme" kwa hiyo
Je! vyeo na madaraka vipo? tena kama vipo, vina nguvu na maana gani, ni vya
aina gani? Katika dunia vyeo n.k. ni vya maana sana, Je! katika jamii ya Mungu
ni vivyo hivyo? Yesu alijibu kwa kupindua kabisa mawazo ya kawaida, pia
alijibu kiutendaji kwa kuita mtoto na kumweka katikati yao. Katika Wayahudi
watoto hawakuthamanika, walikuwa chini ya mamlaka ya wakubwa walitunzwa
ila hawakutazamiwa kitu. Kwa hiyo kugeuzwa kuwa mtoto ni upinduzi mkubwa,
mtu akubali kuwa "si kitu" asishindanie ukubwa wale vyeo - ndiyo maana ya
"kuongoka" hapo neno hilo halihusika na wokovu kiroho bali laeleza hali ya
badiliko kimawazo lililohitajika. Yesu alionyesha "cheo" kwa maana ya mahali
pa mtoto si kwa tabia za mtoto, si kwamba tuwe na mambo ya kitoto - la!

k.4 Ukubwa wa kweli ni katika kuwa "mdogo" kuwa "nyuma" kuwa "chini" k.5
"mtoto mmoja mfano wa huo kwa jina langu" ni ye yote aliye mfuasi wa Yesu
ambaye amekubali kuwa "mtoto mdogo" ukubwa wao ni katika uhusiano wao
na Bwana wao Yesu. Neno hilo ni kubwa na lahitaji kufikiriwa sana na viongozi
wa Kanisa wanapowaza "wakristo wa kawaida".

k.6,10,14: "wadogo hao" si watoto tu bali ni neno kueleza wakristo waliokubali
kuwa kama "watoto wadogo" wasiotafutia cheo au kuhesabiwa ni wa maana,
kwa hiyo katika Ufalme wa Mungu ni wanyenyekevu si wajisukumao ambao ni
wakubwa wa kweli. Yeyote aliye mwaminifu kwa "Mfalme" ni wa thamani sana,
potelea mbali watu wamemtambua au siyo.

ii. Vikwazo 18:6-9:
Kikwazo ni kama kitu kinachowekwa njiani na kumwangusha mtu. Tumeona
kwamba ni wale wajionao ni wadogo ambao wamejihesabu ni watoto, ambao
Mungu huwathamini sana. Hivyo wengine hupaswa kuwaona kama ambavyo
Mungu huwaona na tutahukumiwa kufuatana na tunavyowatendea k.16: 10:40-
42 25:31-46 I Yoh.4:20. Mafundisho hayo juu ya kukosesha Paulo alikaza
katika nyaraka zake kwa Wakorintho na Rumi I Kor.8:9-13 Rumi 14:13-21 hasa
k.15. Ni kosa kubwa kwa wenye nguvu ki-imani kudharau walio dhaifu na
kuwaumiza moyoni na kuwafanya wakate tamaa katika kumfuata Kristo.
Vikwazo vyaweza kuwa kukosa mzigo, kutokumjali ndugu, kukataa kumsamehe
mtu, kudharau n.k. "Wadogo hao" ni sawa na "mtoto" wa k.2. Yesu alitumia
lugha hiyo kwa wanafunzi wake 10:42, 11:25; 25:40,45 kwa sababu machoni pa
dunia wanafunzi huonekana kama hawana maana, ni wadogo, ni "maskini wa
Roho, wanyenyekevu, wateswao" 5:3-12.
Kwa hiyo "wadogo hao" si walio dhaifu wa imani tu, bali ni waamini wote ila
hapo Yesu amesema hasa juu ya wadhaifu. Anayemkwaza ndugu kwa hali ya
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kumwangalia au kumtendea au hata kwa kutokumsaidia afadhali afe haraka
kwa kuzama majini. Hata hivyo vikwazo vitadumu kuwepo ulimwenguni mpaka
mwisho na waviletao watakuwa na hatia.
k.8-9. Maneno kama hayo yapo katika 5:29-30. "Jehanum" "moto" 25:41 10:28.
Ni onyo juu ya "dhambi" katika maisha ya Mkristo ambayo itamwangusha mtu.
Katika sura hiyo neno linalozungumzwa ni uhusiano wa waamini wao kwa wao
kwa hiyo yawezekana maana ni kwamba dhambi katika maisha ya mtu fulani
yaweza kusababisha mwingine kuanguka dhambini pia. Kukata mkono n.k.
maana yake ni mtu aishi maisha yaliyopungua badala ya kufanya dhambi, ni
kushika njia nyembamba, pia yaweza kuwa na maana ya kumtenga mtu katika
shirika, asishirikiane naye, au wao waepukane naye. Kwa vyo vyote jambo hilo
ni kubwa katika jamii ya watu wa Mungu ambao huitwa kuishi maisha ya
pamoja ya kupendana na kujengana kama watoto wa Baba mmoja wenye tabia
yake.

iii. Utunzaji wa "wadogo" 18:10-14:
Wayahudi waliamini kwamba kila mtu anaye malaika wake mwenyewe, mjumbe
wake mbele ya kiti cha Mungu Dan.10:13,20 ku. Ufu. 1:20: Neno hilo si wazi
katika Biblia. Kwa Mkristo ni Kristo Mwenyewe aliye mjumbe na mwombezi
mbele ya Baba. lIa malaika huwahudumia watu wa Mungu - taz. Ebr. 1:14;
Mdo.12:15, Zab.34:7; na 91:11. "huutazama uso wa Baba yangu aliye
mbinguni" maana yake hata "wadogo hao" waweza kumkaribia Mungu wakati
wote ni mboni wa jicho lake. Kila Mkristo huhitaji utunzaji wa ndugu na pia
utunzaji wa Mungu ampendaye kila mmoja, ndiyo sababu "mwana kondoo
mmoja aliyepotea" ametajwa hapo kuuonyesha mzigo wa Mungu Baba juu ya
kila mwamini. Kondoo mmoja akipotea juhudi zote zifanyike kumridisha zizini.
Ni rahisi kwa wenye nguvu ya imani kujiona kuwa wana nguvu na kudharau
walio dhaifu na kufanya watakavyo bila kuwajali wengine.

iv. Ndugu kukosana: 18:15-20:
Iwapo wengi wamefikiri maneno hayo ni kuwasaidia viongozi wa Kanisa katika
kuwarudi wakristo wao, lakini maneno "ndugu yako akikukosa hasa yamhusu
Mkristo mmoja kwa mwenzake. Lengo si kumhukumu na kumrudi mtu ila hasa
ni kumwokoa "ndugu" ambayo dhambi yake imemtia hatarini. Ni njia kwa
Mkristo kufanya akifuata kielelezo cha Baba kwa kondoo anayepotea. Mkristo
asimwachilie katika kosa ambalo ameliona kwake bali aseme naye kwa tumaini
kwamba atalitubu ndipo "atampata". Ni kati ya mtu na mtu na wengine
hawaingizwi mpaka jambo limeshindikana. Wakikwama basi wawili au watatu
waitwe pengine kwa kusaidia maelewano na kumshawishi.
k.7 Mwishowe na kama ni lazima Kanisa liambiwe, jamii wa waamini
washirikishwe, shabaha mkosaji awasikilize, neno la adhabu halitajwi, ni kama
kumsihi atubu. Kama hamna matokeo mema basi yule Mkristo aliyemwita
mwanzoni aepukane naye, ndiyo maana ya "awe kwako kama mtu wa mataifa
na mtoza ushuru" watu ambao Wayahudi hawakushirikiana nao. Kwa kweli
atashindwa kushirikiana naye vema kama amekataa msaada. Kwa hiyo mkosaji
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apewe nafasi za kutosha kuonyesha kwamba kosa lake ni la muda, yu tayari
kulitubu, kwa sababu wakristo waishi kwa neema si kwa sheria.
18:18-20: Maneno hayo si kwa mtu mmoja "nawaambieni yo yote
mtakayofunga .... :." maneno hayo yafanana na yale ambayo Yesu alimwambia
Petro 16:19b - mamlaka si kwa Petro peke yake bali kwa jamii ya waamini.
Waamini wana haki ya kuamua ni lipi lililo sawa au lisilo sawa kwa Mkristo.
Neno la kutokumwachilia ndugu aendelee katika kosa limetoka "mbinguni". Ni
"yo yote" ni kuhusu kosa - si "yeyote" iwapo mtu na kosa huandamana, mkazo
ni juu ya kosa, si juu ya kumwadhibu au kumsamehe mtu. Mamlaka ya aina
hiyo budi itumiwe kwa uangalifu mkubwa na katika huruma.

19-20: "wawili, watatu" wametajwa kama hapo juu, pia jambo la hapo duniani
kutiwa sahihi huko mbinguni. "wamekusanya katika Jina langu" idadi si kitu, la
maana ni kwamba "wamekutana katika jina la Yesu" yaani wana shabaha ya
kutafuta na kufanya mapenzi ya Mungu kwa hiyo Yesu yu kati yao 1:23, 28:20.
Hivyo Yesu amewahakikishia Kuwepo Kwake hata wakiwa wawili tu. Bila shaka
Yesu alisema hayo kuhusu wale wawili waliokutana kutengeneza kosa k.15-17;
ila pia ni ahadi kuhusu wakati wote ambapo wakristo hukutana na kuomba neno
lipatanalo na mapenzi ya Mungu.

v. Kusameheana. 18:21-35:
Ufalme wa Mungu umejengwa juu ya msamaha, ni waliosamehewa ambao ni
raia wake kwa kupitia mlango wa msalaba, mahali walipopatanishwa na Mungu.
Kwa hiyo neno la kusameheana ni kubwa kati wa wana wa ufalme.
Marabi walijadili habari ya msamaha na kufikiri mara tatu zatosha kumsamehe
mtu. Petro alipotaja mara 7 alipita kawaida ya mawazo ya watu, pengine kwa
sababu alifahamu Yesu yu "mkarimu" wa msamaha. Jibu la Yesu liliondoa
kabisa neno la "kufanya hesabu" akikataa kuwekwa kwa mpaka. Kwa njia ya
mfano Yesu alionyesha msamaha usio na mpaka wala hesabu.
Katika mfano, wa kwanza alikuwa na deni kubwa mno lisilopimika (talanta
ilikuwa sarafu iliyo kuu kuliko zote) na elfu kumi tarakimu kubwa kuliko yote
katika alfabeti ya Kiyunani. k.32 "deni ile yote" maneno ya kuonyesha ukubwa
wake. Hicho ndicho kiasi cha msamaha Mkristo ameupokea kwa Mungu,
amesamehewa dhambi zake zote - deni lisilopimika. Kama ni hivyo haiwaziki
kwamba Mkristo aliyesamehewa na Mungu ataweka mpaka katika kumsamehe
ndugu yake! Tena deni la mwenzake ni "dogo mno" linapolinganishwa na deni
alilosamehewa na Mungu, kwa hiyo ni ajabu kumwona akidai haki ya kulipiwa
bila kukawia.
Pengine wazo limezuka, ilikuwaje apate kuwa na deni hilo kubwa mno?
Yawezekana Yesu amewaza jinsi waziri mkuu alivyokuwa na wajibu wa kutoa
kodi ya eneo lake na ombi la kupewa nafasi pengine ni aruhusiwe kuendelea
kuikusanya mpaka mwaka kesho. Hata hivyo itikio la Mfalme lilikuwa kuifuta
kabisa siyo kuliahirisha, picha ya msamaha kamili wa Mungu msamaha wa
bure kutokana na huruma zake k.27.
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Jambo jingine katika habari hiyo ni kufikiri jinsi ambavyo Mungu aliye Mtakatifu,
asiye na haja ya msamaha huwa tofauti na mwanadamu ambaye daima huhitaji
msamaha wa Mungu na pia wa wenzake, ni mwenye dhambi kwa wenye
dhambi wenzake.
k.35 Mafundisho ya Yesu ni kwamba asiye tayari kusamehe hawezi kutazamia
asamehewe na Mungu. Neno "deni" kwa dhambi limetumika mara kwa mara
k.24,28, 30, 32, 34 kama katika Sala ya Bwana 6:12,14-15. Kanisa ni jamii ya
waliosamehewa, kwa hiyo kati ya wakristo budi hali ya kusameheana iwepo
kiutendaji si katika maneno tu. "kwa mioyo yenu" k.34 maneno hayo yafuta hali
ya kuweka mpaka au kufanya hesabu na kuwa na sheria kuhusu msamaha.
Tukitambua "ukubwa" wa deni letu kwa Mungu, basi tutaufurahia sana
msamaha uliopatikana kwa Yesu kumwaga damu yake. Wala tusingesikia shida
kumsamehe watu "makosa madogo" tunayofanyiwa, kwa sababu kwetu ni nia
ya kusamehe inayotakikana siyo kumwaga damu, na hata neema ya Mungu ipo
ya kutusaidia kutaka kusamehe.

MASWALI:

Katika sura hiyo unyenyekevu na msamaha umekazwa sana. Twaona
wanafunzi walisumbuliwa sana na kutaka ukubwa. Je! Kanisa linasumbuliwa na
watu wanaotaka ukubwa? dawa yake ni nini?
Kwa kuhusu msamaha Je! Utakaza sana jambo hilo kati ya wakristo wako?
Utawasaidia kwa njia gani?

NJIANI KWENDA YERUSALEMU - 19:I-20:34.

i. Utangulizi: 19:1-2
Hapo nyuma tuliona Yesu akiwa angaliko Galilaya akiwatayarisha wanafunzi
kwa shindano kubwa la mwisho na wakuu, ambalo mwisho wake ni katika Yeye
kukataliwa nao na kuuawa. Sasa katika sehemu hiyo twaona Yesu ameukaribia
Yerusalemu, mahali atakapoweka madai yake wazi na kutenda kwa mamlaka
ya Ki-Masihi.

Yesu alikuwa amekwenda Yerusalemu mara kwa mara, habari ya safari hizo
iko katika Injili ya Yohana, ila Mathayo hakusema juu yake mpaka safari hiyo ya
mwisho ..

Yesu alikuja kusini kwa kupitia ng'ambo ya Mto Yordani na kwa kupitia Yeriko
20:29.

ii. Ndoa na Talaka: 19:3-12.

Neno la talaka lilijadiliwa sana na marabi. Walikuwepo mashauri wawili
waliotofautiana katika mafundisho yao, na kila mmoja alikuwa na wafuasi wake.
Mmoja aliitwa Hillel na mwingine wa pili aliitwa Shemmai. Hasa majadiliano
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yalikuwa juu ya maana ya "neno ovu" Kumb. 24:1. Hillel alifundisha kwamba
hilo "neno ovu" ni "uasherati" tu, huku Shemmai aliona neno ovu laweza kuwa
mambo mbalimbali yanayofanya wawili wasiishi vema pamoja, hata kama
mama kuunguza chakula!. Yesu alikuwa amekwisha kutoa mawazo yake katika
Math.5:31-32. Mafarisayo hawakuwa na nia safi walipomwuliza Yesu habari
hiyo, walitaka kumtega si kujua hasa. Walitaka kuona kama amempita Musa
kwa ukali. Tukumbuke kwamba talaka haikuwa kama ilivyo leo. Kwanza wakati
ule ni mwanamume tu aliye na haki ya kuachana na mkewe, mwanamke
hakuwa na haki hiyo. Walitaka kumbana Yesu, akiwa mkali wengi
hawatampenda nao watasema amezidi Musa kwa ukali. Akiwa mlegevu
watasema hatilii uzito mafunzo ya Kumb.4:1-4. Tumeona kwamba shida ni
katika maana ya maneno "neno ovu" sehemu ile ya Kumb. 24 haitoboi wazi
maana yake. Tangu dhambi ilipoingia ulimwenguni kwa anguko la Adamu
mambo kati ya wanaume na wanawake yalizidi kuharibika, kwa hiyo Musa
aliingiza talaka kwa kusudi la kuzuia mambo yasiharibike zaidi, ili waume
wasiachane na wake zao bila sababu maalumu. Ilikuwa njia ya kutengeneza
siyo ya kulegeza.

Alipojibu Mafarisayo Yesu alirudi nyuma ya ruhusa ya talaka iliyoingizwa na
Musa mpaka asili ya ndoa. Mungu alifunua mapenzi yake wakati alipoumba
wanadamu wanaume kwa wanawake. Mapenzi hayo ni mwanaume mmoja
kuungana na mwanamke mmoja kimwili na mwungano huo kuendelea mpaka
kifo. Shabaha iliyowekwa ilikuwa "waambatane" neno la kuzaa watoto na
mengine hayakuwekwa. Wawe "mwili mmoja" kwa hiyo kuachana ni kinyume
cha mapenzi ya Mungu. Fundisho gumu kwa wanadamu walioanguka.
Uhusiano huo hauwekwi katika ibada ya Kanisa bali katika kuungana kwao Mw.
2:24. Mapenzi hayo ya Mungu ni kwa wanadamu wote, ila kwa sababu ya
Anguko la Adamu wengi hushindwa, ni Wakristo walio na neema ya Mungu
maishani mwao ambao hutazamiwa kutimiza ndoa ya mume mmoja na mke
mmoja, ndiyo sababu twaiita "ndoa ya Kikristo" lakini hasa ndoa ni moja potelea
mbali iitwaje.
k.7-8: Yesu alikaza Maandiko ya Mw. 2:24, kwa hiyo tayari Mafarisayo
wamemnasa akisema wazi msimamo wake. lIa ilikuwa katika Maandiko ya
Kumb. 24:1-4 talaka iliruhusiwa. Je! Yesu alikuwa amempinga Musa? Yesu
alijibu kwa kuonyesha kwamba ni ugumu wa mioyo ya wanadamu iliyokataa
kukubali mapenzi ya Mungu uliomfanya Musa atoe nafasi ya talaka, ila bado
kusudi la Mungu limesimama. Yesu alikataa kuweka "ruhusa ya talaka" kuwa
sawa na mapenzi ya Mungu ya asili. Maandiko hayapingani ruhusa ni kwa ajili
ya udhaifu wa wanadamu, mapenzi ya Mungu yangali yamesimama kwa wale
wenye neema ya kuyatimiza. Tena ruhusa ya talaka ni kwa "uasherati" peke
yake, kwa uasherati walioungana wamekwisha kuvunja umoja wao wa kimwili.
Wanaume walizuiliwa wasiachane na wake zao kwa mambo madogo-madogo.
Kwa talaka taabu za wanawake zilipungua, kwa walioachwa, waume zao
walilazimishwa wawakatie hati ya talaka yenye nguvu ya sheria.
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k.9 "isipokuwa kwa "uasherati" Kwa uasherati mtu tayari ameivunja ndoa,
ameuharibu uhusiano na uambataji wake wa kimwili ambao ndio kiini cha ndoa
na mapenzi ya Mungu. Talaka hutambua "uvunjaji" huo. Yesu kwa mafundisho
hayo ameunga mkono mafundisho ya Rabi Shemmai kinyume cha Rabi Hillel
5:32.
Mpaka leo ndoa ya Kikristo, talaka, n.k. lasumbua Kanisa na watu huwa na
mafundisho tofauti tofauti. Kuna mawili ya kusema kwa uhakika. I. Yesu alitilia
mkazo kwamba hali bora ya ndoa ni kwa mume mmoja na mke mmoja kuisha
pamoja maisha yao yote, hayo ndiyo mapenzi ya Mungu hasa. 2. Tusisahau
"ugumu wa mioyo ya wanadamu" tu wenye dhambi, tu dhaifu sana, kwa hiyo
baadhi watashindwa katika ndoa zao, na Kanisa lina wajibu kuwahurumia na
kuwasaidia. Wakati wote twapaswa kukaza mapenzi ya Mungu, tusiyabadili, ila
pia tuwahurumie walioshindwa.
k. 10-12. Mafundisho hayo ya Yesu yaliwashangaza hata wanafunzi wake.
Waliona ni afadhali kutokuoa. Si kwamba waliona kutokuoa ni hali bora kuliko
kuoa, la, hali zote zahitaji neema ya Mungu, ila ni itikio lao waliposikia hayo
mafundisho magumu. Halafu Yesu alionyesha kwamba wako wasioweza kuoa
kutokana na hali ya asili kimwili, na wengine kwa sababu wamejeruhiwa na
wengine, na wengine wamejifanya kwa sababu ya wito wa kazi ya Mungu, kwa
mfano, walioitwa kwenda mahali pagumu au mbali, na wale wenye shughuli
zisizowapa nafasi ya kushughulikia mambo ya unyumba. taz. I Kor. 7:8,32,33.
Kwa hiyo kuoa na kutokuoa, hali zote ni kipawa cha Mungu I Kor. 7:1 ku.
Hamna sababu yo yote ya kusema "haifai kuoa" I Tim. 4:3.
iii. Baraka kwa watoto 19:13-15:
Wayahudi hawakujali watoto, na wanafunzi walifanana na Wayahudi wenzao
katika hali hiyo. Huenda waliwaza kwamba Yesu ana mambo makubwa
kuyaangalia kuliko kuwashughulikia watoto. lIa Yesu aliwathamini sana,
aliwabariki, akihesabu kwamba hao waweza kuwemo katika ufalme wake.
Alitoa nafasi, aliwakaribisha na kuwapokea. "Wanafunzi waliwakemea" -
walikemea akina nani? watoto? au mama zao? Basi kama waliwakemea watoto
wamekuwa tofauti sana na Yesu. Yesu aliyapindua mawazo ya kawaida ya
watu "ufalme wa Mungu ni wao" ni kurudia na kukaza neno la "ukubwa"
lililozungumzwa 18:1-5 ku. Katika Orodha ya ukubwa ya Yesu wamo wasio na
uwezo, wasiopendwa na watu, walio chini - wanawake, watoto, WaMataifa,
watoza ushuru n.k. Hao watoto walipata "kibali" chake, na kupewa "thamani" na
kuhesabiwa wa "maana". Bila shaka hayo yote ni mafundisho kwa wanafunzi
kwa huduma yao baada ya Yeye kuondoka, ni kuwapa "mwongozo" kwa
maisha ya Kanisa. Kanisa wakati wote imejitahidi kuwahudumia watoto ..

iv. Kijana tajiri 19:16-22 (Mko 10:17-31 Luka 18:18-30).

Wayahudi walifikiri utajiri ni ishara ya baraka za Mungu. Lakini Yesu na
wanafunzi wake waliishi maisha magumu ya kutegemea walichopewa. Kwa
hiyo uhusiano kati ya "utajiri" na "uanafunzi wa Yesu" ulikuwa neno la maana.
Ni kijana aliyemjia Yesu k.20,22. (Luka 18:18 "mkubwa"). Swali lake lilihusu
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uzima wa milele, swali la maana sana, wala hakuna sababu ya kufikiri hakuwa
wa kweli. Alifikiri ni katika kutenda, "nifanye nini?" si katika hali na tabia "niwe
mtu wa namna gani?" Pengine alitaka kutenda tendo moja kubwa, la kipekee,
la kuvuta kibali cha Mungu. Yeye alitaja jambo jema na Yesu alidaka neno
"jema" na kuonyesha ya kuwa utu wema hauwi katika mambo ya wanadamu
bali ni katika Mungu, kwa hiyo kuingia uzimani ni katika kuzishika amri za
Mungu ambazo ni ufunuo wa tabia ya Yeye aliye Mwema Mkamilifu.
k.18-20: Yesu alitaja zile amri zilizohusu jinsi ya kuwatendea watu "kupenda
jirani" na ilikuwa rahisi kupima hayo kwa matendo ya nje ( ila tukumbuke ya
kwamba katika 5:21-28 Yesu alionyesha kwamba kushika kwa nje haitoshi).
Ndiyo sababu kijana alisema "hayo yote nimeyashika". Amezishika juujuu tu,
kwa sababu alisikia kupungukiwa. Yesu hakutaja amri ya kumi kuhusu choyo,
na kutamani. Labda kijana aliwaza kwa nini ameiacha hiyo ya kumi? ila hatujui.
Yesu alifahamu anayo mali nyingi na anaipenda.
k. 21-22. Yesu aliendelea kwa kutaja "ukamilifu" Ni haki ile izidiyo ile ya
Mafarisayo 5:20. Kwa kuchimba chini ya sheria na kupenya mpaka mapenzi na
tabia ya Mungu aliye mkamilifu 5:48 mtu hufikia ule "utu wema" wa kweli. Ni
wote wanaoitwa kuwa wakamilifu, si wachache tu. Ndipo Yesu alimgusa kijana
kwenye kile kilichomtawala, mali imemkamata na kumtawala, kwa hiyo
ilidhihirika wazi kwamba kule kuzishika amri kadha hakuwa kitu cha kwanza
maishani mwake.

Hakumpenda jirani kwa kutumia mali yake. Alishindwa kuitika wito wa Yesu
kutoa mali yake, na Yesu alimwacha aondoke. Hatusikii kwamba alirudi tena.
Atawezaje kumfuata Yesu ambaye msingi wa maisha yake ni "bora kutoa kuliko
kupata" na kijana amejenga maisha yake juu ya msingi "ni bora kupata kuliko
kutoa". Tusitenge mawili aliyoyasema Yesu kwa kijana "enenda ukauze .. wape
maskini. .. " "kisha njoo unifuate" Jambo kubwa hasa ni kumfuata Yesu ila
kuuza alivyo navyo ni njia ambayo kwayo atawekwa huru ili amfuate. Kuuza
alivyo navyo peke yake hakutamfanya kuwa mkamilifu wala kumpatia ule uzima
alioutafuta. Ukamilifu una maana ya kutimiza shabaha ya kuishi kwake, na
kijana alikataa shauri la Yesu na hivyo alikosa shabaha ya kupata uzima wa
milele.
Je! ni lazima tuwe maskini au bila mali ili tumfuate Yesu? 19:26. Kifungu hicho
chaonyesha kwamba matajiri waweza kumfuata na baadhi ya wafuasi walikuwa
matajiri. Yesu humdai kila mtu tofauti na kila mmoja hutakiwa kumtii katika 10
lote Yesu atakalomwambia.
19:23-30 Utajiri na thawabu: Kinyume cha mawazo ya kawaida Yesu
alionyesha kwamba utajiri ni kizuizi si msaada kuhusu Ufalme wa Mungu kwa
jinsi kijana alivyoshindwa kutoka katika utumwa wa mali. Yesu aliwaambia
wanafunzi wazi kwamba ni kazi ngumu kwa tajiri kuuingia ufalme wake. Tena
aliuelezea huo ugumu kwa mfano wa ugumu wa ngamia kupenya tundu la
sindano! lIa Yesu hakusema "haiwezekani" Zakayo, Yusufu wa Arimathea,
Nikodemo na wengine walikuwa wenye mali nao walimtumikia Mungu kwa mali
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yao. Walipoyasikia maneno hayo wanafunzi walishangaa sana, wakamwuliza
"ni nani basi awezaye kuokoka?" Yesu akawajibu "hakuna, bila uwezo wa
Mungu" ni Mungu peke yake awezaye kumsaidia tajiri aachane na mali yake.
Petro alipoona kijana ameondoka kwa huzuni alichukua nafasi hiyo ya
kumkumbusha Yesu jinsi yeye na wenzake walivyoacha vyote kwa ajili yake.
Yesu hakumkemea kwa kuuliza hivyo bali aliwaahidi heshima ya kipekee na
kusema juu ya thawabu watakayoipata. Watashirikiana naye katika kuuhukumu
ulimwengu kwa sababu neno lao ni lile la Yesu Mwenyewe. lIa si wao tu
watakaopata thawabu kwa kujitoa wote wataushiriki huo uzima wa milele.
Waamini wote watajaliwa thawabu ya kiroho.
k.29 Wale watakaoamini baadaye watahesabiwa sawa na walioamini mapema.
Ndipo aliwaonya juu ya kujivunia uaminifu wao k.30 I Kor.10:12.
k.28 Mbingu mpya na nchi mpya vitatokea Yesu atakapotokea mara ya pili. Ni
onyo kwa Wayahudi wanaokataa neno lake na kwa wale watakalolikataa neno
la Mitume litakalohubiriwa mbeleni. Neno litarudi kuwahukumu.

MASWALI:

Kanisa limejaa watu walioshindwa katika ndoa zao. Utatoa mashauri gani kwa
vijana wanaotaka kuoana, utawapa mafundisho mapema? kwa wale ambao
unafahamu wanayo shida katika ndoa zao utangoja mpaka wameshindwa au
utawahi kuwaita na kuwashauri?

Waonaje shida ya vijana wengi wasioweza kuoa/kuolewa na yule wa mapenzi
kwa sababu ya kiasi cha mahari wazazi wanachodai? Utajiingiza katika
mazungumzo yao?

Katika makanisa mengi kazi ya Shule ya Jumapili imepoa sana hasa kwa
sababu watu hawajitoi kuwa waalimu, na walio tayari hawapati msaada wa
mafundisho kwanza. Je! Unathaminije kazi ya Shule ya Jumapili? Je! Umebuni
njia nyingine ya kuwasaidia watoto?

vi. Mfano wa Walioajiriwa kwa kazi: 20:1-16.
Watafsiri wa Biblia ya Kiswahili walifanya vizuri walipoweka mfano huu katika
aya moja na maneno yaliyotangulia. Maana mfano huo waeleza maana ya
neno fupi la Yesu katika 19:30 lililotumiwa tena mwishoni mwa mfano. Angalia
"Kwa maana ... " 20:1 na "vivyo hivyo" 20:16. Mfano huu hufundisha juu ya
neema ya Mungu ambayo wanadamu hawaistahili. Ni desturi ya watu kutafakari
kustahili kwao 19:27 na pia watu hupenda sana kufanya ulinganifu. Lakini
Mungu, katika ufalme wake, haangalii kustahili kwetu. Wakulima walitazamia
kupokea mishahara mbalimbali kwa kipimo cha masaa ya kazi waliyoifanya,
kumbe! walipewa wote mshahara mmoja. Hii ndiyo neema ya
Mungu ambaye alimwahidi mnyang'anyi aliyetubu saa ya mwisho uzima wa
milele. Sawa na Petro na Paulo ambao watataabika sana, kwa sababu Mungu
huwafanyia watu kulingana na haja yao ya uzima wa milele.



MATHAYO 91

Mungu ni mwema kamili naye huwahesabia haki wote wamjiao. Yesu alikuwa
amekwisha kuonyesha kwamba wote waitikiao wito wa kumtumikia na kukubali
magumu yatakayowapata watapata thawabu, ila hawana budi kufahamu
kwamba thawabu hiyo hutokana na neema yake si kwa kustahili kwao kama
Petro alivyofikiri alipomwuliza swali "na sisi tutapata nini?"
Mfano huo unahusu Ufalme wa Mungu, usitumiwe kuhusu watu kuajiriwa na
mpango wa malipo kwa wafanyakazi. Neno kuu ni katika wema na ukarimu wa
Mungu, na mwajiri katika mfano alifanana na Mungu kwa wema na ukarimu
wake kwa jinsi alivyowahurumia wale waliokuwa wamekosa kazi. Alituma watu
kufanya kazi shambani zaidi ya alivyohitaji, tena aliwalipa mshahara wa kutwa
iwapo baadhi hawakufanya kazi kutwa nzima.
Hao walionung'unika walionyesha wivu, maana walipata haki, walilipiwa
kufuatana na patano kati yao na mwajiri, hawakudai wapewe zaidi ila
walinung'unika wenzao walipolipiwa sawa na wao, hawakufurahia wema na
ukarimu wa mwajiri katika kufanya hivyo. Waliotumwa baadaye hawakufanya
patano, walitegemea wema wa mwajiri aliyewahurumia, waliamini atawatendea
vizuri. Twajifunza hakuna apokeaye chini ya astahilivyo, ila baadhi hupokea
zaidi sana kuliko wastahilivyo, kama mwana mpotevu. Ukarimu waweza
kuongezwa juu ya haki.
vii. Tangazo la tatu kuhusu Kito chake 20:17-19 (Mko 10: 32-34 Luka 18:31-
34)
Hapo Yesu kwa mara ya tatu (16:21 17:22-23) aliwaelezea wanafunzi mengi
zaidi kuhusu mateso yatakayompata kwa Wayahudi ambao watamhukumu
barazani na kumkataa rasmi kuwa Masihi wao, nao watamtia mikononi mwa
Wamataifa, liwali na maaskari wa Kirumi, nao pia watamkataa wakimpiga na
kumsulibisha. Kwa hiyo Yesu alitoboa wazi zaidi juu ya aina ya mateso na
kuuawa kwake kwa kusulibishwa. Hatakufa kama mfia dini bali atakufa katika
aibu mkubwa na kwa maumivu makali mno. lIa ajabu ni kwamba siku ya tatu
atafufuka.
Maneno "angalieni tunapanda kwenda Yerusalemu" si taarifa kwa wanafunzi,
maana walifahamu wanakwenda Yerusalemu ila ni thibitisho la nia yake
kukazwa kwenda, na dalili ya vita yake ya ndani, maana ni vigumu aende kwa
sababu alifahamu kikamilifu yote yatakayompata huko.
viii. Ombi la Mama wa Yakobo na Yohana - jibu la Yesu kuhusu ukubwa
katika utumishi 20:20-28 (Mk.10:35ku Luka 22:24ku). Iwapo Mathayo
amesema ni mama aliyemwomba Yesu, ndugu hao walishirikiana naye k.20,22;
wanafunzi kumi waliwakasirikia hao ndugu si mama yao k.24.
Mara Yesu alisema juu ya mateso si heshima. Katika ufalme wake mateso
hutangulia utukufu Ru. 8:17. "Kikombe" "ubatizo" Mk.10:38 ni lugha ya
kueleza mateso. Baadaye hakika watakinywea kikombe - Yakobo aliuawa na
Herode Agripa wa kwanza Mdo. 12:2. Katika uzee wake Yohana alifukuzwa
mpaka Patmo Uf. 1:9. lIa ni Baba atakayewapa watu viti vya heshima, wao
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hawapaswi kuviwaza. Ndipo Yesu aliwaita Kwake wanafunzi wote, k.25; maana
wote walikuwa na tabia ya kuwaza ukubwa, akawafundisha tena juu ya ukubwa
wa kweli. Huo ukubwa katika ufalme wake ni tofauti sana na wa dunia hii. k.26.
Wao wote huitwa kutumika, wala hamna wa kutumikiwa. Wafuate kielelezo
chake. Upeo wa Yesu katika kututumikia ni Yeye kutoa maisha yake mpaka
kifo, kifo cha kufidia, kifo cha kuwa badala yetu na kuwa mahali petu, kifo kwa
dhambi zetu, kifo cha ukombozi Neno "fidia" kwa Kiyunani hupatikana hapo tu
katika Agano Jipya lote, ila liko neno katika I Tim. 2:6 lililotafsiriwa "ukombozi"
lililo karibu na hilo "fidia".
Katika maisha yake vote Yesu alikuwa akiwatumikia wanadamu, na kufa kwa
ajili yao ni upeo wa maisha hayo. Atafanya lile asiloweza mwanadamu awaye
vote kufanya kwa ajili ya ndugu yake Zab.49:7.naye atafanya kwa wengi.
Alipozaliwa alipewa jina la Yesu maana yake "atawaokoa watu na dhambi zao"
1:21; karibuni hivi atatimiza neno hilo. Baadaye Mitume walipoeleza maana ya
kifo chake walisema kilikuwa kwa ajili yetu, akichukua mahali petu, dhambi zetu
na kuadhibiwa badala yetu. I Yoh.2:2 I Petro 2:24,3:18 Ga1.3:13 Rum.3:25.
Iwapo Yesu yu karibu na kuuawa na kuwaacha ni wazi kwamba wanafunzi
bado hawajaelewa vizuri aina ya Umasihi wake, ilimbidi achukuliane nao na
kuwafundisha kila wakati, maana hadi usiku wa mwisho waligombana wao kwa
wao juu ya ukubwa Luka 22:24.

ix. Vipofu wawili 20:29-34 (Mk.10:46ku Luka 18:35ku).
Marko na Luka wametaja kipofu mmoja tu na Marko alisema jina lake aliitwa
Bartimayo. Kwa nini Mathayo ametaja kwamba walikuwa wawili. Wataalamu
hufikiri kwamba wawili waliponywa ambaye mmoja alikuwa Bartimayo
aliyejulikana na Petro na ndiyo sababu Marko na Luka walimtaja huyo mmoja
iwapo ni wawili walioponywa. Kwa kumwita "Mwana wa Daudi" walionyesha
kuwa wamemkubali kuwa Masihi na Mfalme wa nyumba ya Daudi. Kwa nini
Yesu aliwauliza "mnataka niwafanyie nini?" Yawezekana alitaka waukiri wazi
Umasihi wake hadharani mwa watu. Karibuni hivi atakapoanza kuingia
Yerusalemu umati wa watu watamshangilia hivyo naye hatawakemea. Pia
Mungu hufahamu mahitaji yetu kabla ya sisi kumwambia, ila apenda kutufanyia
mema kama jibu la maombi yetu; na kutuvuta kuwa watu wapendao
kumwomba ili ushirikiano wetu na Yeye ujengwe.
Kwa kuwagusa machoni Yesu alionyesha huruma zake kwao. Bila shaka
walifurahi sana walipomwona Yeye aliyewapona mara baada ya kuguswa,
wakamfuata bila kukawia.
k.31-34. Twaona ya kuwa hata katika kuitwa Masihi angali tayari kuwatumikia
hao vipofu, iwapo mkutano wa watu waliona si heshima afanye hivyo. Yesu
alipindua mawazo ya kawaida ya watu. Wao waliona ni aibu kwa Masihi wao
kucheleweshwa na vipofu hao waombaji. lIa Yesu aliwajali, alisimama, akawaita
waje Kwake, si rahisi hali amezungukwa na umati wa watu. Alitawaliwa na
huruma kwa wengine, iwapo ingalikuwa rahisi ashikwe na mawazo ya
kujihurumia akitafakari mateso yaliyo karibu kumpata na mashindano na
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wakuu, na udhaifu wa wanafunzi watakaomwacha saa ya dhiki kuu.
Uzuri ni kwamba vipofu hawakuwajali wale watu, walikataa kunyamaza,
walikazana kupata kile walichotaka, yaani kuona. Ni akina nani walio vipofu? si
umati wa watu wasiomtambua Yesu vema.

MASWALI:
Yesu aliwafundisha wanafunzi wake mambo gani kwa kutaja "kikombe" na
kuhusu "ukubwa". Ilimbidi Yesu arudie-rudie mambo fulani kwa wanafunzi, dalili
ya kuwa mengine hawakuweza kupokea mara. Je! sisi nasi twahitaji kujifunza
nini tena na tena? Vilevile inatusaidia kuelewa kwamba wakristo wetu watahitaji
kuambiwa mengine tena na tena. Je! Wajikuta kwamba unachoka na watu
wasioelewa mambo? Na unafanya nini kwa ajili yao?

KUFIKA YERUSALEMU 21: 1-22.

i. Kuingia Mjini 21:1-11 (Mk. 11:1-11, Luk. 19:28ku Yoh.12:12ku)

Tumeona ya kuwa Mathayo ametutayarisha kwa habari hiyo tangu 16:21.
Hakutaja hapo nyuma habari za Yesu kuwa Yerusalemu iwapo katika 23:37 na
26:55 amedokeza hivyo. Ni Yohana katika Injili yake ambaye ametaja Yesu
kuwa Yerusalemu mara kwa mara.

Yesu na wanafunzi hawakuja peke yao. Kwa kuwa Sikukuu ya Pasaka ilikuwa
karibu wengi kutoka mahali mbalimbali walisafiri mpaka Yerusalemu kwa
kuiadhimisha, na picha tuliyo nayo ya tuliyo nayo ni ya wengi kusafiri kutoka
Galilaya.

Yesu alifanya kila jambo kwa kusudi maalumu ya kuwapa watu nafasi ya
kumpokea kama Masihi wao. Atakapofika Yerusalemu itambidi apambane na
wakuu wa taifa wasio tayari kukubali madai yake. Aliingia kama Mfalme wa
Israeli ambaye manabii walitangaza habari zake. Kweli enzi yake haionekani
wazi, hana mapambo ya nje ya Kifalme, hakupanda farasi kama Mfalme na
Jemadari Mkuu apiganaye vita kama wafalme wa dunia hii.

Hakuja kama walivyomtazamia - Ye ye ni Mfalme mnyenyekevu. Ametembea
kwa miguu kutoka Galilaya, hakuwa na haja ya kupanda punda, ilibaki maili
mbili tu mpaka mjini! Alipanda punda kwa kusudi la kuutimiza unabii wa Zakaria
aliyemwambia Binti Sayuni afurahi maana Mfalme wake amekuja kwake
mwenye haki na wokovu. Yawezekana alipanga na mtu ili punda awe tayari, na
kama hakupanga alifahamu watamkuta punda pale.

Walimletea mama punda na mtoto pamoja. Marko 11:2 na Luka 19:33 walitaja
mwana punda tu. Yesu alipanda mwana punda ambaye alikuwa hajapandwa
bado, (punda atatulia kwa mama kuwa pamoja naye) k4-5:
Yawezekana Yesu alitamka maneno hayo kwa wanafunzi. Kwa vyo vyote
Mathayo anataka kukaza ya kuwa Yesu aliingia Yerusalemu kama Masihi
aliyeahidiwa katika Maandiko Is.62:11 Zak. 9:9-10.
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Wanafunzi walitandika wanyama nguo zao kwa kumheshimu Yesu na watu
walitandaza nguo zao njiani na kukata matawi ya mitende wakimshangilia na
kumpokea. Watu walikuwa wengi sio wachache, wakiwa na msisimko wa
kutazamia makuu yatatokea atakapofika Yerusalemu, bila shaka walikuwa
tayari kuipindua serikali. Walipaza sauti wakisema kwa sifa "Hosana, Mwana
wa Daudi.." Hosana, maana yake "Utuokoe" Zab.1I8:25-26. Walipofika mjini,
mji wote ulitaharuki, bila shaka watu walishikwa na mawazo mbalimbali,
wasiwasi, dharau, chuki, n.k. wakiwa na matazamio mbalimbali, wasijui mwisho
wa mambo hayo yatakuwa nini.

Kwa hiyo Yesu aliingia Yerusalemu hali ya kuonekana wazi pamoja na umati
wa watu walioandamana naye hali wamemkubali kwa kitambo kama nabii
21:46. Wakuu hawataweza kumwepa, ama wamkubali au wamkatae –
mambo yameiva - ni juu yao ni nafasi yao.

ii. Kutakasa hekalu 21:12-17 (Mko 11:15-19 Luka 19:45-46)
Tendo hilo lilikuwa la maana kubwa, likifuata tendo maalumu la Yesu kuingia
Yerusalemu katika hali ya kudai kutawazwa kuwa Masihi wao. Hekalu lilikuwa
mahali pa kwanza katika maisha ya taifa. Alifanya kwa kusudi akijiingiza katikati
ya shughuli zao na kuonyesha kwamba Ufalme wa Mungu umeletwa karibu nao
kwa njia yake. Malaki alitaja kwamba Mjumbe atalijia hekalu kwa shabaha ya
kuitakasa ibada MaI. 3:1-5. Zakaria pia aliahidi siku ambayo hamtakuwepo
mfanyi biashara nyumbani mwa Bwana wa Majeshi - Zak. 14:21. Katika maono
ya Ezekieli, Ez. 40 - 48 na Zek. 6:12-13 lilitajwa tazamio la Masihi kuleta
uamsho wa kutakasa hekalu ambalo zamani lilitiwa unajisi na watawala wa
kipagani, pia kutengeneza ibada zisizo kweli ya watu wa Mungu.
Kwa hiyo Yesu aliamsha matumaini mengi alipolitenda tendo hilo. Alionyesha
mamlaka yake ya Ki-Masihi maana hakuomba ruksa ya wakuu wala kuomba
radhi. Pia kwa tendo hilo alihukumu ibada za wakati ule.
Marko alisema usiku mmoja ulipita kabla ya Yesu kufanya jambo hilo. Mk.
11:11,15. Kwa hiyo ni wazi Yesu hakufanya kwa hasira ya mara moja ila kwa
nia na kwa kusudi.
Lilitokea katika Ua la Wamataifa, ua kubwa lililozunguka hekalu lenyewe,
mahali ambapo soko la kuuza wanyama kwa dhabihu lilikuwepo pamoja na
mahali pa kubadili pesa, sarafu za kipekee zilitumika badala ya za kawaida.
Hayo yote yaliwasaidia watu hasa waliotoka mbali, wasiwe na haja ya kuleta
wanyama pamoja nao.
Hasa kitu kilichomkasirisha Yesu ni jinsi wakuu wa hekalu walivyoruhusu jambo
hilo kuwa "biashara kubwa" Inaonekana Yesu ameona mkazo umezidi kuhusu
utoaji wa dhabihu za wanyama. Pia yawezekana dhuluma imeingia, watu
wakitozwa gharama kubwa - ila ni vema tuone ya kuwa Yesu alitoa wanunuzi
pamoja na wauzaji.
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Wakuu wamekubali hayo yote yatendeke katika Ua la Hekalu. Ni dhahiri
kwamba Yesu kwa tendo hilo alijiweka juu ya wakuu hao na kudai haki ya
kuhukumu taratibu ya ibada za kidhabihu, iwapo taratibu hiyo ilikuwa na asili
katika Maandiko ni kama Yesu amehesabu kwamba imezidi hata isikubaliwe na
Mungu. Hapo amedai haki ya Ki-Masihi, kweli Yeye Ndiye ni mkuu kuliko
Hekalu 12:6.
k.13 "Nyumba yangu itaitwa nyumba ya Sala" Is.56:7 Mungu aliahidi kuwa
wageni na Wamataifa watapata nafasi ya kumwabudu Mungu pamoja na watu
wake, na biashara hiyo imewazuia nafasi hiyo.
Daudi aliamuru vipofu na vilema wasikaribishwe katika nyumba ya Mungu 2
Sam. 5:8, lakini Yesu, "Mwana wa Daudi" aliwapokea na kuwaponya.
k.15-16: watoto waliendeleza sifa walizozisikia kwa wengi k.9. Wakuu walikubali
kelele za biashara huku wasizipende sifa za watoto. Makuhani wakuu
walijiunga na waandishi kumwendea Yesu na kumkemea. Kawaida ilikuwa kwa
Mafarisayo na waandishi kumpinga, ila sasa Yesu ameingia kiwanja cha
Makuhani nao wakampinga pia. Yesu aliwatetea watoto akitumia maneno ya
Zab.8:2 yaliyosema juu ya sifa za Mungu Je! alikuwa akidai kuwa Mungu siye
Masihi tu? Alionyesha kwamba sifa za watoto ni hukumu kwa wakuu wa dini.
k.7. Katika juma la Pasaka wengi walipaswa kujitafutia malazi nje ya mji na
Yesu na wanafunzi vilevile Luka 22:39.

iii. Mtini kulaaniwa na mafunzo juu yake: 21:18-22 (Mko 11: 12-14, 20-25).

Kulitakasa hekalu lilikuwa tendo la ishara la kuhukumu ibada ya Israeli vivyo
hivyo kukausha mtini lilikuwa tendo la ishara la kuhukumu taifa la Israeli, taifa
teule. Vote mawili yakaza jambo moja, bila kuzaa matunda ya ibada ya kweli
yote ni bure!
Ule mtini ulionekana wa kufaa kuridhisha njaa yake, vivyo hivyo Israeli
lilionekana kama litatimiza lile ambalo Mungu alilokusudia katika kuliteua. Kwa
nje dini ilisitawi sana, ibada, sikukuu, sheria, zote zilishughulikiwa vya kutosha,
lilionekana lina afya tele. Kumbe, sivyo ilivyo, li katika hali ya kufa, limepoteza
shabaha ya kweli, yote yafanyika bila upendo wa kweli wa ndani kwa Mungu
15:1 ku. Waliteuliwa ili Masihi atakapokuja apokelewe kwa mikono miwili,
kumbe tayari wakuu wamempinga, na karibuni hivi watamwua - linalowabakia ni
hukumu. Matunda waliyotakiwa kuzaa hawazai, kwa hiyo hukumu
itakayowapata yalingana na kosa lao, hawatazaa tena, nafasi ya kuieneza Injili
itapewa "Israeli Mpya" yaani Kanisa, jamii mpya ya watu wa Mungu.
Wanafunzi walishangaa nguvu ya maneno ya Yesu na jinsi mtini ulivyokauka
mara. Walipomwuliza sababu waliambiwa kwamba katika ulimwengu wa kiroho
"wakati" hauwi kama hapa duniani. Kwa njia ya imani na kuomba makubwa
yatatokea wasiyotazamia, watashinda "milima" yaani shida kubwa 17:20.
Katika habari hiyo mambo ambayo Yesu alitaka kuyakaza kwa wanafunzi ni
imani na maombi, kwa sababu kwa Mungu hakuna lisilowezekana. Imani
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inayotakiwa ni ile ya kumwamini na kujikabidhi kwa yule wanayemwomba.
8:10;12,22,29; 15:28.

MASHINDANO KATI YA YESU NA WAKUU 21:23-23:39.
i. Swali kuhusu Mamlaka yake: 21: 23 - 27:
Bila shaka hayo yote yaliyotokea yaliwapa wakuu wasiwasi nyingi - hao wakuu
wameelezwa kuwa wakuu wa makuhani na waandishi k.15 na wazee wa watu
k.23, Mafarisayo k.21 na 22:34,41. Maherode wametajwa 22:15-16 na
Masadukayo 22:23. Vikundi hivi mbalimbali wenye uongozi katika mambo
mbalimbali walitofautiana wao kwa wao ila katika kumpinga Yesu walijiunga
pamoja.

Yesu amefanya makubwa bila idhini yao, amewashambulia penye enzi yao -
ameingia Yerusalemu akizipokea sifa za KiMasihi, akajiingiza kwa nguvu katika
shughuli za kawaida za hekalu, humo hekaluni alizikubali sifa za watoto
akiwatetea, pamoja na kuwaponywa vipofu na vilema. Kwa hiyo si ajabu
viongozi walipomkuta akiwafundisha watu hekaluni wakamwendea na
kumwuliza juu ya amri ya kufanya hayo yote.
Yesu hakuwajibu moja kwa moja ila aliwauliza swali, nao watapata jibu la swali
lao watakapolijibu swali lake. Hakufanya kwa ujanja maana kazi ya Yohana na
kazi yake ziliingiliana, na aliyemtuma Yohana ndiye aliyemtuma Yeye. Yohana
alimtangaza Yesu kuwa "yule ajaye" kwa hiyo wakiupokea ushuhuda wa
Yohana kweli watampokea Yesu.
Si kama hawakujua asili ya "ubatizo wa Yohana" ila shida yao ni kwamba
hawakukubali ametumwa na Mungu - Luka 7:29,30, kwa hiyo walijibu kwa
werevu wasitake kunaswa. Lakini katika kukataa kujibu swali la Yesu
walionyesha kuwa hawana haki ya kumwuliza tena juu ya mamlaka yake.
Walikuwa wakienda kinyume cha mawazo ya watu waliomwona Yohana kuwa
nabii, na hata Yesu pia 21:26, 46 na 22:33.
Yesu aliwashinda naye akaendelea kuwashambulia katika mifano mitatu
ifuatayo iliyowasema.
ii. Mifano mitatu: Wana wawili, Shamba la Mizabibu, na Arusi ya Mwana wa
Mfalme: 21:28 - 22:14.
Mfano wa wana wawili: 21: 28 - 32.
Mfano huo ni wazi na rahisi na fundisho lake ni dhahiri. Ya maana si ahadi ya
mtu bali utendaji wake. Neno ambalo tumeliona mara kwa mara katika
mafundisho ya Yesu.
Yesu aliwalenga wakuu akiwapambanisha na watoza ushuru na wenye dhambi,
ambao hao wakuu waliwadharau na kuwahesabu kuwa mbali na Mungu. Bila
shaka kuna ukumbusho jinsi Yesu alivyowapokea 9:9-13 na jinsi wakuu
walivyochukizwa. Katika Luka 15 iko mifano mingine inayotoa mafundisho yayo
hayo pia iliyosababishwa na hali hiyo 15:1-2.
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Yohana alipohubiri ujumbe wa toba na kufanya haki hao watoza ushuru na
wenye dhambi waliupokea ujumbe wake na kuuitika wito wake wa kutubu na
kubatizwa, tofauti na wakuu Luka 7:29.30. Wakuu walishindwa kumtambua
Yohana, hata walipoona mabadiliko katika maisha ya hao wengine hawakutubu
wala kuamini. Wote wapaswa kutubu na kumwamini Kristo wakitaka kuingia
ufalme wake.
Kwa hiyo Yesu alijiweka pamoja na Yohana tena kama alivyofanya katika swali
lililotangulia, wakimwamini Yohana watampokea Yeye.
Shamba la Mizabibu: 21:33-46 (Mko 12:1-12; Luka 20:9-19)
k.33 Mfano huu ulifuata mara ule wa wana wawili. Shamba ni Israeli - Is.5:1-2;
Mwenye shamba ni Mungu Mwenyewe Zab.80ku Yer. 2:28; Ez. 19:10 ku.
Wakulima ni viongozi wa Israeli, na waliotumwa kupata mazao ni manabii.
Mwana wa Mwenye shamba ni Yesu, Masihi.
Yesu alionyesha kwamba alijifahamu kabisa kwamba Yeye ndiye Mwana wa
Mungu mwenye shamba na ya kuwa atakataliwa na wakulima na kusulibishwa.
Kabla yake manabii walitumwa na Baba yake, nao wakakataliwa na wakulima.
Yeye ni wa mwisho katika mfuatano huo, ila Yeye ni tofauti nao maana Yeye ni
Mwana na wao walikuwa watumishi waliotumwa na Baba. Kwa hiyo Yesu alidai
kuwa Mwana wa Mungu, hawana udhuru maana Mwana anaye mamlaka yote
ya Baba. Ebr.1:1-2.
k.38 Ujinga wao ni katika kufikiri kwamba wakimwua Mwana watalirithi shamba,
Mwenye shamba angaliko!! kwa hiyo atafanya nini?
k.40-41 Kwa njia ya kuwauliza swali alivuta wapinzani wake wautoe uamuzi
wao ambao ndiyo hukumu juu yao wenyewe. Nabii Nathani alitumia njia hiyo
kwa Daudi 2 Sam.12:1-7.
k.42 Jiwe lililokataliwa ni Yesu. Katika Zab.118:22-23 jiwe lilikuwa Israeli, kila
wakati Mungu aliwaokoa na adui zao, lakini Yesu alijichukulia Kwake neno
"jiwe" maana Yeye binafsi ni Israeli wa Kweli akifanya mapenzi ya Mungu kwa
ukamilifu. Atakapokataliwa na watu Mungu atamwokoa, atamfufua katika wafu
na kumwadhimisha juu na kumweka kuwa Jiwe Kuu katika hekalu, ambalo ni
mwili wake, kwa njia yake Mungu ataabudiwa katika Roho na kweli Mdo. 4:11, I
Petro 2:4,7 Yoh. 4:24; 2:19; 14:6. Hapo Yesu ametabiri kufufuka na kupaa
kwake - jambo la ajabu k. 42b.
k. 43 Yesu alitoa uamuzi mzito, litatokea taifa lingine, watu wapya wa Mungu.
Ufalme wa Mungu utaondolewa kwa taifa la Israeli na kupewa wengine I
Pet.2:9. Mungu atatekeleza makusudi yake kwa njia ya taifa jipya - taifa hilo si
taifa moja fulani, bali ni "taifa" la mmoja mmoja kutoka mataifa yote ambao
watampa Yesu utiifu wao ila wapaswa kuzaa matunda Msingi ni katika kuzaliwa
upya, kiroho, si kuzaliwa Myahudi kama hapo nyuma. Bila shaka neno hilo
liliwakwaza sana, kwanza kwa sababu wataondolewa shamba, na pili wengine
watapewa. k.45-46 Wakuu walitambua ya kuwa mfano umewasema, ila badala
ya kujihoji na kuwaza "mwisho" wao waliendelea kuufuliza mpango wa
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kumwondoa ila shida moja ni watu, itawabidi watafute njia ya kuwavuta upande
wao, wasipofaulu hawana budi kufanya kwa chinichini na kwa hila.
Arusi ya Mwana wa Mfalme: 22:1-14 (Ling. na Luka 14:16-24 unaofanana kwa
mengine na kutofautiana kwa mengine). Tumeona ya kuwa mfano uliotangulia
ulisema juu ya upungufu wa Wayahudi na kwa sababu hiyo wengine
watawekwa badala yao. Karamu ya Arusi ni ishara ya baraka za Mungu 8:11.
25:1 ku. Ling. na Is.61:10, 62:5 Uf.21:27. Arusi ni picha iliyotumiwa kwa
ushirikiano kati ya Masihi na watu wake. Walioitwa wamekwisha kuupokea
mwaliko na kuuitika wito wa kuhudhuria.
Baadaye walipashwa habari tena juu ya saa ya karamu k.3-4. wito wa pili. Kwa
hiyo walikwenda kinyume cha ahadi - ling. na mwana katika 21:30, na
waliopangwa shamba 21:35-36.
Waalikwa hao si walio nje, ni wapenda dini, ila walithamini shamba na biashara
kuliko Mungu - ni kama Yesu alivyosema haiwezekani kumtumikia Mungu na
mali 6:24.
6-7: Ni utabiri wa Anguko la Yerusalemu kama hukumu ya Mungu kwa uasi wa
Israeli, nalo lilitokea BK.70.
k.8-10: Jambo la wengine wasiotazamiwa kuchukua nafasi ya wateule walioitwa
limekwisha kuonekana katika mifano miwili iliyotangulia 21:31-32 na 41:33. Na
Injili itakapohubiriwa kwa wengi zaidi itawavuta wema kwa wabaya, nalo ni
tatizo.
k. 11-13.Vazi la arusi huenda si vazi la pekee ila ni nguo safi, pengine nyeupe,
ambayo watu walizoea kuvaa wakati maalum. Kuja katika nguo chafu
kulimwaibisha sana mwenye karamu. Ni wajibu wa aliyealikwa kuvaa vizuri.
Fundisho ni kwamba wokovu ni bure kwa kila mtu ila ni wa kuthamaniwa si wa
kudharauliwa au kuchezewa, eti ni bure! kwa kuwa Kristo alimwaga damu yake
ili atuokoe. Vazi la Arusi ni maisha mapya, 7:13-27, Is.61:10, Uf.21:27:
Ni hukumu ya mwisho itakayoonyesha walio wageni wa kweli. k.14: Wote
waliitwa ila ni wachache walioitika wito na kuwa katika kundi la "wateule".
Kwa hiyo Yesu katika mifano hiyo mitatu ameonyesha ya kuwa hawatazuia
mapenzi ya Mungu kwa njia ya kukataa kwenda shambani kama mwana wa
kwanza, wala kwa kumwua "Mwana" aliyetumwa kwa mazao, wala kwa kukataa
mwaliko wa kuja karamuni. Mungu atawafungulia wengine nafasi na Ufalme
wake hautakosa kujaa wageni wa kila aina. lIa iliyopo ni kwamba wote waingiao
budi wavae vazi la arusi, wafanane na mwana wa pili ambaye baadaye
alikwenda shambani, na wapangaji wapya watakaleta mazao. Kwa hiyo mifano
yote miwili iliingiliana.
Injili itahubiriwa kwa WaMataifa baada ya Wayahudi kupewa nafasi ya kwanza
22:15-46 (Mk.12:13-37 Luka 20:20-44) Mfululizo wa Maswali. (Kuhusu kodi -
Ufufuo wa wafu - Amri kuu - Masihi)
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iii. Swali la kuhusu kodi 22:15-22.
Wakuu mbalimbali walitumia njia ya maswali ya hila ili wapate kumshinda Yesu
ambaye amewashambulia na mifano mitatu juu yao.
Kwanza Mafarisayo, viongozi wa dini walijiunga na Maherode, viongozi wa
siasa, kwa kawaida hawakupatana. Pia waliuliza swali kuhusu kumpa Kaisari
kodi - swali lililojadiliwa sana na Wayahudi ambao kamwe hawakupenda kutoa
kodi, hawakuona ni halali kwa wateule wa Mungu kutoa kodi kwa Kaisari
mpagani.
Walihesabu ni kinyume cha sheria ya Mungu. Hata hivyo wamekubali kwa
kuitumia sarafu ya fedha yenye sanamu na anwani yake. Nyakati zile po pote
ambapo fedha zenye sanamu ya mtawala fulani zilitumiwa ilihesabiwa wa
Herode Mfalme aliyewekwa na Warumi walikubali kodi ilipiwe, ila Mafarisayo
kwa ndani hawakupenda. Katika chuki yao kubwa kwa Yesu walijiunga na
Maherode ili wamnase Yesu na kupata neno la kumshtaki, ndiyo hila yao.
Walimjia Yesu kwa upole na kwa kumpaka mafuta! k.l6 ila Yesu aliwajibu kwa
ukali k.18. Aliutambua unafiki na hila yao wamejifanya kuwa rafiki ambao
wamheshimu, kumbe sivyo, na swali lao ni la hatari kabisa. Walidhani kwa jinsi
walivyotunga swali itambidi Yesu ajibu "ndiyo" au "siyo". Kwa "ndiyo"
watamnasa na kwa "siyo" watamnasa. Akijibu ni halali kumpa Kaisari kodi
Mafarisayo wataweza kumsema kwa watu ambao wangali wakimpenda na
kugeuza mawazo yao wakionyesha ya kuwa Yesu hafai kuwa Masihi wao,
atapinduaje serikali ikiwa amekubali kodi ilipwe?!! Kwa njia hiyo watawaondoa
watu kwa Yesu. Maherode wasingekuwa na shida yo yote kwa kulisikia jibu
hilo.
Akijibu si halali, iwapo kwa ndani Mafarisayo watafurahi, kwa nje watakuwa
wamepata neno kamili la kumshtaki kwa liwali. Na kwa vyovyote Maherode
watamshtaki. Ndiyo hila yao kwa kuja pamoja, makundi mawili yaliyo tofauti.
Lakini Yesu hakudanganywa nao wala kuwaogopa. Akatoa jibu kamili lenye
kugusa eneo lote la maisha ya mtu, si eneo la uhusiano wake na serikali tu.
Hakujibu moja kwa moja ila aliwaomba wamletee sarafu ya fedha, nao
wakamletea dinari yenye sanamu na anwani ya Kaisari. Wao wenyewe
wameukubali utawala wa Kaisari kwa kuitumia fedha hiyo. Kisha akawaambia
"mlipeni Kaisari iliyo yake" maana yake mlipeni kodi - neno "Lipeni" ni neno la
kuonyesha wana wajibu kufanya hivyo, ni kama deni kwake kwa baraka
zipatikanazo kwa utawala wake. Ila Yesu hakusimama kwa Kaisari, akaendelea
"na mlipeni Mungu iliyo yake" maana wanadamu wameumbwa katika sura na
mfano wa Mungu, ni mali yake, ni wajibu wao, ni kama deni lao, la kutoa
maisha yao yote kwa Mungu kwa baraka zote za maisha, kwa uhai na kila kitu.
Wanadamu huishi duniani chini ya enzi fulani, pia wanadamu ni raia wa Ufalme
wa Mungu, kwa hiyo wana wajibu kwa sehemu zote mbili na utiifu wa serikali ni
sehemu katika utiifu mzima kwa Mungu. Ru.13:1-7 I Pe.2:13-17. Ingawa Yesu
alijibu hivi, alipohukumiwa walimshtaki kwa liwali kwamba aliwafundisha watu
wasilipe kodi! Luk. 23:2.
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iv. Swali kuhusu Ufufuo wa Wafu: 22:23-33:
Inaonekana Masadukayo walimjia Yesu na swali lao siku ileile baada ya
Mafarisayo na Maherode kumwuliza swali lao la kodi. Shabaha ya Masadukayo
ilikuwa kumfanya Yesu aonekana kuwa si mtaalamu wa theologia na
kuonyesha jinsi isivyowezekana kuamini neno la Ufufuo wa wafu kama
Mafarisayo walivyoamini. Walitunga swali ambalo walidhani litalipuuza neno la
ufufuo. lIa msingi wa kuwaza kwao haukuwa wa kweli. Waliwaza kwamba lipo
la kimwili tu, kwa hiyo kama upo ufufuo wa aina yo yote hali za hapo, za kimwili,
zitakuwepo. Na kama ni hivyo swali lao "atakuwa mke wa yupi?" lingefaa,
maana katika siku ya ufufuo waume saba wangekuwepo mbele yake!! lIa swali
halipo kwa sababu ulimwengu ujao ni wa kiroho si wa kimwili. Neno ambalo
Masadukayo hawakuwa tayari kulipokea Mdo.23:8.
Yesu alikataa mawazo yao, aliyaona kuwa yanayapinga Maandiko na kumbana
Mungu na uwezo wake.
Masadukayo walithamini vitabu vitano vya kwanza vya Musa na mfano
waliouleta ulitoka Kumb. 25:5-6. Yesu alikubali kwamba desturi hii ipo kwa
sababu mauti hutokea na wanadamu huendelea kuwepo kwa njia ya watoto
kuzaliwa. lIa katika ulimwengu ujao mauti haipo, watu huishi milele, hakuna
haja ya kuendeleza kuwepo kwa wanadamu, wala hakuna haja ya kuzidisha
uzao wa wanadamu. Uzima wa milele utatofautiana sana na maisha ya hapo
duniani, si maendeleo ya maisha ya hapo, kwa hiyo uhusiano wa kipekee wa
mume na mke katika kuzaa watoto hautakikani. Sio kusema hatutashirikiana na
wale ambao tumewapenda ila ushirikiano wetu utakuwa tofauti, utakuwa wa hali
ya kuruhusu waliooa au kuolewa mara mbili na zaidi kushirikiana kwa kiroho si
kimwili.
Kwa kusema "Mimi ni Mungu wa Ibrahimu na Isaka na Yakobo" Kut.3:6 Mungu
alithibitisha kwamba uhusiano wake nao ungali unaendelea iwapo hao
wamekufa zamani kabla ya Yeye kusema maneno hayo kwa Musa. Ni vigumu
kufikiri kwamba Mungu aliye hai aliyeanzisha ushirikiano nao utaukomesha
mara watakapofariki dunia.
Bila shaka Masadukayo waliaibika kwa jibu hilo, wakanyamaza! ila watu
walishangaa mafundisho ya Yesu. Kadiri wakuu walivyojitahidi kuondoa watu
Kwake ndiyo kadiri walivyoshindwa.
Kama Mafarisayo walikuwepo Yesu alipowajibu Masadukayo kweli kwa ndani
wangalilifurahia jibu la Yesu, maana ameusimamia ufufuo wa wafu ila ajabu ni
kwamba twasoma kwamba mara walithubutu kujiunga na wanasheria na kuleta
swali lingine la kumwangusha Yesu.

v. Amri iliyo kuu 22: 34-40:
Swali lililetwa na mwanasheria aliyekuwa Farisayo. Walikuwa wameshauriana
baada ya kuona jinsi Yesu alivyowanyamazisha Masadukayo. Lilikuwa swali la
kumjaribu k.35. Shabaha ni kumfanya Yesu aseme neno la kushangaza,
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lisilopatana na mafundisho yao ya kawaida, litakalowapa neno la kumshtaki
kwamba amekufuru torati yao.

Yesu alitoa jibu sahihi kabisa kulingana na Torati. Kwake amri iliyo kuu ni ile ya
kwanza, ya Kumb. 6:5, ya kumpenda Mungu kikamilifu kwa hali zote. Wayahudi
walioishika imani yao vizuri walisema maneno ya Kum.6:5-9 kila siku mara mbili
Halafu Yesu aliendelea kusema kwamba iko amri nyingine inayofanana na hiyo
ya kwanza, nayo yapatikana katika Lawi 19:18 ni mtu kumpenda jirani kama
mwenyewe. Ni vigumu mtu ampenda Mungu kiutendaji bila kumpenda jirani
aliyeumbwa katika mfano wa Mungu. Ling. na 5:43-47. Maana ya "kufanana" ni
kuwa pamoja na Kum.6:5 kama uongozi kwa amri zingine zote za Torati,
zasimama pamoja kwa sababu zategemeana. Yesu alisema kwamba Torati
yote na Manabii vyasimamisha amri hizo mbili, kila neno la torati na manabii
limejengwa juu ya kumpenda Mungu na kumpenda jirani. Ling. Luka 10:25-28;
Rumi 13:8-10; GaI.5:14; Yak. 2:8. Kwa maneno hayo hawakuweza kumshtaki
ameziacha amri zingine, zote zadumu kuwa amri za Mungu ambazo twaitwa
kuzitii katika hali ya kumpenda Mungu na kumpenda jirani.

Mathayo hakuonyesha itikio la mwana sheria kwa jibu la Yesu, ila twaweza
kufikiri kwamba aliondoka bila raha.

Katika sehemu hiyo yote ya maswali twaona neno la Zab.2:2 limetimizwa, kweli
wakuu walifanya shauri pamoja kumjaribu na kumtega Masihi wao.

vi. Swali kuhusu Masihi 22: 41-46:

Baada ya maswali yao Yesu alichukua nafasi ya kuwauliza Mafarisayo swali
kuhusu Masihi ambaye ni Yeye Mwenyewe. Swali lake ni kubwa kabisa na la
maana sana kwao. Tukumbuke Yesu ameingia Yerusalemu hali akishangiliwa
kuwa Mwana wa Daudi 21:9,15 na hata watoto waliendeleza sifa hizo hekaluni
na Yesu alikataa kuwakemea. Mara nyingi ameitwa Mwana wa Daudi 9:27;
12:23; 15:22; 20:30 Watu walitamani sana Masihi aje na wengi walimdhani
Yesu kuwa Ndiye Yeye; hakuoana ila Mwenyewe hakutumia jina hilo. lIa
ameingia Yerusalemu na hekaluni kwa mamlaka yake Mwenyewe bila idhini na
ruksa ya wakuu, mamlaka ambayo ni ya KiMasihi. Amepata wapi mamlaka
yake? Je! ni mkuu kuliko Daudi 12:6,41,43, na 12:3-4?
Kwa hiyo, ni swali tu ila ni zaidi ya swali tukikumbuka mazingira hayo. Tena
aliwauliza wao wenyewe, "mwaonaje?" Alilenga kutoboa kosa lao kubwa,
maana wao waliwaza Masihi atakuwa Mpiga Vita kama Daudi aliyewashinda
adui zake - wao hutaka mtu wa kuwatoa kutoka utawala wa Warumi.
Hawakumwaza kama Mwokozi, Mwana wa Mungu, atakayewaokoa na dhambi
zao. Kwa hiyo, swali "ni Mwana wa nani?" wakajibu "ni wa Daudi". Ndipo kwa
kutumia Maandiko aliwafunulia kuwa Masihi atamzidi Daudi, na hata Daudi
alikiri hivi alipomwita Bwana Zab. 110:1

Masihi ni Mwana wa Daudi kimwili na Mwana wa Mungu kwa asili Hapo ndipo
penye kosa lao. Hivyo aliwalazimisha kutafakari kwa kina zaidi juu ya Masihi na
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kukata shauri juu yake.

Mafarisayo walishindwa na pamoja na wengine wote wakaacha kumhoji.
Iliyobaki watumie nguvu za kimwili za kumpata na kumwua.

MASWALI:

Watu walimbishi Yesu sana, Yesu hakuogopa kujadiliana nao. Je! katika
huduma yako u tayari kuipigania Injili kwa kujadiliana na watu? Utafanya hivyo
kwa kusudi la kuchokoza watu? au kwa wakati ambapo watu
wamekushambulia? Wewe mwenyewe utawashambulia ukiona nini?

vii. Makosa ya Waandishi na Mafarisayo 23: 1-36. Ling. na Mk. 12:38-40 na
Luka 11:39-50 13:34-35:
Sura ina sehemu tatu. Katika sehemu ya kwanza 1 - 12 Yesu aliwaonya
makutano waliomfuata na wanafunzi juu ya "unafiki" wa waandishi na
Mafarisayo. Yawapasa kuyaheshimu mafundisho yao yaliyopatana na torati ya
Musa, ila wasifuate kielelezo chao. Kwa nini? kwa sababu (a) hawakuyatimiza
kimaisha mafundisho waliyowafundisha wengine: "hunena bali hawatendi"

k.3b. (b) kwa sababu waliwatwisha watu "mzigo" wa mapokeo yao yasiyo na
mamlaka kama Torati, bila kuwahurumia wala kuwasaidia k4. Maneno "kufunga
mzigo" huonyesha kwamba waliongeza vilivyokatazwa bila kuwaonyesha watu
vya kufanya ili wampendeze Mungu - twakumbushwa maneno ya Yesu Math.
11:28-30 "njooni kwangu ... nami nitawapumzisha .... nira yangu ni laini. .. " (c)
5-12 Walikuwa na kiburi na kujiona kuwa bora, walifanya matendo ya dini kwa
shabaha ya kutazamwa na watu, na kuheshimiwa kuwa wazuri, bila nia ya
ndani ya kumpendeza Mungu. Walipenda kuwa mbele, penye heshima, na
walifurahia majina ya heshima kama "Rabi" "Baba" "Bwana" "Kiongozi"
Walijikweza. Huku hawakuwa na uwezo wa kuwawezesha watu kuyatimiza
waliyowaambia, walikosa huruma na unyenyekevu.
k.5 "hirizi" zilikuwa visanduku vya ngozi ambazo ndani waliweka vikaratasi
vyenye maneno ya Torati kama Kutoka 13: 1-10; 11-16; Kum.6:4-9 11:13-21.
Taz. Kum.6:8 walizifunga mkononi mwa kushoto na kichwani.
"Matamvua" yaliwekwa kwenye pindo la vazi kuwakumbusha Torati - taz. Hesb.
15:37ku. Shida yao ilikuwa waliongeza ukubwa wa vitu hivyo ili watu wavione.
k.8 "bali ninyi msiitwe" ni kwa wanafunzi wake kuhusu vyeo na madaraka katika
Kanisa. Tunaye mmoja tu aliyestahili kuitwa "Rabi" "Bwana" n.k. aliye na haki
ya "Kiti cha Musa" Kanisa lahitaji sana kuangalia hali yake kuhusu vyeo na
kutumia majina makubwa kwa viongozi wake na kukaza "kisomo" na hali za nje
za watu, tusije tukaanguka katika makosa ya hao waandishi na Mafarisayo.
Yesu alimaliza sehemu hiyo ya kwanza ya maonyo kwa wito wa kutumika na
kunyenyekea.
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vif. 13:26 Katika sehemu hiyo Yesu alitoa ole 8 ila hasa ni 7 maana lile la k.14
halionekani katika nakala za zamani sana. Maana ya neno "ole" ni kama neno
lenye hukumu pamoja na sikitiko ndani yake. Ni kinyume cha zile "heri" za sura
5.
Ole la kwanza: k.13. Walimkataa Kristo aliyeleta njia ya Uzima na waliwaudhi
wote waliomkubali. Walifanya njia ya wokovu kuwa vigumu kwa watu, na wao
wenyewe hawakuiingia
k.14. Maneno hayo yaonekana katika Mk.12:40 Luka 20:47 Walijifanya kuwa na
mzigo juu ya wajane huku walitafutia vipawa kwao.
k.15: ole la pili: Kwa bidii walitafuta kuvuta watu kuwa Mafarisayo hata
kuwafanya wayashikilie mambo yao kuliko wao wenyewe. Kumbe wao
wamepotea na watakaowafuata watapotea Neno "mwongofu" lina maana ya
aliyegeuka kuwa Farisayo.
k:16: Walionyesha unafiki wao kuhusu viapo, wakibagua kati ya vitu mbalimbali
wakiapa kwa kitu kidogo na kisicho na maana kwa kulingana na kitu kingine.
Vitu vyote vina Mungu kwa hiyo mwishowe wakitambua wasitambue wameapa
kwa Mungu na kufungwa na viapo vyao. Ni vipofu!
k.23-24. Walikaza mambo madogo-madogo na kuyaachilia makubwa.
Walishindwa kutambua yapi ni makubwa na ya kutangulia. Siyo kwamba
madogo si kitu, wasishikilie, la! ila wayatanguliza ya maana. "mbu" ni mfano wa
madogo na "ngamia" ni mfano wa "makubwa" Kwa lugha hiyo ya kichekesho
Yesu alitoboa wazi hali yao.
k.25-26: Kosa lao lingine kubwa lilikuwa la kuangalia sana mambo ya nje bila
kuzijali hali za ndani za moyoni. Ni dhambi ya ndani imtiayo mtu unajisi si
mambo ya nje Sura 15. Kila mara amewaita "wanafiki" na "vipofu"
k.27 -28: Ni sawa na kosa lililotangulia. Kwa nje walionekana kuwa wazuri sana
wa dini, wenye kuipenda na kuishikilia, ila ndani mioyo yao ni mbali na Mungu.
Hawakufanya kwa shabaha njema ya kumpenda Mungu, nia yao ilikuwa wao
wenyewe wasifiwe
k.29-36: Wamekuwa katika safu ya waliowatangulia waliowatesa na kuwakataa
manabii wa kweli. Wakati huo walikuwa na mpango wa kumwua Mwana wa
Mungu aliyetumwa kwao na Mungu. Kwa maneno makali sana Yesu alitaja
hukumu itakayowapata k.33. Wafanye watakavyo k.32 "kijazeni kipimo cha
baba zenu" pamoja na kuwaita wanafiki alitumia maneno "nyoka, wana wa
majoka" kama Yohana Mbatizaji alivyotumia Sura ya 3. Habeli (Mw. 4:8)
alikuwa wa kwanza kuuawa kwa imani yake ya kumpendeza Mungu na Zakaria
(2 Nyak. 24:20-22) alikuwa wa mwisho. Wa mwisho kwa sababu Biblia ya
Kiyahudi ilimalizika na kitabu cha 2 Nyakati. Inaonekana mwandishi
alichanganyiwa kimawazo maana Zakaria aliyeuawa kati ya patakatifu na
madhabahu alikuwa “bin” yaani “mwana” wa Yehoyada. Nabii Zakaria wa
baadaye alikuwa mwana wa Barakia. Waliowaua walikuwa na hatia ya damu
yao.
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35-36: Tendo lao la kumwua Masihi wao, Mwana wa Mungu litaleta hukumu kali
ya Mungu juu ya taifa zima, na hukumu hiyo ilitokea mwaka BK.70 Yerusalemu
ulipotekwa na Warumi. Subira ya Mungu iliufikia upeo wake. Wataadhibiwa kwa
dhambi hiyo na dhambi za wale waliowatangulia. "kizazi hiki" kimetajwa mara
kwa mara na Mathayo 11:16-19:12:38-45: 17:17.
Tusifikiri kila mwandishi na kila Farisayo alikuwa mbaya la! sivyo! ila kwa jumla
wamefanya kosa kubwa la kuwapotosha watu wa Mungu, hawakuwasaidia
kuelewa mapenzi ya Mungu, walikuwa wameifanya dini kuwa kitu cha nje, ya
kuyashikilia maagizo madogo-madogo waliyoyatunga wenyewe bila kufundisha
watu kuishi katika hali ya kumpenda Mungu kwa moyo na kwa kushirikiana
naye ki-binafsi.
Kwa hiyo kama ambavyo tumeona mara nyingi Yesu ameyapindua mawazo
yao kabisa. Onyo ni kwamba sisi tusiufanye Ukristo kuwa dini ifananayo na
"Ufarisayo". Kwa hiyo Yesu alitoa maonyo rasmi juu ya dini ya Kiyahudi, ni
kama maneno yake ya mwisho kwa watu wake.

viii. Unabii juu ya Yerusalemu kuanguka 23:37-39:

Katika sehemu hiyo ya mwisho Yesu aliuombelezea Mji wa Yerusalemu na
kuonyesha hukumu itakayoupata. Kwa kweli Yesu mara nyingi alikuwa
amewasihi wampokee kuwa Masihi wao wa kweli aliyetumwa na Baba - "mara
ngapi" ni dalili ya Kuja Kwake Yerusalemu mara kwa mara kama Yohana
aonyeshavyo katika Injili yake. Alikuja kwa upole na kwa upendo, kwa kusudi la
kuwaokoa, mfano wa kuku ahifadhiye vifaranga wake. Alitaka kuleta Israeli
kwenye toba ili wasiadhibiwe kwa mwenendo wao wa muda mrefu k.35-36.
Hawakumtaka! Walitaka Masihi wa vita atakayewaokoa na Warumi, kumbe vita
wataipata, Warumi watachoka nao ndipo Hekalu lao na taifa litaangamizwa.
k.38: "nyumba yenu" hasa ilikuwa Yake na ya Baba ila kwa sababu
wamemkataa Yeye na Baba wataiacha, nayo itakuwa "ukiwa" ukiwa ulio mzito
wa kukosa Mwenyewe!! Kweli hekalu na taifa litaendelea mpaka BK.70, lakini
kuanguka kwake ni tendo la nje ambalo halina budi litokee kama timizo la tendo
la ndani la kuachwa na Mungu. Hekalu lilikuwa "ishara" ya nje ya uhusiano wa
ndani, wa Agano lao na Mungu, uhusiano huo utakapovunjwa ndipo jengo,
ishara ya nje, litaachwa.
39: Hali mpya inaanza kutokea, hawatamwona tena kama walivyozoea
kumwona, wala hawataweza kumwona tena mpaka waitimize sharti moja ya
"kusema amebarikiwa ajaye .... " hatuambiwi kwamba sharti hiyo itatimizwa au
siyo. Pengine haitatokea au pengine mwisho wa mambo yote itatimizwa Yesu
atakapokuja kwenye utukufu mwingi na enzi kuu na kuwaadhibu adui zake wote
Mk.14:62. Ni wazi kwamba Yesu alitumia lugha kali hata hivyo alifanya kwa
uzito wa hali, na kwa ombolezo Iililojaa huzuni nyingi na upendo mwingi.
Hakufurahia kuwaambia hayo yote, ila kwa sababu ni kweli yenyewe budi
waambiwe ili wajihoji kabla ya kumwua. Vote watakayoyapata yatokana na
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kumkataa. Shabaha yake ilikuwa kuwaokoa, kumbe wale ambao alikuja
kuwaokoa watakapomkataa watapatwa na adhabu kali.

MASWALI:
Katika sura hiyo Yesu amesema sana juu ya unafiki wa wakuu wa dini. Je!
kama Yesu angefika leo na kutazama Kanisa la wakati wetu, wafikiri angetaja
mambo gani yaliyo kinyume chake? Kanisa la leo lifanye nini ili limpendeze
Bwana Yesu?

MAFUNDISHO YA YESU KUHUSU MATUKIO YA BAADAYE 24:1-
25:16.

Neno kuu la sehemu hiyo ni hukumu. Hukumu juu ya Yerusalemu 24:1-35 na
hukumu iandamanayo na Kuja Kwake 24:36-51; ndipo yafuata mifano miwili
kuhusu hukumu 25:1-30; na mazingara ya hukumu ya mwisho 25:31-46. Sura
23 pia ilihusu hukumu juu ya waandishi na Mafarisayo na dini ya Kiyahudi.
Tofauti ni kwamba mafundisho ya sura 23 yalitolewa kwa watu wazi, hayo ya
sura za 24 na 25 yalitolewa kwa wanafunzi faraghani.

Sura ya 24 inatatiza kwa sababu si rahisi kujua kwa uhakika ni lipi
linalozungumziwa, Anguko la hekalu au Kuja Kwake Yesu mara ya pili.
Mwanzoni yaonekana ni kuhusu Yerusalemu na mwishoni ni kuhusu Kuja
Kwake. Wanafunzi walipomwuliza swali lililosababisha Yesu atoe mafundisho
hayo walitaja yote mawili katika swali lao k.3. Upo uhusiano mkubwa kati ya
hayo mawili, maana iwapo yatatokea kwa wakati tofauti, yote ni hatua katika
Yesu kuitekeleza na kuitimiza Huduma yake, yote yahusu Hukumu
zimshuhudiazo Yeye kuwa kweli Neno la mwisho la Mungu kwa watu.

Kuna hali ya kupunguza msisimko ya watu kuhusu Kuja Kwake, taz. vif.
4,5,6b,8,14,23-28,36. Pia ni kama kupooza tazamio la Kuja Kwake kuwa
mapema. Yesu Mwenyewe alisema hakujua siku wala saa ya Kuja Kwake k.36.
Inaonekana k.29 na k.34 vyahusu Kuanguka kwa Yerusalemu na k.36 ni
chanzo cha Yesu kujibu swali la pili la wanafunzi kuhusu Kuja Kwake.
i. Yerusalemu kuanguka: 24:1-2:

Yesu alipoondoka hekaluni ilikuwa hatua maalumu ya kuonyesha kwamba
Mungu hakuwa na makusudi nalo tena. Walipotoka wanafunzi walimwonyesha
majengo yake, bila shaka katika hali ya kushangaa kwamba Yesu ameliacha,
pamoja na ushangao juu ya maneno juu ya anguko lake. Yesu aliwathibitishia
kwamba iwapo ni jengo kuu hata hivyo halitasalia jiwe juu ya jiwe!!! Wayahudi
wakati wa Yesu walidhani kwamba hekalu haliharibikani.
ii. Maonyo juu ya kufikiri mengine yatatokea mapema 24:3-14:

Yesu alionyesha kwamba Kuanguka kwa Yerusalemu na Kuja Kwake ni
matukio mbalimbali. Yawezekana wanafunzi waliwaza la pili litafuata la kwanza
mara kwa vile Anguko la Yerusalemu ni jambo kubwa mno mawazoni mwao,
budi lifuatwa na "mwisho" Yesu alitaka kuyapanua mawazo yao ili wafahamu ya
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kuwa mambo yataendelea baada ya hekalu kubomolewa na taifa kutawanyika.
Mwisho wake si mwisho wa mambo yote!!
k.4-5. Yesu aliwaonya juu ya kudanganywa. Yeye ndiye Kristo wa kweli ila
wengine watatokea wakitaka kuchukua mahali pake lakini hao si wa kweli. Kati
ya Wayahudi waliinuka "Masihi" wa uongo" wakitaka kuipindua serikali na
kuvuta watu wawafuate Mdo.5:36-37 21:38.
k.6-8: Vilevile vita na misiba mbalimbali itatokea na watu watadhani ya kuwa
ndiyo dalili za "mwisho" kumbe sivyo. Hizo zisitumiwe kwa kufanya hesabu ya
wakati. Neno "utungu" lina maana ya kwamba kutoka dhiki mbalimbali kitu
kipya chazaliwa yaani ufalme wa Mungu na dahari mpya.
9-13: Ndipo Yesu alisemea mateso ya wafuasi wake ambayo hayatatoka kwa
Wayahudi tu bali yatatoka kwa mataifa yote. Kwa mateso hayo wengine
watarudi nyuma na kupoa, na kwa sababu yake upendo wa wengi utapoa, hata
wakristo wao kwa wao watasalitiana. Watakaovumilia shida zote ndio
watakaookolewa na kuzishiriki baraka za dahari mpya.
k.14. Budi Injili ihubiriwe katika dunia nzima kati ya vipingamizi vingi vya
mateso, chuki, maasi, waamini kupoa na manabii wa uongo kutokea. Yesu
aliongoza wanafunzi kuwaza kuwa Injili itahubiriwa kwa watu wote mahali pengi
ndipo "mwisho" utatokea. Ni vigumu kuweka "wakati" kwa neno hilo kutimia!
Wengine hufikiri kwamba maana ya k.14 ni "huo mwisho" ni wa Yerusalemu
kuanguka na Habari Njema kuhubiriwa kwa "mataifa yote" kulitimizwa katika
uenezi wa ajabu uliotokea katika miaka thelathini baada ya Yesu Kufa Mdo.2:5
Rum. 1:8; Kol. 1:6,23. Mawazo yetu yamepanuka juu ya "ulimwengu wote"
kutokana na nchi mbalimbali kugunduliwa baadaye.

iii. Shida zitakazotokea karibuni hivi katika Yudea 24:15-28.
Sehemu hiyo yahusu Anguko la Yerusalemu Iililotokea BK.70. Vita na Warumi
ilianza BK.66 na kuendelea hadi Yerusalemu kuanguka. "chukizo la uharibifu"
lilikuwa madhabahu ya kipagani aliyoisimamisha Antioko Epifani hekaluni
KK.167. Patakatifu paweza kuwa si pale tu bali patakatifu po pote. Katika
Mk.13:14 "pasipolipasa" na Luka 21:20 ni Yerusalemu kuzungukwa na majeshi
walioinua bendera za Kaisari wa Kirumi zenye sanamu yake. Yatakapoonekana
hayo basi watu wasiweke tumaini lao katika Yerusalemu, budi wakimbie haraka
kabisa bila kuchukua cho chote. Pia waombe kwamba hayo yatokee wakati wa
hewa nzuri, wasicheleweshwe na mvua na baridi n.k.
Pia isiwe siku ya sabato yenye katazo la kwenda zaidi ya mwendo wa sabato.
Majeshi ya Kirumi watafanya uharibifu mkubwa ila Mungu katika rehemu zake
na kwa kuwakumbuka wateule wake atapunguza muda wa dhiki zao. Wenye
kupata shida zaidi watakuwa wenye mimba na wanyonyeshao. Ni picha ya
shida kubwa na Yosefu, mwandishi wa historia ya Wayahudi katika maandishi
yake amezitaja. Yasemekana kwa sababu ya njaa kali wazazi walikula watoto
wao, na wengine walijilaza katika masanduku ya maiti wakielekezwa kutazama
hekalu wakitumaini Masihi atakuja na kuwaokoa. Warumi walizunguka mji kwa
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muda mwingi, wakizuia watu na vitu kutokuingia wala kutoka. Wakristo waliotia
maanani maneno ya Yesu walikimbia mapema mpaka Pella, ng'ambo ya
Yordani. Wayahudi waliotumaini sana kupata Masihi wao, ambao
hawakumkubali Yesu ndiye Yeye, hao walizidi kumtazamia wakati huo wa dhiki.
Pia wengine walitumia nafasi hiyo kwa kuamsha uvumi kwamba Masihi yuko
jangwani, au yuko mahali pa siri. Yesu aliwaonya wanafunzi wake kwamba
wakati wa dhiki hizo si wakati wa Kurudi Kwake.
Yeye atarudi wazi na bila taarifa na ishara. Itawapasa watu wastahimili dhiki
maana ni hukumu ya Mungu juu ya hao waliomkataa Masihi wao wa kweli. Si
wakati wa Yeye kuja kuwalipiza kisasa Warumi.
k.28 Pengine kifungu hicho kina maana kwamba "tai" ni mfano wa majeshi ya
Kirumi na bendera zao wakija kwenye Yerusalemu ulio mfano wa "mzoga" - au
pengine maana yake ni kwamba kama kuwepo kwa tai kwahakikishia kuwepo
kwa mzoga, vivyo hivyo Kuwepo kwa Kristo kutahakikishiwa kwa kuwako kwa
watu wake.

iv. Upeo wa shida katika "kizazi hiki" 24:29-35. k.29.
Kifungu hicho chatuelekeza kuwaza kwamba hayo yaliyoandikwa katika
sehemu hiyo yahusu Anguko la Yerusalemu iwapo wengi wamewaza yahusu
Kuja kwa Yesu mara ya mwisho.
Yameandikwa kwa lugha ya ki-picha kama Wayahudi walivyozoea kuandika
kwa unabii. Kwa nini tufikiri yahusu Anguko la Yerusalemu? ni kwa sababu ya
kusema "mara baada ya siku zile ... " pamoja na maneno ya k.34 "kizazi hiki
hakitapita ... " Tukisema yahusu Kuja kwa Kristo mara ya pili inaonekana
hata Yesu Mwenyewe hakujua vizuri, kwa sababu hakuja mara baada ya
Anguko la Yerusalemu. Pia k.36 alisema hakujua siku wala saa ya Kuja Kwake;
pia k.27 chatufikirisha kwamba hazitakuwepo ishara za kututayarisha kwa Kuja
Kwake. Kwa hiyo ni vema tutafsiri lugha hiyo ya ki-picha ni kuhusu dhiki za
Anguko la Yerusalemu, zikielezwa katika hali ya mashairi na kwa lugha ya ki-
picha Ndiyo kawaida ya waandishi kuandika wakati wa shida kubwa na
mabadiliko makubwa. Ni kueleza hukumu zitokeazo mara
kwa mara kwa mataifa mbalimbali ambayo huanguka mara kwa mara.
Tukumbuke kwamba Mji Mtakatifu ulipoangamizwa milioni moja ya watu
walipotea na bila shaka si ajabu jambo kuu la kiasi hicho lielezwe kwa kuona
"jua kutiwa giza" "mwezi kukosa kutoa mwanga" "nyota kuanguka" n.k. Siyo
kusema nyota zilianguka n.k. la! ni lugha tu ya kueleza tukio kuu na badiliko
kuu, hasa Mungu alipojiingiza kwa nguvu kwa kuwahukumu watu wake ling. na
Is.13:1,10 kuhusu Anguko la Babeli; Is.34:4 - Anguko hasa la Edomu; Amosi
8:9, Ez.32: 7-8; Yoeli 2:28-32.
Waandishi wa historia wa siku zile, km. Yosefu na Takito ("Josephus" na
"Tacitus") waliandika hivyo pia "Majeshi yapiganayo yalionekana mbinguni,
silaha zikametameta, hekalu likatiwa nuru ya moto uliotokea na mawingu kwa
ghafula .. "



MATHAYO
108

Hayo yote yaweza kuelezwa kuwa "kuja kwa Mwana wa Adamu" "ishara ya
Mwana wa Adamu" ni ishara ya mamlaka yake katika hukumu itakayotendeka.
Tafsiri nzuri ni "kabila zote za nchi" badala ya mataifa yote. Ling. na Zek.l2:10-
14, ni itikio la Wayahudi watakapoona yule waliyemwua amepewa mamlaka ya
kufanya hayo yote. ling. Math. 16:28; Is.19:1 Zab.97:2,3 104:3.
k.34 Kuwakusanya wateule wake kulitimia wakati mitume walipoanza
kuwahubiria Wamataifa na Kanisa kupata nguvu zaidi lilipowekwa uhuru na
uhusiano wake na Wayahudi baada ya hukumu la B.K.70. Hekalu
litakapobomolewa na taratibu za dini ya Kiyahudi zitakapoondoka ndipo Kanisa
litasimama peke yake. Parapanda ya Injili k.31 italia na kuwakusanya wateule
kutoka kila mahali. Katika Kiyunani ni neno moja tu kwa malaika na wajumbe.
"Mwana wa Adamu akija juu ya mawingu" ling. na Dan. 7: 13-14. Maneno ya
Danieli si kuhusu Yesu kuja ulimwenguni bali Yesu kwenda, yaani Kuja kwa
Baba kupata madaraka na enzi.
k.32-35: Mfano wa mtini waonyesha ya kuwa dalili dhahiri zitatangulia jambo
hilo - k.15. k.33 chasema juu ya ukaribu wa mambo hayo. k.34 chasema ni
"kizazi hicho" yaani wale walioishi wakati Yesu alipokuwa akisema hayo ambao
wataona hayo yote. Kwa hiyo jambo ni la hakika sawa na mtini unaochanua
majani na kuzaa matunda. Tena Yesu alitilia mkazo kwa maneno ya mamlaka
yake "amin, nawaambieni.." Neno lake ni imara na la kuaminika.

v. Mwana wa Adamu kutokea wakati usiodhaniwa 24:36-25:13.
k.36 Sasa Yesu asema juu ya Kuja Kwake mara ya mwisho "siku ile na saa
ile" Haitanguliwi na dalili na hata Yesu katika hali ya kufanyika mwili hakujua ni
lini. Alisema hivi akimtaja Baba na kuonyesha uhusiano wa ukaribu mno alio
nao na Baba pamoja na kukiri hali ya kumtegemea kwa yote.
Watu hawawezi kujitayarisha kwa siku ile, isipokuwa budi wawe tayari kila siku.
Wengi hawatakuwa tayari kama vile wakati wa Nuhu wengi hawakuwa tayari.
Mambo yatatokea ghafula. "Siku ile" ni ya hukumu 7:22 na ni lugha aliyotumia
Mathayo mara kwa mara taz. 11:22-24 12:36. Ni siku ya hukumu k. 43, 48-51.
Kwa wengine ni siku ya wokovu. Fundisho ni kwamba Yesu atakuja ghafula,
wakati asiyetazamiwa, na bila ishara maalumu, mfano wa mwivi asiyeleta
tangazo la kuwa ataivunja nyumba fulani. Watu watakuwa wakiendelea na
shughuli zao za kawaida, kikazi, kifamilia.
k. 4I-51. Watu watafanana kwa kufanya kazi n.k. ila pia upo utofauti mkubwa
kati ya wale walio tayari na wale wasio tayari, ila utofauti hautaonekana mpaka
Kristo atokee, ndipo utengano utatokea, mmoja atachukuliwa na mmoja
ataachwa. Kuwa tayari ni kuwa mwaminifu na wa kukesha. Kukesha siyo kukaa
na kusubiri tu, bali ni kuendelea katika utumishi kwa uaminifu, kuwapatia wa
nyumba mahitaji yao. Na thawabu kwa waaminifu ni kupewa wajibu ulio
mkubwa zaidi. Kujitayarisha ni kutumika kwa uaminifu si kufanya hesabu ya
wakati.
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25:1-13: Mfano wa Wanawali 10: Mfano huo hukaza neno lile lile la kuwa tayari
kwa Mwana wa Adamu wakati usiojulikana. Bwana Yesu ni Bwana Arusi.
Wanawali kumi walifanana katika mengine, wote waliondoka kwenda kumlaki
Bwana Arusi, wote walichukua taa zao, ila walitofautiana sana katika kujiandaa
kuwa tayari. Watano walioitwa wapumbavu walikosa kuchukua mafuta kwa taa
zao, huenda kwa kudhani Bwana Arusi hatakuja usiku wa manane.
Yesu alifundisha kwamba ni jambo muhimu kabisa kuwa tayari. Kutokuwa
tayari kutasababisha kukosa uzima wa milele. Watu waweza kukawia
kumpokea nafsini mwao, kwa hiyo akija bado hawajampokea hawatapata
nafasi ya kumpokea wakati ule wa Kuja Kwake, watakuwa wamechelewa,
mlango utafungwa, maneno ya kuonyesha kwamba hamna kumbembeleza
wakati huo. Tena neno "siwajui" laonyesha kwamba kitu kikubwa ni uhusiano
wa ki-binafsi na Yeye - ling. na 7:21-23.
Kukawia kwa Bwana Arusi si udhuru wa kutokujiandaa. Mfano huu wahusu
Kanisa ambalo wengi ndani yake hawajampokea Yesu bado. Ni hatari
kutokuwa tayari.

vi. Mfano wa Talanta 25:14-30:

Neno "mara" laonyesha uhusiano uliopo kati ya mfano huo na ule wa wanawali
kumi, hasa kuhusu kuwa tayari k.13. Kuwa tayari kwataka nini? Bwana Yesu
alisema juu ya kipindi kile kati ya Kuondoka Kwake ambako ni karibu, na Kurudi
Kwake ambako ni baada ya siku nyingi k.19, k.5.
Watumishi wake watapewa talanta, vipawa vya Roho Mtakatifu, na nafasi za
kumtumikia. Kila mtu atagawiwa kufuatana na hali yake "kila mtu kwa kadiri ya
uwezo wake" k.15 ili wasio na uwezo wasilemewe na wenye uwezo
wasidharauliwe - Mungu humfahamu kila mtu na hali yake na kumgawia vivyo
hivyo. Talanta zilikuwa mali ya yule Bwana, nazo zilitolewa ili zitumiwe kwa
kuleta faida.
Kwa hiyo katika kipindi hicho ni dhahiri kila Mkristo apaswa kumtumikia Bwana
wake kwa moyo wote na kwa uwezo alio nao na kwa uaminifu. Ni wajibu wake
pamoja na furaha yake. Kukesha si kumngojea tu, bali ni kumngojea kwa
kumtumikia na kwa kujua hakika anaye Bwana ambaye atarudi na kufanya
hesabu juu ya utumishi wake, ndipo kila mtu ataipata thawabu aliyostahili. Kwa
wafanyao vema 'nafasi za kutumika zitapanuka, Uf. 7:15 pamoja na
kushirikiana kwa ukaribu zaidi na Bwana wao na kumfurahia.
Katika mfano, wawili walifanya vema na iwapo walikuwa na talanta tofauti, wote
walipata thawabu iliyofanana. Mmoja hakufanya vizuri, alibadili shabaha ya
Bwana wake na badala ya kuitumia talanta akaifukia chini, alii"salimisha"
badala ya kuitumia. Tangu mwanzo alimtazama Bwana wake kwa jicho baya.
Siyo kusema kwamba alivyotamka juu yake ilikuwa kweli, la! sivyo! Bwana
wake si mgumu, ila kwa kuwa yeye alifikiri hivyo ilimpasa afanye kulingana na
mawazo yake, na kwa vyovyote kutafuta kumletea faida, ikiwa si kwa kuitumia,
afadhali angaliiweka kupata riba. Kwa kukosa kutumia nafasi aliyopewa



MATHAYO
110

atakosa kupata nafasi tena, atanyang'anywa talanta na yule aliye nazo
atazidishiwa - 13:12.
Uvivu na kutokujali ni makosa makubwa katika maisha ya Mkristo. Yaonekana
hakuwa Mkristo wa kweli, alifanana na wale waliotajwa 24:48-51 na 25:12 na
mwisho wake ni sawa na mwisho wao, ni kukataliwa.

vii. Hukumu ya mwisho 25:31-46:
Neno la hukumu lililoanza katika sura ya 23 sasa hufikia upeo wake katika
hukumu ya mwisho. Katika 16:27 na 24:30-31 Yesu alitabiri juu ya Kurudi
Kwake katika utukufu, na hapo Yesu alieleza habari hiyo kwa lugha ya ki-picha.
Ataonekana katika utukufu kama Mfalme k.34 akitumia cheo na mamlaka yake
ya Ki-Mungu k.32 (Yoh. 5:19-29) na kufanya hukumu ya mataifa yote. Si kadhi
mkali, amejaa huruma, ameguswa na udhaifu wetu, ni Mwana wa Adamu
ambaye ameonja maisha ya wanadamu hali amefanyika mwili na kuishi kati
yetu. Ndiyo imfanyayo kustahili kuwa mhukumu wetu.
Twaona ni mataifa yote watakayokusanyika mbele zake. Yeye atawagawa
katika vikundi viwili - wa "kondoo" wenye haki k.37 hao watakuwa upande wa
kuume, hao ni wateule" k.34 wametoka pande zote za dunia kutokana na Injili
kuhubiriwa ulimwenguni mwote. Wameuhakikishia uteule wao, si kwa kusema
"Bwana, Bwana", wala kwa maneno yao tu, bali kwa kujitoa katika kuwatumikia
wenzao, kuwatendea mema kila wakati, bila kujionyesha. Hao waliotendewa
mema Yesu amewaita "ndugu" amesikia umoja nao katika dhiki na shida zao k.
40.
Ling. na 12:48-50 na 28:10 ni neno kwa wanafunzi wake. "Wadogo hao"
walitajwa 10:42 na 18:6,10,14. Dhiki zilizotajwa zimetajwa kuwa zile
watakazozipata wafuasi wake katika sura ya 10. Kwa kuwahurumia wenzao na
kuwatendea misaada mbalimbali itahesabiwa wamemfanyia Bwana Yesu
Mwenyewe. Walifanya kwa upendo na furaha, si kwa shabaha ya kupata kibali
cha Bwana Yesu, hivyo wameonyesha wanayo tabia za "wana wa Baba",
wamefanana na Baba yao, kwa hiyo Yesu amewaita waliobarikiwa, naye
amewaita kuja na kuurithi uzima wa milele, urithi kwa sababu ni wana, urithi
uliotayarishwa tangu awali.
Kwa upande wa "mbuzi" hao ni "waliolaaniwa" - neno gumu kwao ni "ondokeni
kwangu mwende katika moto wa milele" wataondoshwa machoni pa Mfalme,
hawatazishiriki baraka za familia ya Baba, maana hawakuonyesha tabia za
kuwa "wana wa Baba" hawakufanana na Baba yao, walijipenda, hawakuwa na
mzigo juu ya wenye shida. Hao waliuliza kama wenzao walivyouliza k.44 "Iini
tulipokuona?" kumbe jibu ni kwamba kutokumtendea mmoja aliye na shida
ndiyo ni sawa na kutokumtendea Kristo Mwenyewe. Kwa hiyo hali yetu ya
kawaida, yale tufanyayo bila kupima ni ishara kamili ya hali yetu ya kweli.
Katika sura hii yote hukumu kali ipo kwa wale wote ambao hawakufanya
ilivyowapasa - kukosa kutenda mema kwaleta hukumu kali kuliko kufanya
makosa - wanawali watano walifungiwa mlango kwa kuwa walikosa kuleta
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mafuta kwa taa zao - mtumishi aliyefuka chini talanta asiitumie alitupwa nje, na
mbuzi wa mkono wa kushoto walipelekwa kwenye moto wa milele kwa vile
hawakufanya 10 lote la kuwasaida wenzao katika shida zao. Uzima wa wenye
haki utadumu na adhabu kali ya waliolaaniwa itadumu, utengano utakapotokea
ni wa kudumu. Urithi wa wabarikiwa ulitayarishwa kutoka awali kwa ajili yao, ila
moto wa milele ulitayarishwa hasa kwa Ibilisi na malaika zake, kwa hiyo
waliolaaniwa watakwenda kwenye mwisho ambao hasa sio wao, ila wataushiriki
kwa sababu walijiweka upande wa Ibilisi wala si upande wa Kristo.
Kwa juujuu inaonekana Yesu anafundisha tutaokolewa kwa matendo mema, ila
tukifikiri kwa ndani sivyo ilivyo. Kama ambavyo tumeona "ndugu" ni wanafunzi
wake na neno urithi pamoja na lugha "ondokeni kwangu" ni lugha ya uhusiano
na uhusiano huo hutokana na kumwamini Yeye Mwenyewe.

MASWALI:

Je! Wakristo wamepoa katika habari ya kutazamia Bwana Yesu atakuja tena?
Unawakumbushaje habari hiyo? mara moja Wakati wa Kuja, au mara kwa mara
katika mwaka? hasa wawe tayari kwa namna gani?

MATAYARISHO KWA MATESO 26:1-46.

Sasa twafikia mambo makuu ambayo Yesu ameyatabiri kwa mkazo tangu Ukiri
wa Petro 16:21.ni upeo wa huduma yake na shabaha kamili ya Kuja Kwake.
Katika habari hizo Mathayo ameifuata Injili ya Marko isipokuwa kwa machache
tu - ling Mko sura 14 na 15. Yesu hafundishi tena, wakati wa kufundisha
umekwisha na nafasi ya watu kuitika imepita. Iliyobaki ifanyike ile kazi ya
ukombozi iliyomleta hapa duniani. Nyuzi mbili zimefumwa pamoja katika
sehemu hiyo; kwa upande mmoja Yesu amtii Baba na mapenzi yake,
yuaenenda kwa Kifo Chake kama "impasavyo" kwa kuyatimiza Maandiko. Kwa
hiari Mwana wa Mungu atatimiza mapenzi ya Babaye. Hashikwi kwa nguvu
kana kwamba hakuwa na uwezo wa kuwaepa au kuwashinda adui zake, hafi
kwa bahati mbaya, hafi kutokana na kigeugeu cha watu n.k. la!
lIa kwa upande wa pili alikufa kutokana na nia mbaya, chuki, na wivu wa
viongozi wa Wayahudi ambao kwa vyo vyote hawakumtaka, pamoja na umati
wa watu waliolia "msulibishe" pamoja na usaliti wa Yuda.
Kwa hiyo nyuzi hizo mbili zimefumana, mapenzi ya Mungu ya kukomboa
ulimwengu kwa kifo cha Yesu, na pia mbaya ya wanadamu waliomwondoa
pasipo kutambua ya kuwa watatimiza mapenzi ya Mungu. Wao huwa na hatia
ya dhambi hiyo, na Mungu aliigeuza kuwa njia na sababu ya wokovu. Mdo.2:28.
i. Utangulizi: 26:1-2:
Fungu kubwa la tano la mafundisho limekoma Mathayo akitumia maneno
aliyoyazoea 7:28; 11:1; 13:53; 19:1 na 26:1 ila aliongeza neno "yote"
kuonyesha kwamba mafundisho yamekwisha.
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Yesu aliwakumbusha wanafunzi juu ya mateso yake - kila wakati amefanya
hivyo ila sasa mambo yameiva, karibuni hivi, baada ya siku mbili atauawa
16:21; 17:22-23; 20:18-19.
Alifahamu kwa ukamilifu yote yatakayompata, hata ya kuwa atauawa katika
Sikukuu, akiwa Mwana Kondoo halisi wa Mungu. lIa sivyo walivyokusudia
wakuu k.5. Mpango wa Mungu utasimama, mpango uliopangwa kabla ya
Anguko na kabla ya wakuu kufanya mipango yao.
Sikukuu ya Pasaka ilikuwa kumbukumbu la Waisraeli kuokolewa mikononi mwa
Wamisri chini ya uongozi wa Musa na kwa mkono hodari wa Mungu kwa
matendo makuu. Kwa hiyo ulikuwa wakati uliofaa kwa ukombozi mkuu zaidi, wa
wanadamu kuokolewa na utumwa na dhambi na Shetani. Sherehe mbalimbali
ziliendelea kwa juma lote. Kwa kalenda ya Kiyahudi Sikukuu yenyewe ni 14
Nisani, wakati wanakondoo walipochinjwa ndipo jioni yake waliita Pasaka, hiyo
jioni ni 15 Nisani, maana wao huanza siku zao jioni. Taz. Kutoka 12 kwa habari
za Pasaka.

ii. Mpango wa hila juu ya Yesu: 26:3-5:

Makuhani wakuu na wazee walikusanyika pamoja na Kayafa, Kuhani Mkuu
(alikuwa Kuhani Mkuu BK.l8-36). Hao walikuwa viongozi rasmi wa taifa, na
sasa kwa mara ya mwisho wamkataa Yesu. Katika sehemu hiyo Mafarisayo na
waandishi wametajwa mara chache tu.
Viongozi waliogopa watu wakikumbuka jinsi walivyomshangilia Yesu alipoingia
Yerusalemu 21:8-11, 15-16, pamoja na jinsi walivyomsikiliza alipokuwa
akifundisha kila siku hekaluni. Wamekwisha kukata shauri kabisa kwamba
watamwua, ila tatizo ni lini? watawezaje kumkamata bila kuleta fujo ndipo
Warumi watakuja juu yao kwa nguvu. Wakikawia Yesu atakuwa ameondoka
Yerusalemu pamoja na watu. Wakimkamata kabla ya Sikukuu ni shida maana
wengi wamefika na kila siku huwa wakimsikiliza.
Wafanyaje? Wafanye kwa hila, kwa siri, wakiwindawinda nafasi huenda mara
baada ya Sikukuu. Ndipo Yuda akajitokeza kwao na kujitoa kuwafahamisha
mahali pa kumpata Yesu usiku.
Mradi wamlipe kwa tendo hilo. Bila shaka walifurahi sana walipotatuliwa tatizo
hilo k.14-16.

Kwa hiyo picha tuliyo nayo ni kwamba hakika Yesu atauawa hata bila Yuda
kumsaliti, wakuu wamekwisha kukaza nia zao, ni utekelezaji tu uliobaki. Yuda
alirahisisha kazi yao ya kumkamata Yesu, na bila shaka kwa kutokea kwake
walibadili mipango na kuileta mbele, hata wakawa tayari kuishughulikia usiku
wa Pasaka! hivyo mapenzi ya Mungu yalitimia!!

iii. Yesu kupakwa mafuta huko Bethania 26:6-13, Mk. 14:3ku na Yoh. 12:1-8:
Katika sura hizo twakuta Yesu akifanyiwa mengi mabaya ila hapo twaona
alitendewa jambo jema la upendo, la nuru, la kumfariji sana. Katika kumpaka
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mafuta mama huyo aliukiri Umasihi wa Yesu na kumtia mafuta kama Mfalme.
Alitayarishwa kwa Kufa Kwake kutakakotimiza wito wake. Nyuma ya hila za
wakuu na usaliti wa Yuda Yesu ametwisha kabisa wito wa kuwa Mtumishi
Ateswaye (ls. 53).
Habari hiyo ilitokea Bethania, mahali pa rafiki wapendwa wa Yesu na mahali
alipozoea kukaa. Simoni alijulikana kwa jina Simoni Mkoma, yawezekana Yesu
alikuwa amemponya, hatujui, ila asingaliruhusiwa kukaribisha watu nyumbani
mwake kama bado angalikuwa ana ukoma.
Yohana amesema huyo mwanamke ni Mariamu, dada wa Martha na Lazaro.
Marhamu ilikuwa ghali sana, Marko na Yohana walisema ilikuwa nardo safi,
iliyotumiwa kupaka mafuta kichwani. Kwa nini huyo mama ampake Yesu
mafuta? Yawezekana ametambua kwamba Yesu ataondolewa karibuni hivi,
kwa hiyo achukue nafasi hiyo ya kuuonyesha upendo wake Kwake, na pengine
kumwonyesha kwamba ametambua yatakayompata. Hatujui kama alifikiri
atakufa kwa ajili yake, yawezekana hilo amelitambua pia.
Kama alifahamu Yesu atakufa kama mhalifu wa hali ya juu na mwili wake
utaumizwa sana, hatujui, ni vigumu kufahamu kiasi cha kufahamu kwake.
Tujualo ni kwamba Yesu alitafsiri tendo lake ni matayarisho kwa maziko yake,
amewahi kumpaka mwili kabla ya Kufa na mwilini kuwa maiti, kwa kuwa
baadaye nafasi haitapatikana kwa watu kumshughulikia kufuatana na mila zao.
k.8-9: Itikio la wanafunzi halikuwa zuri. Yohana ametaja choyo ya Yuda, mtunza
fedha wao, na Marko amesema juu ya wanafunzi wengine, ila Mathayo
amesema wanafunzi kwa jumla walishirika mawazo ya kumlaumu.

Waliona tendo lenyewe ni bure, na fedha nyingi zilizotumika kwa marhamu
zingaliweza kuwasaidia maskini wengi.
k. 10-11: Yesu aliyarekebisha mawazo yao. Alisema wazi kwamba mama huyo
amemtendea tendo jema, maana ameutambua wakati ni wa maana sana
ambao hautapatikana tena. Nyakati zi tele kwa watu kuwasaidia maskini ambao
hawakosi kuwepo wakati wote, ila Yeye hatakuwa nao tena.
k.12: Ndipo Yesu alitafsiri maana halisi ya tendo lake, ameutayarisha mwili
wake kwa maziko. Halafu akatamka neno la imani thabiti juu ya Injili kuhubiriwa
ulimwenguni mwote, hafi bure, atafufuka na kupewa madaraka yote. Ajabu ni
kwamba Injili itakapohubiriwa ndipo na tendo la huyo mama litatajwa kwa
kumbukumbu lake. Yeye alijitoa kwa mali na kwa moyo, ila Yesu atajitoa zaidi,
hata mpaka kufa, kwa kusulubiwa, ili tuokolewe. Yohana katika Injili yake
aonyesha kwamba Yuda alichukizwa na tendo la huyo mama. Alitamani fedha,
na huyo mama alileta kibwete cha marhamu, tena Yesu amemkubali kabisa na
kuwakemea wanafunzi.
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iv: Yuda alijiingiza katika mpango wa hila: 26: 14-16:

Injili hazitoboi wazi sababu ya Yuda kuchukua hatua hiyo mbaya ya kumsaliti
Yesu, isipokuwa kwa kutaja choyo yake na wizi; hasa Yohana ametaja hayo
Yoh. 12:6; 13:29. Mathayo pia ametaja tabia ya Yuda kuhusu fedha kwa
kusema kwamba Yuda aliwauliza wakuu juu ya kiasi cha fedha watakachompa,
huenda ndani ya kuwauliza ana maana ya kuonyesha kwamba asipopewa cha
kutosha hatamtia mikononi mwao. Pia Mathayo ametaja kiasi walichokubaliana
naye 26:15; sawa na alivyotabiri Zekaria (Zek. 11:12).
Wengine huwaza kwamba Yuda alikuwa amekata tamaa kwa sababu Yesu
hawi kama alivyodhani atakuwa wakati alipoitika wito wake. Kama aliwaza
ufalme wa namna ya dunia hii na ukubwa wa hapa duniani, ni wazi kwamba
Yesu si Mfalme wa namna hiyo. Upeo ulifika Yesu alipomwunga mkono huyo
mama na kusema juu ya kifo chake. Hayo yote ni makisio, hatuna uhakika, ni
fumbo - Luka alisema - "Shetani alimwingia - Luka 22:3
Kwa jinsi Mathayo alivyopanga mambo amepambanisha kati ya Yuda na tendo
lake baya, la chuki, lililokosa shukrani na utambuzi wa kiroho na tendo jema la
yule mama, la shukrani na lenye utambuzi wa kiroho. Yohana amemtaja huyo
mama kuwa Mariamu, dada wa Lazaro na Martha.
Ni wazi Yuda kwa tabia ya kupenda fedha na kutaka kupata aliachana kabisa
na Yesu ambaye msingi wa maisha yake ni kutoa, tabia ambayo Mariamu pia
anayo. Ubaya wa Yuda ni katika kumsaliti Yesu, mbona asimwache tu kama
wengine walivyofanya, tena ubaya ulizidi katika kutaka fedha kwa kazi hiyo
mbaya; pia kwa kumsaliti aliye rafiki.

Yesu hakufa kwa sababu ya Yuda kumsaliti. Kwa siku nyingi wakuu wametaka
kumwua, ila wamekosa nafasi nzuri. Hata tumeona wameamua kabisa kumwua
wakati huu, wakisubiri nafasi ya kufanya bila kuleta ghasia; Yuda alirahisisha
mambo na kwa ahadi ya kuwa ataweza kuwajulisha mahali alipo wao
watamkamata Yesu mapema kuliko walivyodhani 26:3-5 iliyobaki Yuda aitafute
nafasi hiyo.
Ndani ya mipango hiyo yote ya wanadamu Mapenzi ya Mungu yatatendeka -
Yesu kama Mwana Kondoo wa Pasaka atakufa wakati wa Pasaka.
v: Chakula cha Mwisho: 26:17-30: (Mko 14:12ku. Luka 22:7ku. Yo.13:1 ku.)
Dhabihu ya Yesu yahusiana na Sikukuu ya Pasaka. Mathayo, Marko, na Luka
wakaza habari za Chakula cha Pasaka kilichotangulia siku ya Yesu
kusulibishwa. Yesu alikuwa ametamani kula chakula hicho na wanafunzi wake -
Lu. 22:15. Alikuwa amewahi kupanga na mfuasi wake mmoja aliyeishi
Yerusalemu, maana kupata chumba wakati wa Sikukuu haikuwa rahisi. Tena
alificha mpango huo hali akijua hila ya Yuda, kusudi apate utulivu pamoja na
wanafunzi kabla ya mambo kwenda haraka usiku na kesho yake
atakapokamatwa na kuuawa.
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Aliwatuma wanafunzi wawili kwenda kuandaa mahali akiwapa ishara ya
kumfuata mtu aliyebeba mtungi wa maji (ni wanawake waliobeba mitungi ya
maji) Iwapo huyo mtu hatajwi kwa jina ni wazi alijulikana kwa sababu mgeni
asingaliutambua ujumbe wala kuelewa lugha "mwalimu asema majira yangu ni
karibu ... "
Sikukuu hiyo iliitwa Sikukuu ya Mikate isiyotiwa chachu iliendelea kwa siku
saba - siku ya kwanza walichinja wanakondoo wa Pasaka Luk. 22:7 ili jioni
waile hiyo Pasaka hali wakikumbuka jinsi mababa zao walivyookolewa
utumwani mwa Misri - ishara ya ukombozi wao. Kila Myahudi lazima akae
nyumbani na kuila Pasaka.
Yesu alionyesha umuhimu na haraka kwa kusema "majira yangu ni karibu"
mipango ya hila na uovu wa wanadamu itaungana na mpango mwema wa
Mungu wa kuukomboa ulimwengu; mpango ulioanza hata kabla ya Anguko la
Adamu. Wanadamu wafanya kwa hiari na bila kufahamu wanatimiza mapenzi
ya Mungu.
Kwa maneno na matendo Yesu aliwafunulia wanafunzi umaana wa Kifo Chake
na kuwaachia njia ya kumkumbuka, ambayo kizazi kwa kizazi wafuasi wake
wataifuata mpaka atakapokuja tena.
Katikati ya chakula Yesu aliwaambia waziwazi habari ya kusalitiwa kwake na
mmoja wao vi.20-25. Angalia jinsi alivyokaza hayo yote kuwa yanapatana na
mapenzi ya Mungu aliyekusudia k.21 na 24a na kwa upande wa pili hiari ya
msaliti k.24b. Katika mahubiri Mitume walizikaza sehemu zote mbili - taz.
Mdo:2:23; 4:28; Yoh. 17:12.

Wanafunzi walishtuka mshtuko mkubwa waliposikia habari hiyo. Hawakuhisi ni
Yuda, ila kila mmoja kwa mfuatano alimwuliza Bwana Yesu "ni mimi Bwana?"
Yuda alichelewa kumwuliza Yesu, tena hakumwita Bwana ila Rabi tu. Katika
pendo lake Yesu alikuwa amemficha ili wenzake wasigundue hali yake na hata
ile ishara aliyotoa Yesu haikumdhihirisha wazi, maana wote walikuwa wakiweka
mkono katika kombe, na katika mahangaiko yao bila shaka hawakusikia yote
yaliyosemwa. Kwa kweli kama wanafunzi wangalijua mapema huenda
wangalimpiga. Mpaka dakika ya mwisho Yesu alijaribu kumvuta auache
mpango wake lakini ameisha kuteleza siku nyingi.
k.26-30: Ndipo Yesu aliendelea kwa kuweka "chakula kipya" badala ya Pasaka
ya zamani kuwa kumbukumbu la "ukombozi mpya" badala ya "ukombozi wa
zamani". k.26 "akabariki" maana yake alitoa shukrani - hakuubariki mkate kwa
sababu vitu haviwezi kubarikiwa. "huu ndio ... " maneno hayo hayasemi lolote
kuhusu jinsi mkate ulivyo mwili wa Yesu. Haukuwa mwili wake halisi kwa
maana bado alikuwa katika mwili. Mara nyingi twasema kitu fulani "ni" kitu
kingine ikiwa ni mfano au ishara yake. "akaumega" dalili ya mwili wake
kuvunjwa pale msalabani. Kwa tendo hilo Yesu aliwafunulia wanafunzi juu ya
Kuuawa Kwake - atauawa kwa ukatili mkubwa. Kama walikuwa na matumaini
kwamba hayo hayatatokea, hapo kwa mara ya mwisho aliwahakikishia kwamba
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yatatokea hakika. Kwa kuwaagiza kula na kunywa ni kuonyesha watashiriki
kabisa Kito Chake na baraka zake. Baraka hasa ni kupatanishwa na Mungu na
kusamehewa dhambi zao. Vilevile wote watakaowafuata watashirikishwa
baraka hizo.
k.28. Kwa maneno hayo Yesu aliwakumbusha habari za Agano Jipya lililotajwa
na Yeremia Yer. 31:31-34. Pia Kutoka 24:8. Yesu ni Musa mpya mwenye
kutengeneza Agano Jipya. Sawasawa na lile la Agano la Kale lahusu ondoleo
la dhambi na kuwekwa kwa damu Kut. 24:8 Ebr. 9:18-22.
Kwa Agano Jipya Yesu alifaulu kufanya lisilowezekana katika Agano la Kale,
yaani kuondoa dhambi kwelikweli.
Maneno "kwa ajili ya wengi" yanatukumbusha Isaya 53:10-12 kuhusu Mtumishi
Ateswaye. Isaya alitabiri kwamba huyo Mtumishi atateswa kwa ajili ya dhambi
za watu wake na badala yao. Neno "agano" lahusu shirika/jamii - Agano hilo
litazalisha Israeli Mpya.
k.29. Hapa Yesu amewatazamisha mbele baada ya Kito Chake, Ufalme wake
utazidi kusimamishwa, ila ni mwisho wa kushirikiana naye kimwili.
k.30. Wimbo wa Pasaka ulikuwa Zab.1I6-118 Ndipo Yesu alitoka pamoja nao
tayari kukabili magumu yaliyo mbele yake,na kwa kuweka ibada hiyo ya
Ushirika Mtakatifu ameonyesha imani thabiti ya kuwa atashinda.
vi. Yesu kutoa habari ya Petro kumkana: 26:31-35:
Mazungumzo hayo yalitokea walipokuwa njiani kwenda Mlima wa Mzeituni.
Yanaonyesha mzigo mkubwa aliokuwa nao Bwana Yesu kwa ajili yao. Iwapo
mbele yake ni mateso makali sana alifahamu hao nao watapitia katika hali
gumu watakapomwona akikamatwa na kuhukumiwa. Kwa hiyo aliendelea
kuwaonya na kuwaelezea mambo ili wajiandae tayari. Mwanzoni watakimbia na
Petro atamkana. Kama kawaida yake Petro alikuwa wa kwanza kuanguka, wa
kwanza kusimama imara tena, na wa kwanza katika kumtumikia vema
baadaye.

k.31: "mtachukizwa kwa ajili yangu" maana yake ni kwamba Yesu kukamatwa
na Kuuawa ni kikwazo, wataanguka, si kwa kuogopa tu - bali kwa sababu
wamekosa kutambua makusudi ya mateso ya Yesu. Bado hawajaelewa
yampasa Masihi kupatwa na hayo yote. Ndipo Yesu aliwakumbusha unabii wa
Zekaria 13:7 "nitampiga Mchungaji na kondoo watatawanyika" Mungu ndiye asili ya
mambo hayo.
k:32: Ila hayo si mwisho - atafufuka; nao watamwona, wote isipokuwa aliyemsaliti.
Watakapoondoka Yerusalemu kwenda Galilaya hawataiacha maiti yake kaburini
bali watamkuta huko hali yu hai. Bwana asifiwe!!!
k:33-35: Petro alidhani haitakuwa vigumu kumtetea Yesu; hakutambua vibano
vitakavyokuwepo; ujasiri wake wa kimwili hautamtosha; baadaye atakuwa na ujasiri
wa Roho. Mdo.4:7,l3.
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vii: Maombi ya Yesu Gethsemane: 26:36-46:
Kwa habari hiyo twafunuliwa jinsi Yesu Mwenyewe alivyojisikia rohoni mwake
alipokaribia "ile saa yake" saa ambayo alikuwa ameitaja mara kwa mara. Twaona
uhusiano wake na Baba, pia gharama ya kuutimiza wito wa kuwa Mtumishi ateswaye
atakayebeba dhambi za wanadamu wote na kuvumilia adhabu ya Baba juu ya
dhambi hizo. Ukweli wa ubinadamu wake umeonyeshwa kwa jinsi alivyomwomba
Baba akiondoe "kikombe" kama ikiwezekana, pamoja na kuonekana kuwa Mwana
wa Mungu kweli.
Twaona pia udhaifu wa wanafunzi walioshindwa kukaa macho na kushiriki naye
taabu yake, iwapo kwa kweli hawakuweza kuwa karibu kabisa, ilimbidi ajitenge kiasi
fulani, maana njia hii ataikanyaga peke yake kama nabii Isaya alivyotabiri ls. 63:3.
Angaliweza kuepa mambo hayo kwa kwenda mahali pengine ili Yuda asimpate, ila
alifahamu kabisa ni mapenzi ya Baba na matimizo ya Maandiko.
Wale watatu waliokwenda naye ndani zaidi bustanini walikuwa naye mlimani
alipogeuka sura.
k.38.Moyo wake ulikuwa karibu na kuvunjika alipokabili mateso yake. Bila shaka
alipowaza mateso ya kimwili alifadhaika, ila zaidi ilikuwa dhiki ya rohoni
iliyomsumbua alipowaza kutwishwa dhambi na kufanywa kuwa dhambi 2
Kor:5:2l.na kutengwa na Baba; hali mpya kabisa kwa Yeye asiyejua dhambi wala
kamwe kuifanya. Yeye asiye na mawaa atahesabiwa mwenye dhambi. Hayo ndiyo
asili ya dhiki yake kuu.
k.39. Katika dhiki yake alianguka kifudifudi na kuomba. Kama siku zote alimwita
Mungu "Baba" ndipo alitaja "kikombe" lugha ya kujumlisha mateso yote
atakayoyapata. Maneno aliyotumia yaonyesha utii wa Mwana kwa Baba pamoja
na kuonyesha ugumu wake. Alitaka kuhakikishia kwamba hamna njia nyingine.
Kama hamna yu tayari kukinywea hicho kikombe, kama alivyoomba aliporudi kwa
mara ya pili na ya tatu.

Katikati ya vipindi vya kuomba aliwarudia wanafunzi, akawakuta wamelala. Hao
walikwa wamezoea kufanya kazi usiku walipokuwa wavuvi. Bila shaka asili ya
kushindwa kwao ni kwa sababu hawakuomba. Tangu hapo Yesu yu tayari kukutana
na watesi wake; ushindi ameupata katika kukaza nia yake kwa njia ya kuomba na
kushirikiana na Baba. Yatubidi pia kumwaza Baba
atakayemtazama kwa huruma Mwana wake katika dhiki kuu, asiweze kufanya
lolote kumsaidia kwa kuwa ni njia ambayo kwayo ulimwengu utakombolewa,
dhambi itashindwa, Shetani atashindwa, na laana za Anguko zitageuzwa kuwa
baraka; na wanadamu wataokolewa.
k.45-46: Yawezekana Yesu aliziona taa za adui zake wakisogea kumkamata
wakiongozwa na Yuda. Saa ya kukesha pamoja na Yesu imepita, hawawezi
kumsaidia zaidi; kwa ujasiri Yesu alikwenda kukutana na Yuda na wenzake
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YESU KUKAMATWA NA KUHUKUMIWA 26:47-27:26.
i: Yesu kukamatwa: 26:47-56:
Katika sehemu hiyo Yesu anatawala - taz. k.46,50,53,56; hatawapinga, hivyo
wataweza kutekeleza mipango yao. Kwa kawaida mwanafunzi hakumbusu Rabi
wake ila kwa wakati maalum ya kumheshimu. tena kwa kuitwa kufanya hivyo.
Yesu akaitika kwa kumwita rafiki, pengine ukumbusho wa kula naye mezani.
Halafu Yesu akamwambia afanye alilokusudia. Yesu hakushtuka kumwona
Yuda, ila alishangaa kuona waliokuja naye, wamekuja na silaha kama
wamekuja kukamata mtu mkatili: aliwafunulia kwamba wasingaliweza kufanya
lolote juu yake hata kwa silaha zao kama si mapenzi ya Mungu na matimizo ya
Maandiko.
Petro alijitahidi kumlinda Yesu kwa upanga, Yesu akamzuia na kumkemea.
Walipoona Yesu amekamatwa wakakimbia wasije wakakamatwa pia. Yesu
aliwalinda akikubali kushikwa bila vita. taz. Yoh.18:1 ku. Msingi wa maisha yake
ulikuwa Maandiko; hayo yaliandikwa humo.
ii. Hukumu mbele ya Wayahudi: 26:57-68:
Injili nne zatoa habari za hukumu mbalimbali. Alipelekwa kwa Anasi
aliyeendelea kuitwa Kuhani Mkuu iwapo Kayafa mkwewe hasa alikuwa Kuhani
mkuu. Inaonekana Anasi bado alikuwa na sauti kuu katika mambo - taz. Yoh.
18:13.
k.57: Wakuu wamekwisha kukutanika, bila shaka kwa kuandaa mashtaka
yatakayoweza kusimama mbele za liwali ya Kirumi Pilato. Kwa hiyo walikuwa
wametafuta mashahidi wenye ushuhuda wa kufaa, maana Pilato hatajali
mambo yao ya dini. Baadaye walifaulu kupata wawili walioshuhudia kwamba
Yesu alidai kusema juu ya hekalu. Kwa sheria yao lazima wawili wapatane
katika ushuhuda wao. Yo.2:19. Yesu alikuwa na maana ya mwili wake kuwa
hekalu, si jengo lenyewe. Hukumu hiyo ya kwanza haikuwa haki, maana
wamekwisha kuamua lazima afe.
k.62-63: Yesu alinyamaza, aliachia mambo yaendelee hivyo hali akifahamu
mapenzi ya Baba yatatimizwa.

k.63: Kisha Kuhani Mkuu kwa kiapo alimwuliza Yesu kama kweli Yeye ndiye
Masihi, kama alivyodai kwa kusema ataharibu hekalu na kulijenga upya; maana
hakukana mashahidi walipotoa ushuhuda huo - Zek. 6: 12. Yesu
alilazimika kujibu Kuhani Mkuu alipomwapiza kwa jina la Mungu. Katika kujibu
ni sawa na kutia sahihi kwenye hati ya kufa.
k.64. Mara nyingi Yesu alikuwa amedai kuwa Masihi bila kusema waziwazi.
Sasa alikubali, atakufa kwa kuwa ni Masihi wao wa kweli, lakini si wa siasa.
Ndiyo sababu aliendelea kuwaambia hali halisi ya Umasihi wake; ni ya Mungu
mwenye mamlaka ya juu. Kumbe! atatawazwa juu mbinguni: Dan. 7:13. Kutoka
huko juu atakuja kuhukumu.
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k.65: Hayo yaliwatosha kabisa - amekufuru, na kwa sheria yao alistahili kabisa
kuuawa. lIa kwa Pilato watabadili mashtaka Hawakujihoji itakuwaje kwao
watakapomwua ikiwa kweli Yesu ndiye Masihi wao. Wamekaza nia zao kwa
muda mrefu kwamba hawamtaki. Ndipo wakamchezea vibaya. Hayo ndiyo
walimfanyia Mungu aliyefanyika mwanadamu ili atukomboe.
Yesu alikuwa mjasiri akikiri wazi Umasihi na asili yake.

iii: Petro kumkana: 26:69-75:
Sasa Mathayo baada ya kuonyesha ujasiri wa Yesu mbele ya washtaki wake
waliokuwa na madaraka ya kumwua ameonyesha udhaifu wa Petro
aliyeshindwa kabisa kumkiri hata mbele ya kijikazi mmoja. Kwa nini amkane?
Huenda hakujiandaa kwa maombi alipokuwa bustanini; alijitegemea; alidhani
ataweza kuwa imara. Pengine alihofu kwamba watamtambua kuwa yule
aliyekata sikio la mmoja aliyekuja kumkamata Yesu. Jogoo alipowika Petro
alijua maneno ya Yesu yalikuwa kweli, akatoka na kulia sana.

MASWALI:

Twaona Yesu alikubali kwa furaha kupakwa mafuta na yule mama. Je! uko
tayari kutoa nafasi kwa akina mama katika huduma yako? Wataweza kusaidia
kazi ya Kanisa kwa njia zipi? Unawathamini sawa na jinsi Yesu alivyowathamini
au bado unasikia shida kuwahesabu ni wa maana?

Kuhusu Ushirika Mtakatifu unawasaidia Wakristo kuthamini ibada hiyo kuliko
ibada zote? Unawashaurije kuhusu kuikaribia Meza ya Bwana? Kwa nini
inatupasa kuiheshimu ibada hiyo?

Tunapomtazama Bwana Yesu huko Gethsemane twajifunza nini kuhusu
Mateso yake na Kifo Chake? Pia twajifunza nini kuhusu Maombi katika kumtii
Mungu. Mtumishi wa Bwana apaswa kuwa mtu wa Maombi - Je! unakubali? Je!
unafanyaje ili uilinde nafasi ya Utulivu na Maombi katika shughuli nyingi za kila
siku?

Twajifunza nini kutokana na kuanguka kwa Yuda na kuanguka kwa Petro?
Lazima tujihadhari na nini ili sisi nasi tusianguke? ikiwa tutaanguka tufanyaje
tukikumbuka Yuda alipotea na Petro aliponywa?

iv: Kuletwa mbele ya liwali ya Kirumi: 27:1-2:
Sasa iliwabidi viongozi Wayahudi wapate njia ambayo kwayo uamuzi wao
utekelezwe na Warumi maana wao wenyewe hawakuwa na ruhusa kum-
sulibisha mtu. Walifahamu liwali hatajali mashtaka ya kufuru. Hivyo asubuhi
mapema, wakati ambapo wajumbe wengi wamefika, Baraza lao kuu liitwalo
"Sanhedrin" lilikutana. Walishauriana kwa namna watakavyomweza Pilato,
maana yeye hakuwa mwepesi wa kuchukuliana nao. Budi wageuze mambo
kuwa ya siasa. Kwa maneno ya kwanza ya Pilato k.11 inaonekana
walikubaliana kukaza madai yake ya kuwa Mfalme wa Wayahudi.



MATHAYO
120

v. Yuda alijiua: 27:3-10:

Mathayo ameingiza hapa habari ya Yuda kujiua. Yeye ametaja mambo yake
kuliko wainjilisti wengine. Yesu aliwahi kuwaambia wanafunzi kwamba Petro
atamkana na mmoja wao atamsaliti 26:24,34. lIa baada ya kuanguka Petro
alisikitika mno na kutubu; Yuda hasa alijuta, hakutubu kweli, hakusubiri nafasi
ya kumwona Yesu. Yeye aliwarudishia wakuu wa makuhani fedha walizompa,
na walipokataa kumjali akazitupa chini hekaluni, akatoka kwenda kujinyonga.
Hakutaka kuwa na hatia ya damu ya Kristo, lakini kurudishia fedha
hakutamsalimisha Yesu. Wakuu walilazimika kuchukua fedha hiyo - hao nao
watakuwa na hatia ya damu ya Kristo.

Ajabu ni kwamba hawakuogopa kuondoa fedha katika hazina ya hekalu, lakini
waliogopa kuirudisha!!! Ndipo wakaitumia kununua mahali pa kuzika wageni;
yaani WaMataifa waliokufa wakati wa kuwa Yerusalemu, neno la kumfurahisha
Bwana Yesu, (Tukilinganisha na Mdo:I:18 inaonekana habari zinapishana ila
huenda siyo, angeweza kujinyonga, ndipo kuanguka chini na kupasuka)
Mwisho wake ulikuwa mbaya sana, mwisho wa asiye tayari kutubu, mtu
aliyemwasi Mwana wa Mungu hali ametembea naye siku kwa siku na kuona
maajabu mengi.

vi. Yesu kuhukumiwa na Pilato: 27:11-26:
"

Hapa tuna habari ya Hukumu rasmi ya Yesu mbele ya Pilato aliye na madaraka
ya kuamua kuwa anayo hatia au hanayo, pia akiwa na hatia apewe adhabu
gani. Lakini katika hukumu hiyo wakuu wa Wayahudi walikuwa wakimsukuma-
sukuma Pilato asifanye alivyotaka kufuatana na ushuhuda uliopo.

Akateleza-teleza akitafuta njia ya kuepukana na wajibu wa kutoa uamuzi,
mwishoni walimbana kabisa. Ni vema kusoma Injili ya Yohana 18:28-19:16 kwa
habari zaidi.

Hukumu ilianza na swali la Pilato juu ya Yesu kuwa Mfalme wa Wayahudi. Kwa
ujanja kabisa wakuu wameingiza siasa ndani ya Umasihi wa Yesu - kweli Yesu
ni Masihi wao na Mfalme wao lakini si katika maana ambayo Pilato anawaza
Ufalme. Pia kwa mashtaka ya aina hiyo lazima Pilato ayashughulikie, walifanya
Yesu aonekane ni mpinduzi wa serikali. Ling. na Luka 23:1-5, Yesu hakumjibu
Pilato, ni kama nusu amekubali na nusu amekana maana pasipo kutoboa zaidi
Pilato hataelewa matumaini ya Wayahudi kupata Masihi na mapenzi ya Mungu
kumhusu. Katika Yoh. 18:33-37 walipokuwa peke yao Yesu alijaribu kumsaidia
Pilato aelewe kwamba Ufalme wake si wa dunia hiyo. Taz. ls. 53:7 kuhusu
ukimya wa Yesu. Pilato alishindwa kujua afanye nini, ndipo akakumbuka desturi
ya kuwafungulia mfungwa mmoja kwa kuwatuliza wakati wa Sikukuu
walipowaka na kutaka uhuru. Haki iko wapi?

Yesu amehukumiwa kosa gani? Ana hatia gani? Kama Pilato angesimama
imara ilimbidi atoe hukumu ya kuwa hana hatia na kumfungulia - kumbe asema
haoni hatia, ndipo aliamua apigwe mijeledi n.k. Hii ndiyo haki?
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Wakati wa kungojea uchaguzi wa watu, kama ni Baraba au Yesu mkewe Pilato
alituma mjumbe kumwambia bwana wake asimhukumu Yesu, maana usiku
amesumbuliwa na ndoto. Yawezekana iwapo ni mpagani huyo mama amesikia
habari za Yesu, labda wamepata taarifa kwamba wakuu wanayo mipango ya
hila juu yake, labda walikuwa wamezungumzia habari zake wao kwa wao. Hata
hivyo Pilato ameisha kuteleza katika kumfungulia, na wakuu wamekwisha
kumsoma ni mwoga, basi wakaendelea kumbana vibaya mpaka walipofaulu na
Pilato alikubali auawe. Kwa namna alivyoandika inaonekana Mathayo anataka
Wayahudi wawekewe lawama ya kifo chake.

k.20. Waliporudi baada ya kupitapita kati ya watu na kuwashawishi wamchague
Baraba wakuu wakafika tena mbele ya Pilato - Pilato akawauliza wote
waliokuwapo walimtaka yupi. Akashangaa na kuogopa walipomtaja Baraba.
Akawauliza amfanyie Yesu nini? Kumbe wakamjibu "asulibiwe". Atawezaje
kumsulibisha Yesu ambaye bado halijaonekana kosa lake? Ndipo wakapiga
kelele sana na kumtisha Pilato, naye aliogopa ghasia kwa sababu ni wakati wa
Sikukuu na watu wengi wamefika Yerusalemu. Ni wakati wa Wayahudi kusikia
uamsho wa kutaka uhuru wao na hali ya utaifa iliwaka; basi Pilato akajiondoa
katika kesi na kuwaachia nafasi ya kufanya walivyokusudia. Hatia ya damu ya
Kristo hakuitaka iwe juu yake, ila iko juu yake maana ndiye yeye peke yake
mwenye mamlaka ya kumwadhibu au kumwachilia. Kweli Pilato alikuwa
mwoga. lIa watu hawakujali, wakaitika kwa kukubali damu ya Kristo iwe juu yao,
maana yake wao watabeba wajibu huo. La ubaya ni kwamba iwapo
ameshuhudia Yesu hana hatia kumbe hata hivyo aliamuru apigwe mijeledi.
Wengi waliumizwa vibaya kwa kupigwa mijeledi, hata wengine walikufa kabla
ya kusulibishwa. Yawezekana ndiyo sababu Yesu hakuchelewa kufa
msalabani.

YESU KUSULIBIWA 27:27-56:

i. Yesu kudhihakiwa na maaskari 27:27-61:

Dhihaka hizo zililingana na mashtaka ya kuwa Mfalme, bila shaka ndani yake ni
dharau kwa Wayahudi na tumaini lao la kupata Masihi wa kuwaokoa mikononi
mwa Warumi. Zilianza katika dharau ila baadaye maaskari walitumia nguvu za
kimwili na kumpiga Yesu. Kisha wakamvika nguo tena, maana walifahamu
Wayahudi walichukizwa wakimpeleka mtu kusulibishwa hali yu uchi.

ii. Yesu kusulibishwa: 27:32-44:

Wayahudi hawakukubali kumwadhibu mtu afe kwa kusulibishwa, hata hivyo
waliona wengi wakiuawa kwa njia hiyo. Hasa Warumi walitumia njia hiyo kwa
walioshtakiwa kuwa wapinduzi wa serikali na kwa wakosaji wakuu, hasa kwa
shabaha ya kuzuia wengine. Ilikuwa kifo kibaya mno cha ukatili sana. Katika
kuandika habari hizo Mathayo hakukaza maumivu makali n.k. hasa alitaja
dhihaka za wakuu jinsi walivyomdhihaki Bwana Yesu alipokuwa msalabani.
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k.32: Yesu alishindwa kuubeba mbao wa msalaba, alikuwa amedhoofika kwa
kupigwa mjeledi na kuchezewa vibaya. Warumi wakamkamata mtu aliyekuwa
akipita njiani na kumlazimisha aubebe, Yawezekana huyo mtu aligeuka kuwa
Mkristo baadaye Mko:15:21 wana wake wawili watajwa.
k.34. Wakampa divai - na Yesu aliikataa: Divai hiyo ilikuwa kama dawa ya
kupunguza maumivu: Yesu alitaka kuwa na akili timamu ili afanye yampasayo
katika Kufa Kwake hali akielewa anayofanya - yaani kufidia dhambi, kuchukua
mahali petu na kufa badala yetu. Yampasa akili zake ziwe sawa. Pia
atashuhudia katika Maneno Saba maana ya mateso yake.

k.35: Kugawa nguo zake, timizo la unabii wa Zab.22:18. Maneno ya k.35b
hasa yalitoka Injili ya Yohana Yoh. 19:24b.
k.36: Maaskari walimlinda wasije watu kuja kumwokoa, ila kwa Mathayo ni
kututayarisha kwa ushuhuda wao Yesu alipokata roho k.54.
k.37:Anwani yake: Kwa kawaida wafungwa walizungushwa mjini hali wamevaa
mashtaka yao kusudi wawe fundisho kali kwa wengine. Mathayo aona ya kuwa
Yesu hupata Ufalme kwa njia ya Kufa Kwake, Yeye ni matimizo ya Masihi ya
Isaya 53, Mtumishi Ateswaye. Wawili wengine walisulubishwa pamoja na Yesu,
Yesu akiwa katikati yao IS.53:12. Pengine Baraba angalikuwa wa tatu, ila sasa
Yesu ndiye:,badala yake.
Yesu aliendelea kudhihakiwa na waliopita: k.39-40; na wakuu k. 41-43: na
wanyang'anyi k. 44. Kwa dhihaka aliitwa majina makuu; Mfalme wa Wayahudi;
Mjenzi wa hekalu; Mwana wa Mungu. Katika sehemu hiyo vote twakumbushwa
Zaburi 22.

k. 40b "shuka msalabani" Kwa kumwita Mwana wa Mungu na kumwambia
ashuke msalabani Shetani aliwatumia akijitahidi tena kumwondoa asitimize
mapenzi ya Mungu kama alivyojitahidi jangwani zamani alipoanza huduma
yake. Pale Gethsemane ameshindana kiasi cha kutoa matone ya damu kwa
kudumu kuwa mwaminifu kwa Baba. Hapo ajaribiwe tena, kwa mara ya mwisho
Kweli angaliweza kushuka msalabani, lakini kwa sababu ni Mwana Mtiifu wa
Baba hawezi kushuka - lazima akae, awe fidia ya dhambi, awaokoe wenye
dhambi kwa kumwaga damu yake kama Kondoo wa Pasaka.
k. 41-43: Kwa kutaja Wakuu wa Makuhani, Wazee, na Waandishi Mathayo
ameonyesha kwamba Yesu alikataliwa rasmi na taifa zima la Wayahudi.

iii: Yesu kufa: 27:45-56: k. 45:
Kwa mara ya kwanza Mathayo ataja saa "sa a sita" wakati wa giza kufunika
nchi - ling. na Mko 15:25 Yoh. 19:14. Giza hilo kuu lilisababishwa na nini? Bila
shaka lililetwa na Mungu Mwenyewe maana lilitokea wakati ambapo mwanga ni
mkubwa katikati ya mchana. Twaweza kulipa maana mbalimbali. Kwanza
Mungu alitaka kuuvuta usikivu wa watu ili watambue ya kuwa jambo kuu
latendeka pale msalabani - jambo la ukombozi wa ulimwengu na dhambi zake
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kuhukumiwa mwilini mwa Yesu. Pia ni jambo la kutisha hata kiasi cha uumbaji
kushindwa kutazama, Mwana wa Mungu alipoteswa vikali, ni kama uumbaji
umejiunga naye, giza la nje likilingana na giza lake la rohoni. Lilikuwa ishara ya
Mungu kutengana naye alipobeba dhambi za walimwengu wote, maana maovu
yetu vote yaliwekwa juu yake Is.53:6; alifanywa kuwa dhambi 2 Kor.5:21
alichukua laana GaI. 3:13; taz. ls. 59:2; Amosi 8:9. Habari hiyo pia
yatukumbusha pigo la tisa pale Misri kabla ya Waisraeli kutoka utumwani
Kutoka 10:22.

k. 46: Hicho ni kilio cha kutisha cha Bwana Yesu aliposikia kuachwa na Mungu,
dhambi ilipoadhibiwa; Yesu hakumwita Mungu "Baba" hata hivyo aliweza
kusema Mungu wangu, wakati huo akinywea "kile kikombe cha Baba" kile
kilichomsumbua sana alipokiwaza Bustani ya Gethsemane.
k. 47-49: Waliokuwepo hawakuelewa kilio chake wakadhani anamwita Eliya
amsaidie; pengine walitazamia tukio la ajabu litatokea. Mmoja alimletea
msaada wa kinywaji kwa sababu taabu moja ya kusulibishwa ilikuwa kuishiwa
maji mwilini, na kwa kufungiwa mtu alishindwa kujipatia msaada. Yoh. 19:28.
Zab.69:21. Kwa msaada wa kinywaji hicho Yesu aliweza kupaza sauti yake
tena, pengine wakati huo alilia "Imekwisha" Yoh. 19:30.
Ushuhuda wa kushinda: ameukomboa ulimwengu, amefidia dhambi: ushindi
utakaodhihirika Siku ya Kufufuka Kwake.
k.50: Yesu aliitoa roho yake, akaikabidhi kwa Baba Lu.23:46. Alikuwa na
mamlaka ya kuitoa hali akifahamu nafsini mwake ya kuwa yote aliyotakiwa
kuyafanya amefanya, hana haja ya kuteswa zaidi. Alikufa hali akimwita Mungu
"Baba".
k.51-56: Maajabu yalitokea: k.51: Pazia la hekalu lililotenganisha Patakatifu na
Patakatifu pa Patakatifu lilipasuliwa kutoka juu, mahali pale pote palikuwa wazi.
Dalili ya kuwa mtu yeyote aweza kuingia kwa damu ya Yesu. Hapo nyuma ni
Kuhani Mkuu tu aliyeruhusiwa kuingia, tena mara moja kwa mwaka, Sikukuu ya
Upatanisho, tena kwa damu ya Mwana Kondoo. Tangu wakati huo mpango huo
hauhitajika tena. Taz. Ebr. 6:19; 10:19. Njia ni wazi.
Ndipo tetemeko la nchi lilitokea, miamba ikapasuka na makaburi yakafunuka,
ndipo baada ya Yesu kufufuka watu wa Mungu wa zamani walitoka makaburini
na kuwatokea watu. Maaskari waliguswa sana na matukio hayo, waliogopa
sana kwa kuwa ni hao waliompigia misumari na kumweka msalabani. Walimkiri
kuwa Mwana wa Mungu!!! tofauti na dhihaka zao za hapo nyuma. Hao ni
Wamataifa, ishara ya Wamataifa wengi watakaomwamini Kristo Injili
itakapohubiriwa baadaye. Jina la "Mwana wa Mungu" laheshimiwa tena baada
ya kutumiwa vibaya k. 40,43
k.55-56: Wanawake waaminifu walikuwa mashahidi wa yote yaliyotendeka,
walidumu waaminifu; nao waliona na kupahakikishia mahali pa Yesu kuzikwa ili
baada ya Sabato waje kumalizia kuiweka maiti yake vizuri zaidi.



MATHAYO
124

YESU KUZIKWA NA KUFUFUKA - 27:57 - 28:20:
i. Yesu kuzikwa 27:27-61:
Hakika Yesu alikuwa amekufa - ling. na Yoh. 19:33-37. Watu hawaziki mtu
mpaka wana hakika amekufa kweli. Kinyume cha kawaida kwa wale
waliosulubiwa maiti ya Yesu haikutupwa ovyo bali iliheshimiwa na kuzikwa
katika fahari impasavyo Mfalme. Ilipakwa manukato mengi na kutiwa katika
sanda ya kitani safi na kuwekwa katika kaburi jipya. Kweli Yusufu wa Arimathea
na Nikodemo hawakuwa na muda mrefu kwa sababu ya kuanza Sabato kuu
jioni ile, vilevile hawakuwa na taarifa ya mapema ile waandae, hata hivyo juhudi
zao zilitosha kumzika Yesu vema: Ling. na Yoh. 19:38ku.

ii. Walinzi kuwekwa kaburini kulilinda: 27:62-66:
Wakuu wa Makuhani walijiunga na Mafarisayo ambao hawakutajwa katika
habari zilizotangulia wakimwomba Pilato walinzi wawekwe kwenye kaburi.
Iwapo Yesu ni mfu hawawezi kutulia, maneno juu ya kufufuka yaliwatia
mashaka eti! wanafunzi waweza kuja kuiba maiti - kumbe! wanafunzi
wamejificha kwa hofu ya kuwa watakamatwa, wala hawatumaini maneno ya
Yesu aliyowaambia mara kwa mara kwamba atafufuka. Wakuu walikuwa tayari
kushughulikia neno hilo siku ya Sabato. "Yule mjanja" udhaifu wa mawazo yao
yaonekana katika kufikiri hata ikiwa maiti itaibiwa itakuwa vigumu kuificha, na
maiti ikipatikana neno la kufufuka litakomeshwa mara. Mungu aliruhusu hayo
yote yatendeke kusudi Yesu atakapofufuka itakuwa vigumu kutoa maelezo
mengine.
k.65-66: Basi walinzi waliwekwa, pamoja na jiwe lililotiwa muhuri. Hayo yote
hayatamzuia Yesu asitoke siku ya tatu!

MASWALI:
Siasa ya Warumi na siasa ya Wayahudi zilikutana na kusababisha Yesu
auawe. Siyo kusema siasa ni mbaya kwa kuwa siasa ni mpango wa kuongoza
mambo ya nchi. Siasa ni hatari wakati gani? Je! ni vema wakristo wajitenge
kabisa na siasa au afadhali wajiingize? Toa sababu kama ukiona wajitenge,
vilevile ukiona wajiingize toa sababu.

Utawasaidiaje wakristo ambao kazi zao zahusika na serikali? Yesu alikufa kwa
ajili ya dhambi za wanadamu wote. Neno hilo linakusukuma kufanya
nini katika huduma yako? Je! unakaza Neno la Msalaba katika mahubiri yako?

iii. Kaburi kuwa wazi na Yesu kuwa hai 28:1-10:
Hakuna maelezo kuhusu Yesu hali akifufuka, ila iliyopo ni maelezo ya kaburi
kuwa wazi na tupu na wanafunzi kukutana naye hali akiwa hai. Hasa mkazo ni
jinsi wanafunzi walivyoshtushwa na kubadilishwa, ni wazi hawakutazamia
watamwona tena kiasi cha wengine kusita kupokea habari hiyo mara moja.
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k.2: tetemeko la nchi tena, pengine kwa kuliondoa jiwe, ndipo ataja "malaika wa
Bwana" mara ya kwanza baada ya 1:20, 2:13, 20. Ameelezwa kuwa zaidi ya
mjumbe, utukufu wake wafanana na ule wa Mungu. Walinzi wakahofu sana, na
wanawake vilevile waliogopa, ila hao hawana sababu ya kuogopa, wakaitwa
kupatazama mahali alipolazwa. Yeye Mwenyewe hayupo, amefufuka. Kwa hiyo
uaminifu wao umepata thawabu; wanawake walikuwa wa mwisho msalabani -
wa kwanza kaburini - wa kwanza kupashwa habari za Kufufuka Kwake - hao
ndio watakaowaambia wanafunzi wake.
Mathayo alitaja Galilaya kuwa mahali wanafunzi watakapomwona k.7, 10,16.
Yesu alipoanza huduma alianzia Galilaya, mahali mwanga mkuu utakapozuka
4:12-16. Wanawake walipoondoka kaburini wakakutana na Yesu njiani, Yesu
akawasalimia, nao wakamsujudia na kumshika miguuni, ushuhuda wa ukweli
wa mwili wake, iwapo ni "mwili wa ufufuo" mwenye uwezo mpya.
LU.24:39-43. Yesu akawaagiza wawaambie wanafunzi waende Galilaya,
maana watakutana naye huko. Mathayo hakusema juu ya Yesu kuwatokea
Yerusalemu. Taz. Injili ya Yohana kwa habari hizo.

iv: Walinzi kutoa ripoti 28: 11-15:
Jiwe liliondolewa ili wafuasi wake wapate kuingia humo na kujihakikishia maiti
haipo, ila Yesu aliwaachia ushuhuda wa sanda na vitambaa. Yeye alipitia
mwambani wala hakuna aliyemwona akifufuka. Walinzi walipoona jiwe
limeondolewa na maiti haimo wakaogopa sana maana wameshindwa kikazi, na
Pilato atawaadhibu vikali. Baadhi waliamua kwenda kwa wakuu wa makuhani
na kuwaelezea matukio hayo. Wakuu walikata shauri kuwanyamazisha kwa
kuwapa rushwa ya fedha nyingi, wakawafundisha kusema uongo kwamba
wanafunzi walikuja na kuiiba maiti. Kumbe! waliwekwa ili hilo lisitokee sasa
wapaswa kusema uongo wa hilo kutokea. Wakuu waliosema "yule mjanja asije
awadanganye watu" kumbe! wao wenyewe watadanganya watu!! Mbona
wasiwafuatie wanafunzi na kuipata maiti? kupata maiti itakomesha uvumi
wote!!!

v. Yesu yu hai na kupewa mamlaka kuu na kutoa Agizo Kuu: 28:16-20:
Mathayo aliifikisha Injili katika upeo wa Yesu kuonekana Mshindi mkuu,
mtawala wa yote mbinguni na duniani, wa kuabudiwa sawa na Baba na Roho
Mtakatifu na kuwekwa pamoja nao, akiupokea utiifu wa wafuasi sawa na hao.
Umoja wao waonekana katika lugha ya "jina la" si majina ya.
k.16-17. Walipokutana naye huko Galilaya walimsujudia ila wengine walikosa
uhakika.
k.18 Yesu alishuhudia kwamba "amepewa mamlaka yote .. " Kwa sababu hiyo
aweza kuwatuma kotekote, kama Baba alivyomtuma, hao nao watumwa.
Wafanye nini? Wawafanye watu wa mahali pote kuwa wafuasi wake: wawatie
kwenye ufuasi huo kwa kuwabatiza: halafu kuwafundisha kushika maagizo
yake, yaani waishi maisha ya Kikristo; ya maadili yake si sheria za kale bali yale
ambayo tumeyakuta katika Injili hiyo.
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k.20: Alifunga na ahadi njema ya kusema atakuwa nao sikuzote timizo la jina
Imanueli 1:23. Pia 18:20; maana hawataweza kutimiza Utume wao pasipo Yeye
kuwa pamoja nao. Mathayo alianza Huduma ya Yesu kwa kumwonyesha yuko
Galilaya akileta Habari Njema na mwangu mkuu 4:12-16 na kuwaita wanafunzi;
ndipo akaifunga na Yesu kuwa huko Galilaya akiwatuma wanafunzi kwenda
kuhubiri habari zake ulimwenguni mwote.

MASWALI:

Kwa nini neno la Ufufuo ni muhimu sana? Je linakutia moyo kwa njia gani?
Uhakika wake waonyeshwa katika matukio gani?

Wengi siku hizi wasema si vema kuhubiri Injili kwa watu wa imani nyingine na
dini nyingine? Dini zote ni sawa n.k. Ni kiburi kudai dini ya Kikristo ni bora?
Utawajibuje? Upekee wa Kristo na wa dini ya Kikristo ni katika nini? Nani
alituamuru kwenda ulimwenguni mwote na kufanya watu kuwa wanafunzi? na
alidai kuwa na nini alipotuamuru? Je! hii ndiyo sababu kuu na ya kutosha
kufanya uinjilisti?

Kwa kuchunguza Injili ya Mathayo ni msaada gani mkubwa ambao umepata
kwa mambo yake, na hasa kumhusu Yesu na huduma yake na kufikiri juu ya
huduma yako?


